Shehena ya kwanza ya mabomba ya gesi Mtwara yawasili

Shehena ya kwanza ya mabomba ya gesi Mtwara yawasili

Basi Waziri Mkuu angeenda kutoa speech yake ya kusoma Mtwara then.

Project si ndiyo iko huko?
Meli ya mabomba inatia nanga leo bandari ya Mtwara, na kwa kuanzia mabomba yanashuka kimya kimya kuepuka bad reaction then next week, PM anatia timu Mtwara kuja kuyapokea rasmi!.
P.
 
Nafikiri wamesaikiliza maoni ya wengi wenye akili. Mimi maoni yangu ni kwamba hiyo gesi ni ya Tanzania na mtu yeyote anayeamini kuwa hiyo gesi ni ya Mtwara ni mpuuzi, hiyo moja. Mbili, lazima ije Dar kwani ndio kwenye matumizi (soko) na maendeleo ya watu wa Mtwara hayatakuja pasipo wenyewe kuamsha kichwa na kuacha tamaduni za kale.

Yule Mhindi kashika adabu yake


Amakweli kuna watu na viatu duniani, kwahiyo unataka kusema kuwa Maendeleo ya Dar ni kutokana na WAZARAMO kuacha tamaduni za kale na kujibidiisha kuleta maendeleo kwenye mji wao? Wewe lazima utakuwa mfuasi wa MAGAMBA maana ndiyo wanaakili za namna hii.
 
mkuu kuhusu mtwara na gesi mimi narudia tena ma broda, wana mtwara hawana uwezo wa kuikatalia manake kila mtu akisem rasilimali iliyoko kwenye mkoa wake wabaki nayo wenyewe basi hii haitakuwa nchi tena.

Tatizo kubwa nilionalo na amblo nabaki kulia kila siku ni kwamba waliofanya tathmini yote ya huu mradi, incluiding EIA walikosea ama waliongopa ama waliacha kwa makusudi kipengele muhimu sana cha stake holder analysis. Ingelikuwa bora kama tuneweza kuona riport ya EIA iliyofanywa kwenye huu mradi basi tungeweza kugundua chanzo ch akosa ni wapi ma bro....

sioni sababu ya serikali kupoteza nguvu na raslimali kunaza kuwabembeleza wana mtwara lihali toka mwanza walisha waon sio mali kitu. na nakuapia wana mtwara wangesgirikishwa ipasavyo kwenye huu mradi ni wazi kwamba sasa hivi project implementation ingekuwa ni raha na ingekuwa ina furaha sana.

Nimefurah sana kwamba serikali kwa sasa imeshajua ilikosea wapi na imejifunza kwamba ushirikishwaji wa wananchi ni jambo muhimu sana miongoni mwa wananchi.

hata sasa werikali isijaribu force ila iongee na wana mtwara na wa-compromise juu ya hatma ya gesi hii maanake hata ikitumia mabavu sana still wana mtwara wanaweza kuhujumu mradi na serikali ikapata hasara zaid.
Mkuu Gfsonwin,
I doubt kama mradi huu una EIA!, wewe uliwahi kuona hii tenda ikitangazwa?, EIA ingekuwepo kwanza ni ungesikia matokeo ndipo mradi uanze?!. Please usianza kutaka kufukunyua mavitu, ukawapa fimbo ya kutuchapia wale wachochezi wa ma NGO's kuwa mradi mkubwa huu hauna EIA!.

The original plan ni kwa LNG kujengwa baharini ambao EIA inaonyesha madhara kidogo!. Watalamu wetu wemeng'ang'ania ijenge on land ili tudhibiti kila kinachopatikana!.

Hili la ushirikishwa wananchi, sisi ma local consultants, tuliwaambia kabla, wakationa hatufai!. Mshauri mwelekezi ni kampuni ya Makaburu wa Afrika Kusini, ushauri wao ndio umeonekana wa maana!, baada ya backfire ndio sasa tumekumbukwa ndio maana sasa angalau unalisikia Baragumu la Msimbati, utamuona Jerry and soon nami pia nitaingia tuwaelimishe Wanamtwara faida za gesi na the biggest benefisharies ni wao na sisi Watanzania kwa ujumla.!.
Pasco
 
