Siasa,uchumi na biashara duniani kufikia March 2026

Siasa,uchumi na biashara duniani kufikia March 2026

Bwege2030

Member
Joined
May 10, 2025
Posts
90
Reaction score
188
uchumi na biashara duniani kufikia Machi 2026.

1. Migogoro ya Mashariki ya Kati na Athari zake
Ugomvi unaoendelea Mashariki ya Kati umeanza kupiga mifuko ya walaji duniani kote.

Mashambulizi ya anga yaliyotokea mwishoni mwa Februari yamesababisha bei ya mafuta (Brent crude) kupanda kwa 13%, ikivuka dola $82 kwa pipa.

Jambo la kuhofia zaidi ni kufungwa kwa Mlango wa Bahari wa Hormuz, ambapo meli takriban 150 zimekwama, zikibeba mafuta na gesi asilia (LNG) ambayo dunia inategemea. Bandari ya Jebel Ali kule Dubai pia ilisimamisha kazi baada ya mashambulizi ya droni kusababisha moto.

2. Pigo kwa Sera za Trump na Ushuru wa Marekani
Mahakama ya Juu ya Marekani imetoa uamuzi mkubwa kuwa hatua ya utawala wa Trump kutumia sheria ya IEEPA kuweka ushuru wa bidhaa ilikuwa kinyume cha sheria.

Serikali imekimbilia kuweka ushuru mpya wa 10% kwa bidhaa zote zinazoingia Marekani.

Makampuni zaidi ya 900 yamefungua kesi dhidi ya ikulu ya Marekani na serikali inaweza kulazimika kurudisha zaidi ya dola bilioni $160.

Mazungumzo ya kibiashara na India na Umoja wa Ulaya yamesimama ili kutathmini athari za uamuzi huu wa mahakama.

3. Nakisi ya Biashara ya Marekani.
Marekani imeweka rekodi mbaya mwaka 2025 kwa kuwa na nakisi ya biashara ya bidhaa ya dola trilioni $1.24. Ingawa wanajivunia kupunguza biashara na China,nakisi hiyo imehamia kwa mataifa mengine kama Taiwan na Vietnam.

Hii inaonyesha kuwa licha ya ushuru mkubwa,Marekani bado inategemea sana bidhaa kutoka nje hasa kompyuta na vifaa vya mawasiliano.

4. Kwa Ufupi
Ujerumani na China chancellor wa Ujerumani, Friedrich Merz, alitembelea Beijing mwezi Februari kujaribu kurekebisha uhusiano, baada ya China kuipita Marekani na kuwa mshirika mkubwa zaidi wa kibiashara wa Ujerumani.
Mkataba wa India na EU Baada ya miaka 20 ya mazungumzo, India na Umoja wa Ulaya zimefikia makubaliano ya kibiashara yatakayounda eneo kubwa zaidi la biashara huria duniani (watu bilioni 2).

Rais Trump amezindua mfuko wa dola bilioni $12 kwa ajili ya kutunza akiba ya madini muhimu ili kupunguza utegemezi kwa China, ambayo inatawala soko la madini adimu kwa takriban 90%.


5. Inaonya kuwa kiasi cha hadi dola trilioni $5.5 hufanyiwa utakatishaji fedha kila mwaka kupitia mifumo ya biashara ya kimataifa. Benki zinahimizwa kutumia teknolojia ya kisasa zaidi kupambana na wahalifu wanaotumia mabadiliko ya kijiopolitika kujificha.

Inaonekana dunia inahama kutoka kwenye minyororo ya ugavi yenye ufanisi kwenda kwenye mitandao inayoweza kubadilika ili kuhimili dharura hizi.
 
Back
Top Bottom