Risiti za EFD zitaleta tatizo huko mbeleni


M

Mkata Mtaa

Senior Member
Joined
Jun 10, 2016
Messages
136
Likes
137
Points
60
M

Mkata Mtaa

Senior Member
Joined Jun 10, 2016
136 137 60
Nimejaribu kutafakari hili jambo naona litatuletea usumbufu baadae, kila unachonunua unabidi upewe risiti na mauzo unayofanya inabidi utoe risiti.

Mwisho wa mwaka kama unafanya hesabu unatakiwa kuangalia matumizi yako na mauzo yako ili kujua faida iko au hasara kwa ajiri ya biashara yako na TRA ili wakokotoe kujua kama umepata faida wakutoze kodi ya mapato.

Tatizo nililokuja kuligundua kwenye risiti karibu zote nilizonazo maandishi yake yanafutika baada ya muda, mfano nina risiti za petrol, Luku nk zote zimefutika kabisa.

Je mwisho wa mwaka nikitengeneza hesabu zangu kwamba haya ndio matumizi na mauzo yangu nikapeleka TRA itakuwaje?

Kwa uzoefu wangu TRA ukionyesha kwamba ukupata faida au kuwa ndogo mara nyingi uwa wanazikataa hesabu zako mpaka upeleleka ushahidi wa risiti au petty cash, lakini kwa sasa petty cash zitakuwa chache sana,
utapeleka risiti ambazo zitakuwa hazisomeki wakubaliane na mimi au ndio itakuwa vita either nifunge biashara au nilipe kodi watakavyotaka wao?

Hii kitu imenipa mashaka nikaona ngoja nisikilize mawazo toka kwa wenzangu.

Nakaribisha mjadala.
Mungu ibariki Tz.
 
Kizzy Wizzy

Kizzy Wizzy

JF-Expert Member
Joined
Aug 2, 2013
Messages
1,878
Likes
529
Points
280
Kizzy Wizzy

Kizzy Wizzy

JF-Expert Member
Joined Aug 2, 2013
1,878 529 280
mh.... mkuu mm ndo nimeomba, nimepewa barua nafkiri jumatatu ndo nitakwenda kuchkua kwa moja wa suppliers...
pia naskia hizi mashine zinakula hadi mtaji, ntaitaji kueleweshwa hapa inakula vp na jinsi gani kuizuia isitafune mitaji
tuko pamoja mkuu ngoja tuwasubiri wajuvi wa hizi ishu.
 
SHAMMA

SHAMMA

JF-Expert Member
Joined
May 23, 2015
Messages
27,112
Likes
77,226
Points
280
SHAMMA

SHAMMA

JF-Expert Member
Joined May 23, 2015
27,112 77,226 280
Kwanza zinaharibika ovyo na network zao ni jipu
 
Mwanyasi

Mwanyasi

JF-Expert Member
Joined
Nov 16, 2010
Messages
7,753
Likes
4,847
Points
280
Mwanyasi

Mwanyasi

JF-Expert Member
Joined Nov 16, 2010
7,753 4,847 280
Nimejaribu kutafakari hili jambo naona litatuletea usumbufu baadae, kila unachonunua unabidi upewe risiti na mauzo unayofanya inabidi utoe risiti.

Mwisho wa mwaka kama unafanya hesabu unatakiwa kuangalia matumizi yako na mauzo yako ili kujua faida iko au hasara kwa ajiri ya biashara yako na TRA ili wakokotoe kujua kama umepata faida wakutoze kodi ya mapato.

Tatizo nililokuja kuligundua kwenye risiti karibu zote nilizonazo maandishi yake yanafutika baada ya muda, mfano nina risiti za petrol, Luku nk zote zimefutika kabisa.

Je mwisho wa mwaka nikitengeneza hesabu zangu kwamba haya ndio matumizi na mauzo yangu nikapeleka TRA itakuwaje?