Mwenye kuweza kuiweka barua ya ndugu kigwangala mbunge wa nzega, akimlilia CEO wa Resolute aje awape pesa wana nzega baada ya jamaa kumaliza mradi na kuacha mashimo tu tafadhali aiweke hapa. Tumelogwa? wana-mtwara na watanzania kwa ujumla tumesha-gongwa na majoka sana, kwa nini hatuogopi majoka makuu yanapotutolea ndimi na kutusogelea? usafi na wema wa watu hawahawa kusimamia gesi ilete faida kwa watanzania wameutoa wapi? ukiuliza unaitwa mchochezi, eti una wivu. Serikali bado inatakiwa kuwaeleza vema watanzania na wana mtwara kwa ujumla uhalali na utayari wao kuvuna gesi na kuitoa mtwara, haraka na nguvu zote hizi kwa nini?
 
Meli ya mabomba inatia nanga leo bandari ya Mtwara, na kwa kuanzia mabomba yanashuka kimya kimya kuepuka bad reaction then next week, PM anatia timu Mtwara kuja kuyapokea rasmi!.
P.

Mabomba kupokewa na PM ni ujuha mkubwa.
 
Mkuu Gfsonwin,
I doubt kama mradi huu una EIA!, wewe uliwahi kuona hii tenda ikitangazwa?, EIA ingekuwepo kwanza ni ungesikia matokeo ndipo mradi uanze?!. Please usianza kutaka kufukunyua mavitu, ukawapa fimbo ya kutuchapia wale wachochezi wa ma NGO's kuwa mradi mkubwa huu hauna EIA!.

The original plan ni kwa LNG kujengwa baharini ambao EIA inaonyesha madhara kidogo!. Watalamu wetu wemeng'ang'ania ijenge on land ili tudhibiti kila kinachopatikana!.

Hili la ushirikishwa wananchi, sisi ma local consultants, tuliwaambia kabla, wakationa hatufai!. Mshauri mwelekezi ni kampuni ya Makaburu wa Afrika Kusini, ushauri wao ndio umeonekana wa maana!, baada ya backfire ndio sasa tumekumbukwa ndio maana sasa angalau unalisikia Baragumu la Msimbati, utamuona Jerry and soon nami pia nitaingia tuwaelimishe Wanamtwara faida za gesi na the biggest benefisharies ni wao na sisi Watanzania kwa ujumla.!.
Pasco
mkuu Pasco kwanza nakupongeza sana kwa moyo wako wa uzalendo na kuamua kwenda kutoa elimu kw awana mtwara.

Binafsi mwanzoni kabisa mwa hili sakata niliwah kusema wazi kwamba hiki kipengele kilirukwa na nikasema hivi ni miradi mingapi ya umeme ambayo EIA huwa haifanywi?? na kwann hawajifunzi??

Ilitokea kw amradi wa umeme wa kakobe nikayasema haya haya, sasa ikaja swala la gesi limejirudia tena vile vile sijui ni kukwepa gharama ama ni uzembe tu. manake kama ni kukwepa gharama sio kweli.

sasa lazima sisi wananchi tuseme tumechoshwa na haya mambo imagine kwa fujo zilizotokea mtwara, ni gharama kiasi gani nchi kama nchi imeingia?? je wataka kusema kama nchi ingefanya EIA haion kwamba ingepunguza hizi gharama??

mambo mengine tuwe tunasema wazi tusiyafiche
 
Last edited by a moderator:
Mkuu Gfsonwin,
I doubt kama mradi huu una EIA!, wewe uliwahi kuona hii tenda ikitangazwa?, EIA ingekuwepo kwanza ni ungesikia matokeo ndipo mradi uanze?!. Please usianza kutaka kufukunyua mavitu, ukawapa fimbo ya kutuchapia wale wachochezi wa ma NGO's kuwa mradi mkubwa huu hauna EIA!.

The original plan ni kwa LNG kujengwa baharini ambao EIA inaonyesha madhara kidogo!. Watalamu wetu wemeng'ang'ania ijenge on land ili tudhibiti kila kinachopatikana!.

Hili la ushirikishwa wananchi, sisi ma local consultants, tuliwaambia kabla, wakationa hatufai!. Mshauri mwelekezi ni kampuni ya Makaburu wa Afrika Kusini, ushauri wao ndio umeonekana wa maana!, baada ya backfire ndio sasa tumekumbukwa ndio maana sasa angalau unalisikia Baragumu la Msimbati, utamuona Jerry and soon nami pia nitaingia tuwaelimishe Wanamtwara faida za gesi na the biggest benefisharies ni wao na sisi Watanzania kwa ujumla.!.
Pasco
mkuu Pasco kwanza nakupongeza sana kwa moyo wako wa uzalendo na kuamua kwenda kutoa elimu kw awana mtwara.

Binafsi mwanzoni kabisa mwa hili sakata niliwah kusema wazi kwamba hiki kipengele kilirukwa na nikasema hivi ni miradi mingapi ya umeme ambayo EIA huwa haifanywi?? na kwann hawajifunzi??

Ilitokea kw amradi wa umeme wa kakobe nikayasema haya haya, sasa ikaja swala la gesi limejirudia tena vile vile sijui ni kukwepa gharama ama ni uzembe tu. manake kama ni kukwepa gharama sio kweli.

sasa lazima sisi wananchi tuseme tumechoshwa na haya mambo imagine kwa fujo zilizotokea mtwara, ni gharama kiasi gani nchi kama nchi imeingia?? je wataka kusema kama nchi ingefanya EIA haion kwamba ingepunguza hizi gharama??

mambo mengine tuwe tunasema wazi tusiyafiche
 
Last edited by a moderator:
Mjadala kuhusu gesi ya Mtwara unaonekana kutawala tena vichwa na vinywa vya Wananchi wengi hivi sasa kufuatia kuwasili kwa mabomba ya kusafirishia gesi katika Bandari ya Dar.Baadhi ya Wananchi hasa wanaMtwara wameonyeshwa kukerwa sana na uamuzi wa Serikali kuipeleka gesi Dar kwa madai kwamba ndiko kwenye soko kubwa ukilinganisha na Mtwara.Ni kweli kuwa watu wa Mtwara wana madai ya msingi kuhusiana na hii gesi kwani inaweza kuwa kichocheo cha maendeleo kama ikisafishwa pale pale halafu Mtwara ikawa na usemi juu ya gesi hiyo lakini kiuhalisia hasa KATIBA ya sasa ni kikwazo dhidi ya ndoto za wanaMtwara juu ya gesi.Kama kama watapigania kipengele cha Utawala wa Majimbo kiwemo katika Katiba mpya ijayo basi hilo ndilo litakuwa suluhisho pekee dhidi ya kilio chao cha muda mrefu cha kupuuzwa kwa Kanda ya Kusini na Serikali ya CCM.Utawala wa Majimbo unataka rasilimali zitumike kuleta maendeleo katika majimbo husika wakati Katiba ya sasa inataka Rasilimali zipelekwe Dar kwanza chini ya mwamvuli wa Rasilimali za Taifa.
 
mkuu kuhusu mtwara na gesi mimi narudia tena ma broda, wana mtwara hawana uwezo wa kuikatalia manake kila mtu akisem rasilimali iliyoko kwenye mkoa wake wabaki nayo wenyewe basi hii haitakuwa nchi tena.Tatizo kubwa nilionalo na amblo nabaki kulia kila siku ni kwamba waliofanya tathmini yote ya huu mradi, incluiding EIA walikosea ama waliongopa ama waliacha kwa makusudi kipengele muhimu sana cha stake holder analysis. Ingelikuwa bora kama tuneweza kuona riport ya EIA iliyofanywa kwenye huu mradi basi tungeweza kugundua chanzo ch akosa ni wapi ma bro....
sioni sababu ya serikali kupoteza nguvu na raslimali kunaza kuwabembeleza wana mtwara lihali toka mwanza walisha waon sio mali kitu. na nakuapia wana mtwara wangesgirikishwa ipasavyo kwenye huu mradi ni wazi kwamba sasa hivi project implementation ingekuwa ni raha na ingekuwa ina furaha sana.Nimefurah sana kwamba serikali kwa sasa imeshajua ilikosea wapi na imejifunza kwamba ushirikishwaji wa wananchi ni jambo muhimu sana miongoni mwa wananchi.
hata sasa werikali isijaribu force ila iongee na wana mtwara na wa-compromise juu ya hatma ya gesi hii maanake hata ikitumia mabavu sana still wana mtwara wanaweza kuhujumu mradi na serikali ikapata hasara zaid.
@gfsonwin, nadhani umeikataa hoja yangu na mwisho wa hoja zako ukaikubali tena,🙂

Ninaposema watu wa Mtwara wana haki simaanishi kuwa wana haki ya umiliki wa gesi.
Maana yangu ni kuwa hawakushirikishwa au kujua nini kinaendelea katika gesi ambayo ni rasilimali iliyo karibu nao kwa uchache wa kusema.