Kwa uzoefu wangu TRA ukionyesha kwamba ukupata faida au kuwa ndogo mara nyingi uwa wanazikataa hesabu zako mpaka upeleleka ushahidi wa risiti au petty cash, lakini kwa sasa petty cash zitakuwa chache sana,
utapeleka risiti ambazo zitakuwa hazisomeki wakubaliane na mimi au ndio itakuwa vita either nifunge biashara au nilipe kodi watakavyotaka wao?

Hii kitu imenipa mashaka nikaona ngoja nisikilize mawazo toka kwa wenzangu.

Nakaribisha mjadala.
Mungu ibariki Tz.
Nimewahi kuambiwa na meneja wa TRA kuwa zipo karatasi feki na original, na kwamba zinazofutika ni feki.

Hata hivyo watu wanatoa kopi na kutunza kopi maana hazifutiki
 
M

Makele mbele

JF-Expert Member
Joined
Jul 11, 2015
Messages
283
Likes
71
Points
45
M

Makele mbele

JF-Expert Member
Joined Jul 11, 2015
283 71 45
Wakuu niza hovyosana alafu hazitaki msukosuko. Kwasisi wafanya biashara za shulba utata hautaisha nawatoza kodi yaani TRA. Mfano ukikosea kidogo ulikuwa unataka kuandika risiti ya 10,000 ukakosea ukaandika 100,000 yenyewe hairudi nyuma inakuwa tayari imesha record 100,000 nakodi itakokotolewa kutoka kwenye hiyo laki1 wakati umefanya biashara ya elfu10. Ili ujikomboe nahiyo, inabidi uandike barua haraka sana upeleke TRA ndani yasaa24, ikichelewa hapo imekula kwako. Sasa mtu utaandika barua ngapi maana kukosea nikawaida Kwa binadamu yeyote.
 
Nchi Kavu

Nchi Kavu

JF-Expert Member
Joined
Sep 11, 2010
Messages
3,583
Likes
1,080
Points
280
Age
38
Nchi Kavu

Nchi Kavu

JF-Expert Member
Joined Sep 11, 2010
3,583 1,080 280
Kwani Anayebaki Na Risiti Ni Mteja Au Muuzaji? Unapofanya Transaction Kutumia Efd Hesabu Zinajirekodi Tra. Kingine Ni Kuwa Tra Hufanya Makadirio Na Wewe Unaanza Kulipa Instantly Kwa Awamu, Hivyo Mahesabu Yako Mwisho Wa Mwaka Yanakuja Kuoanishwa Na Makadirio.
 
fundi mwili

fundi mwili

JF-Expert Member
Joined
Dec 8, 2015
Messages
269
Likes
169
Points
60
fundi mwili

fundi mwili

JF-Expert Member
Joined Dec 8, 2015
269 169 60
Mkuu mimi hiyo kitu nilinunua toka 2013 nikatumia kama miezi mitatu hivi nikapadharura kidogo nikafunga duka muda kama wa miezi miwili nilivyorudi nikaiwasha inaletea ujumbe eror services contranct your distributor mpaka leo nimelitupa darini.
 
M

Mkata Mtaa

Senior Member
Joined
Jun 10, 2016
Messages
136
Likes
137
Points
60
M

Mkata Mtaa

Senior Member
Joined Jun 10, 2016
136 137 60
Unapofanya hesabu kwa mwaka lazima uonyeshe manunuzi na matumizi yako, kwa mauzo yako hayatakuwa na shida sababu record zako wanazo, tatizo linakuja je haya matumizi yako ni ya ukweli au umeyatengeneza tu. Kuna wakati uwa wanapenda kujiridhisha, uwa wanaomba risiti kama suporting documents sampling, sasa hizo suporting documents zinafutika, hapo ndipo mzozo utaanza kati ya TRA na mfanyabiashara.
 
jaji mfawidhi

jaji mfawidhi

JF-Expert Member
Joined
Feb 20, 2016
Messages
4,031
Likes
3,171
Points
280
jaji mfawidhi

jaji mfawidhi

JF-Expert Member
Joined Feb 20, 2016
4,031 3,171 280
T2015 jPM
 
Enzymes

Enzymes

JF-Expert Member
Joined
Feb 14, 2013
Messages
4,366
Likes
2,561
Points
280
Enzymes

Enzymes

JF-Expert Member
Joined Feb 14, 2013
4,366 2,561 280
Wafanya biashara mlikuwa mmezoea wafanyakazi wanawalipia kodi na wanawaendeshea nchi sasa na nyie mtaisoma No.