Kuna kitu kinaitwa community participation, kwamba wao wawe sehemu ya mipango inayoendelea katika maeneno yao hata kama sururu na mapanga hayawezi kuvuna gesi hiyo.
Ndipo nakubaliana nawe kuwa stake holder analysis ni muhimu sana ambayo haishii katika makaratasi tu bali katika kuwashirikisha wananchi kwa ujumla.

Tatizo la watu wa Mtwara nimeshalieleza mara nyingi sana kuwa wale wanaodai gesi hiyo wanaidai bila kujenga hoja ingawa wana hoja. Maana yangu ni kuwa unaweza kuwa na haki lakini ukashindwa kuitetea haki hiyo kwasababu tu huna maarifa na ndipo suala la wakili (advocate)linapoingia

Kwa watu wa Mtwara wale waliotakiwa waulize vitu kama stakeholder analyisis, waulize community participation na hata kuhoji impact ya project kwa maeneo yao (nikimaanisha kuangalia social, environment and economic factors) wamehama na hawarudi kwao.
Ndio hao akina BWM ambao wamejenga Lushoto na idadi kubwa Dar.

Kwa muktadha huo wanaobaki ni watu wanaojenga hoja kuwa wanataka gesi ibaki, wanayo hoja lakini haipo katika mantiki.

Mathalan, ujenzi wa bomba hilo utahitaji ulinzi wa aina fulani. Sasa kama hakuna incentive kwa wana mtwara nani atakuwa mshirika wa ulinzi. Sina maana wanamgambo nina maanisha wao ndio wanaelewa maeneo yao na ni sehemu muhimu sana ya security.

Watu wanapotoka Dar na kulaza mabomba bila kuwaambia wana Mtwara nini kinaendelea ni kile kinachoitwa 'imposition' na hilo ni tatizo kubwa sana katika project management.

Siku hizi nchi wafadhaili huenda katika vijiji na kuwauliza wanavijiji wao wanadhani tatizo lao ni nini. Halafu wanafanyia kazi tatizo hilo na si kwenda na kusema tunajenga shule.

Well, unaweza kujenga shule kumbe tatizo ni maji na hivyo wanafunzi wakakimbia shule ili kwenda kuteka maji km 10 hadi 15. Vipi ungelijua hilo ndilo tatizo na ukaanza nalo kwanza.
Maana yangu hapa ni kuwa lazima serikali iongee na wananchi, iwafahamishe, isikie concern zao na ifanyie kazi concern hizo.

Utashangaa kuwa baada ya vurugu za Mtwara eti serikali inajenga VETA ili kuwatayarisha vijana kwa ajira! real, kwamba uchimbaji wa gesi unahitaji elimu ya VETA! na nani aliwaambia wananchi wanataka watoto wao wasome VETA maana hawakuulizwa concern.

Mfano mwingine, wananchi wa Nyamongo wanalalamika kwa serikali kuhusu uchimbaji wa madini.
Kwavile serikali haisikilizi wala kuwashirikisha, propaganda zimeenea kuwa wananchi hao hawataki wawekezaji tu. Kumbe wananchi wana genuine concern kuwa maji wanayotumia yanaingia Mercury ambayo inaua watu na kuharibu watoto wao. Vipi kama serikali ingewasikiliza na kuwaambia wawekezaji waweke mradi wa maji safi ili kutoathiri afya za wanavijiji.

Hebu nikusikilize kwanza kabla sijaendelea
 
Mabomba haya yatalindwa na idadi gani ya majeshi? Kodi zetu zinazidi kuteketea?
Mabomba yatalindwa na Wana Mtwara!.
Ila pia, tangu kuisha kwa vita vya Kagera, majeshi yetu yanafanya kazi gani na hatuna tishio lolote la vita na kila uchao tunaajiri wanajeshi wapya!, kwa vile hatuna vita, kuna unaya gani tukiwatandaza urefu wote wa kilomita 600 tuu!, Tukiweka askari mmoja kila mita 100, tutahitaji askari 6,000 tuu at a time, kulinda hizo kilomita 600!, tukiwapangia shifti za saa 6 tuu kwa siku, tutahitaji kikosi cha askari 30,000 tuu kwa shift 4 na kila siku shift moja inakuwa off!. Jeshi letu lina maelfu na maelfu ya askari ambao kula siku wanakula bure na kukaa bure kusubiria vita huku wakilipwa mamimilioni ya shilingi, si ni bora tuwatandaze angala kuwa keep bize kwa kulinda bomba letu, tena tuwaruhuru kutumia risasi za moto, kwa kile asiehusika akilizogelea tuu hilo bomba!, hii inaweza kusaidia kupunguza idadi ya watu hivyo kuwa msaada mkubwa kwa shirika la idadi ya watu, ukijisikia hujipendi, sogelea bomba la gesi!.

Na Wana Mtwara wakishaonja matunda ya gesi, nakuhakikishia, hilo bomba watalicheza hadi ngoma!.
Pasco.
 
Mkuu EMT, ule mkopo una 20 Years grace period kabla haujaanza kulipwa!, gesi ya Mtwara itaanza kuvunwa na kuleta faida in ten years time, by then we'll(Tanzania) be filthy rich hatuhitaji payback ya hard cash!, gesi ndio itaulipia huu mkopo!.

Please find time kanisome Hapa na Hapa
Nilisema hivi

Pasco.
Na usikute hiyo gesi watakayosomba ili kufidia deni la mkopo ndio kiwango kilichopo ardhini. Mwisho wa siku you earn zero. Nchi ya mazuzu...
 
Na usikute hiyo gesi watakayosomba ili kufidia deni la mkopo ndio kiwango kilichopo ardhini. Mwisho wa siku you earn zero. Nchi ya mazuzu...
Mkuu Mkeshaji, don't worry at all!, kuna reserve ya mamilioni ya cubic meters za ujazo!, marais wa dunia wanapishatuu bongo, alianza Hu Juan Tao wa China, akafuatia Obama!, baadaye atakuja Waziri Mkuu wa Uingereza atc atc!. Tanzania sasa ni nchi nyingine kabisa!, umasikini kwaheri ya milele!.
Pasco.
 
SHIRIKA LA MAENDELEO YA PETROLI TANZANIATAARIFA KWA UMMA
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) linapenda kuwajulisha wananchi kuwa shehena za mabomba ya ujenzi wa mradi wa bomba la gesi asilia kutoka Mtwara na Songo Songo mpaka Dar es Salaam zimeanza kuwasili nchini kupitia bandari za Mtwara na Dar es Salaam.
Kutoka bandarini, mabomba haya yatabebwa na malori makubwa kupelekwa kwenye maeneo ya kuhifadhia. Kwa upande wa Mtwara, mabomba hayo yatatolewa bandarini na kupelekwa Msijute, Mtwara na Kiranjerange, Lindi na kwa upande wa Dar es Salaam mabomba haya yatatolewa bandarini na kupelekwa Mzinga Kongowe.
Hali hii yaweza kusababisha msongamano Dar es Salaam kuanzia tarehe 11 Julai 2013 kwenye barabara kuanzia Bandarini, Chuo cha Uhasibu, Mtoni kwa Azizi Ali, Mbagala Rangi Tatu mpaka Mzinga Kongowe. Kwa upande wa Mtwara kuanzia tarehe 15 Julai 2013 kutoka bandarini Mtwara mpaka Lindi.
Shirika linaomba radhi wananchi wa maeneo ya Mtwara na Dar es Salaam kwa usumbufu ambao utatokea kutokana na malori mengi kuwepo barabarani.
Imetolewa na Kitengo cha Mawasiliano Simu: +255 784 275336 au +255 787 111191 TPDC
Mbona huwa hawatoi taarifa pindi yale makontena ya sumu (Cyanide + Mercury) yanapopita kila wiki kuelekea huko Barrick? What is so special with these bombazi.
 