Unakuta mtu ana duka au Hosp analipa Tshs 3m/= kwa mwaka wakati mfanyakazi wa kawaida tu jumla atalipa kama Tshs 5M kwa mwaka.
 
Polisi jamii

Polisi jamii

JF-Expert Member
Joined
Mar 22, 2013
Messages
2,527
Likes
1,106
Points
280
Polisi jamii

Polisi jamii

JF-Expert Member
Joined Mar 22, 2013
2,527 1,106 280
KWA KIFUPI HATUJAJIPANGA AISEE
 
K

kamwamu

JF-Expert Member
Joined
May 18, 2014
Messages
1,605
Likes
764
Points
280
K

kamwamu

JF-Expert Member
Joined May 18, 2014
1,605 764 280
KARATASI ZA MASHINE ZA EFD ZINATENGENEZWA NA KAMPUNI MBALIMBALI. ZIPO ZENYE NEMBO YA TRA. KAMA NDIZO HALISI, ZINA TATIZO LA HERUFI KUKAA JUU YA HERUFI ZINGINE. VEMA NEMBO IANDIKWE UPANDE WA NYUMA. DAWA TOA PHOTO KOPI.
 
Barbarosa

Barbarosa

JF-Expert Member
Joined
Apr 16, 2015
Messages
18,214
Likes
17,508
Points
280
Barbarosa

Barbarosa

JF-Expert Member
Joined Apr 16, 2015
18,214 17,508 280
Nimejaribu kutafakari hili jambo naona litatuletea usumbufu baadae, kila unachonunua unabidi upewe risiti na mauzo unayofanya inabidi utoe risiti.

Mwisho wa mwaka kama unafanya hesabu unatakiwa kuangalia matumizi yako na mauzo yako ili kujua faida iko au hasara kwa ajiri ya biashara yako na TRA ili wakokotoe kujua kama umepata faida wakutoze kodi ya mapato.

Tatizo nililokuja kuligundua kwenye risiti karibu zote nilizonazo maandishi yake yanafutika baada ya muda, mfano nina risiti za petrol, Luku nk zote zimefutika kabisa.

Je mwisho wa mwaka nikitengeneza hesabu zangu kwamba haya ndio matumizi na mauzo yangu nikapeleka TRA itakuwaje?

Kwa uzoefu wangu TRA ukionyesha kwamba ukupata faida au kuwa ndogo mara nyingi uwa wanazikataa hesabu zako mpaka upeleleka ushahidi wa risiti au petty cash, lakini kwa sasa petty cash zitakuwa chache sana,
utapeleka risiti ambazo zitakuwa hazisomeki wakubaliane na mimi au ndio itakuwa vita either nifunge biashara au nilipe kodi watakavyotaka wao?

Hii kitu imenipa mashaka nikaona ngoja nisikilize mawazo toka kwa wenzangu.

Nakaribisha mjadala.
Mungu ibariki Tz.

Sasa hata tatizo dogo na rahisi kama hilo unashindwa kutatua, huko Shuleni mlikwenda kufanya nini? Si ni bora mngebakia tu nyumbani?
 
jaji mfawidhi

jaji mfawidhi

JF-Expert Member
Joined
Feb 20, 2016
Messages
4,031
Likes
3,171
Points
280
jaji mfawidhi

jaji mfawidhi

JF-Expert Member
Joined Feb 20, 2016
4,031 3,171 280
Yote kwa yote kodi ilipwe regardless of party running the state!