Mbona huwa hawatoi taarifa pindi yale makontena ya sumu (Cyanide + Mercury) yanapopita kila wiki kuelekea huko Barrick? What is so special with these bombazi.
. Kwenye bomba kuna lots of politics za gesi!, leo sio kutoa taarifa bali ushirikishwaji wa wananchi!. Hayo ya Cynide na Mericury ni clasified top secret for securty hazards!. Kwani silaha zikipitishwa huwa mnaambiwa?!.
P.
 
Mkuu Gfsonwin,
I doubt kama mradi huu una EIA!, wewe uliwahi kuona hii tenda ikitangazwa?, EIA ingekuwepo kwanza ni ungesikia matokeo ndipo mradi uanze?!. Please usianza kutaka kufukunyua mavitu, ukawapa fimbo ya kutuchapia wale wachochezi wa ma NGO's kuwa mradi mkubwa huu hauna EIA!.

The original plan ni kwa LNG kujengwa baharini ambao EIA inaonyesha madhara kidogo!. Watalamu wetu wemeng'ang'ania ijenge on land ili tudhibiti kila kinachopatikana!.

Hili la ushirikishwa wananchi, sisi ma local consultants, tuliwaambia kabla, wakationa hatufai!. Mshauri mwelekezi ni kampuni ya Makaburu wa Afrika Kusini, ushauri wao ndio umeonekana wa maana!, baada ya backfire ndio sasa tumekumbukwa ndio maana sasa angalau unalisikia Baragumu la Msimbati, utamuona Jerry and soon nami pia nitaingia tuwaelimishe Wanamtwara faida za gesi na the biggest benefisharies ni wao na sisi Watanzania kwa ujumla.!.
Pasco
Such a huge project without EIA? No no no...it cant be!
 
Such a huge project without EIA? No no no...it cant be!
Kwani hiyo tenda ya ujenzi wa bomba la mafuta, uliisikia ikitangazwa?. Mkataba ndio huo siri, lakini EIA nayo siri?,
Ulibahatika kusoma tangazo popote wananchi wakiulizwa lolote kuhusu mradi huu?!. Mambo mengine bora tunyamaze, gesi ipite tupate maendeleo!.
P.
 
gfsonwin, nadhani umeikataa hoja yangu na mwisho wa hoja zako ukaikubali tena,🙂

Ninaposema watu wa Mtwara wana haki simaanishi kuwa wana haki ya umiliki wa gesi.
Maana yangu ni kuwa hawakushirikishwa au kujua nini kinaendelea katika gesi ambayo ni rasilimali iliyo karibu nao kwa uchache wa kusema.

Kuna kitu kinaitwa community participation, kwamba wao wawe sehemu ya mipango inayoendelea katika maeneno yao hata kama sururu na mapanga hayawezi kuvuna gesi hiyo.
Ndipo nakubaliana nawe kuwa stake holder analysis ni muhimu sana ambayo haishii katika makaratasi tu bali katika kuwashirikisha wananchi kwa ujumla.

Tatizo la watu wa Mtwara nimeshalieleza mara nyingi sana kuwa wale wanaodai gesi hiyo wanaidai bila kujenga hoja ingawa wana hoja. Maana yangu ni kuwa unaweza kuwa na haki lakini ukashindwa kuitetea haki hiyo kwasababu tu huna maarifa na ndipo suala la wakili (advocate)linapoingia

Kwa watu wa Mtwara wale waliotakiwa waulize vitu kama stakeholder analyisis, waulize community participation na hata kuhoji impact ya project kwa maeneo yao (nikimaanisha kuangalia social, environment and economic factors) wamehama na hawarudi kwao.
Ndio hao akina BWM ambao wamejenga Lushoto na idadi kubwa Dar.

Kwa muktadha huo wanaobaki ni watu wanaojenga hoja kuwa wanataka gesi ibaki, wanayo hoja lakini haipo katika mantiki.

Mathalan, ujenzi wa bomba hilo utahitaji ulinzi wa aina fulani. Sasa kama hakuna incentive kwa wana mtwara nani atakuwa mshirika wa ulinzi. Sina maana wanamgambo nina maanisha wao ndio wanaelewa maeneo yao na ni sehemu muhimu sana ya security.

Watu wanapotoka Dar na kulaza mabomba bila kuwaambia wana Mtwara nini kinaendelea ni kile kinachoitwa 'imposition' na hilo ni tatizo kubwa sana katika project management.

Siku hizi nchi wafadhaili huenda katika vijiji na kuwauliza wanavijiji wao wanadhani tatizo lao ni nini. Halafu wanafanyia kazi tatizo hilo na si kwenda na kusema tunajenga shule.

Well, unaweza kujenga shule kumbe tatizo ni maji na hivyo wanafunzi wakakimbia shule ili kwenda kuteka maji km 10 hadi 15. Vipi ungelijua hilo ndilo tatizo na ukaanza nalo kwanza.
Maana yangu hapa ni kuwa lazima serikali iongee na wananchi, iwafahamishe, isikie concern zao na ifanyie kazi concern hizo.

Utashangaa kuwa baada ya vurugu za Mtwara eti serikali inajenga VETA ili kuwatayarisha vijana kwa ajira! real, kwamba uchimbaji wa gesi unahitaji elimu ya VETA! na nani aliwaambia wananchi wanataka watoto wao wasome VETA maana hawakuulizwa concern.

Mfano mwingine, wananchi wa Nyamongo wanalalamika kwa serikali kuhusu uchimbaji wa madini.
Kwavile serikali haisikilizi wala kuwashirikisha, propaganda zimeenea kuwa wananchi hao hawataki wawekezaji tu. Kumbe wananchi wana genuine concern kuwa maji wanayotumia yanaingia Mercury ambayo inaua watu na kuharibu watoto wao. Vipi kama serikali ingewasikiliza na kuwaambia wawekezaji waweke mradi wa maji safi ili kutoathiri afya za wanavijiji.

Hebu nikusikilize kwanza kabla sijaendelea

mkuu wangu nguruvi 3 nafikiri tunaongea jambo moja ila kwa lugha tofauti. Binafsi nasema wana mtwara hawawez kuikatalia iyo gesi mnake hawataweza kuitumia wao wenyewe tu ili iwe na faida kwao.

Kwangu mimi narudia tena na huu ama haya ni mapungufu ya serikali yetu kwamba mara zote hawafanyi EIA ya miradi yao yote na nashindwa kuelewa kwann hata wambunge wetu wamekuwa kimya kabisa kwenye kuishinikiza serikali yetu juu ya hili.

kama sisi nchi kama nchi tulisaini na ni memba wa EPA basi tunalazimika kabisa kuwa tunafanya EIA na EMS kwenye miradi yetu yote. Jiulize hivi sio mara ya kwanza kwa nchi hii tatizo kama hili kutkea kwani hata mradi wa umeme wa kakobe ulikuja na tatizo hili hili. nakumbuka kabisa nilisema hivi serikali isijaribu hata siku moja kufanya ubabaishaji kwa kigezo kwamba wananchi ni wajinga. hivyo kwenye EIA kile kipengele cha STAKEHOLDERS ANALYSIS kisirukwe.

tena nilisema kifanywe mwanzoni na kila mtu ambaye ni stake holder aulizwe anataka nini na mawazo yake yapewe kipaumbele. ikumbukwe kwamba lazma EIA itoe project alternatives na katika kutoa hizi project alternatives wanapaswa kuangalia maoni ya wananchi wao kama wao.

my bro jambo ambalo mimi nitapingana nalo ni huu ukiukwaji wa vitu muhimu kama hivi. Hili limejitokeza kwa mradi wa umeme wa kakobe, leo hii limejirudia tena kwa gesi mtwara chini ya shirika hilohilo hivi kweli hili shirika na serikali wanajifunza??

ngoja nikwambie jambo unless kama kuna kuhongwa ila nchi kama nchi kukutwa na kashfa kubwa kama hii ya mtwara ilipaswa kabisa ilipe faini kwa EPA kwamba nchi imeshindwa ku comply na sheria husika.


hata waziri wa mazingira Huvisa kweli sijui ilikuwaje akaruhusu huu mradi uwe impelemented pasi kuipitia EIA report ama kuhoji kama imefanyika. ni ujinga kabisa kwa nchi ya dunia ya leo kufaya mambo kienyeji ili hali kuna taratibu za kuturahisihia maisha.


kwangu mm hili la wana mtwara nafikiri limekuwa funzo kubwa sana kwa tanesco, na serikali na next time hawataliruhusu litokee kabisa.
 
Last edited by a moderator:
Back
Top Bottom