Iwe CCM,Chausta ,Jahazi asilia ,CCK or Chadema
 
K

kabombe

JF-Expert Member
Joined
Feb 11, 2011
Messages
19,344
Likes
11,639
Points
280
K

kabombe

JF-Expert Member
Joined Feb 11, 2011
19,344 11,639 280
Wakuu niza hovyosana alafu hazitaki msukosuko. Kwasisi wafanya biashara za shulba utata hautaisha nawatoza kodi yaani TRA. Mfano ukikosea kidogo ulikuwa unataka kuandika risiti ya 10,000 ukakosea ukaandika 100,000 yenyewe hairudi nyuma inakuwa tayari imesha record 100,000 nakodi itakokotolewa kutoka kwenye hiyo laki1 wakati umefanya biashara ya elfu10. Ili ujikomboe nahiyo, inabidi uandike barua haraka sana upeleke TRA ndani yasaa24, ikichelewa hapo imekula kwako. Sasa mtu utaandika barua ngapi maana kukosea nikawaida Kwa binadamu yeyote.
Una cancel mkuu,jaoo wataifunga kutaka maelezo kwa nini uli cancel
 
M

Mkata Mtaa

Senior Member
Joined
Jun 10, 2016
Messages
136
Likes
137
Points
60
M

Mkata Mtaa

Senior Member
Joined Jun 10, 2016
136 137 60
Kama ulianza kukusanya hizo risiti una record kwenye vitabu halafu unatatumbukkza kwenye box bila kujua kama zinafutika? baada ya muda muda mrefu unakuja kugundua baadae utafanyaje? mimi ninazo za Luku, petrol nk zote zimefutika
 
kanyela mumo

kanyela mumo

JF-Expert Member
Joined
Jun 16, 2016
Messages
1,382
Likes
1,153
Points
280
Age
2
kanyela mumo

kanyela mumo

JF-Expert Member
Joined Jun 16, 2016
1,382 1,153 280
Binafsi nanunua vitu kwenye maduka makubwa napewa risiti za EFD, kisha naenda kuwauzia watu juu kwa juu. Mfano nanunua kitu cha chenye thamani ya 120,000 kisha naenda kuuza kwa thamani ya 150,000 faida yangu 30,000, je EFD nikichukua ntamtolea risiti ya shs ngapi? Wakati mteja wangu katoa 150,000, ukizingatia nikimtolea risiti ya 150,000 basi faida yangu yote 30,000 inaenda TRA. Vat inakuwa elfu 27,000 inabaki elfu 3,000 nauli kila kitu muda nabaki sina kitu. Sio hapa kazi tu, bali hapa kukomoana tu. Maana asilimia kubwa ni wachuuzi kama mimi.
 
Invisble275

Invisble275

JF-Expert Member
Joined
Nov 28, 2014
Messages
982
Likes
1,039
Points
180
Invisble275

Invisble275

JF-Expert Member
Joined Nov 28, 2014
982 1,039 180
Kwanza zinaharibika ovyo na network zao ni jipu
ISP wao ni nani mkuu. Make shida ya nchi yetu mambo mengi huwa tunafanya kwa zima moto na kutanguliza 10%. Mkuu mimi naona tatizo ulilolisema haliko kwenye mashine ila karatasi. Yawezekana wakapata supplier wa karatasi wa hovyo anaye supply karatasi za kutolea risit zisizo na viwango. Na hawa jamaa huwa wana deal na supplier wahindi. Ushauri wangu ni wafanyabiashara ambao tayari mnatumia machine hizi na wote mna experience matatizo kama uliyoyasema, bora muungane ili mpeleke malalamiko yenu TRA mapema ili kuepusha usumbufu wa siku moja kulazimishwa kulipa zaidi.
 
Invisble275

Invisble275

JF-Expert Member
Joined
Nov 28, 2014
Messages
982
Likes
1,039
Points
180
Invisble275

Invisble275

JF-Expert Member
Joined Nov 28, 2014
982 1,039 180
Binafsi nanunua vitu kwenye maduka makubwa napewa risiti za EFD, kisha naenda kuwauzia watu juu kwa juu. Mfano nanunua kitu cha chenye thamani ya 120,000 kisha naenda kuuza kwa thamani ya 150,000 faida yangu 30,000, je EFD nikichukua ntamtolea risiti ya shs ngapi? Wakati mteja wangu katoa 150,000, ukizingatia nikimtolea risiti ya 150,000 basi faida yangu yote 30,000 inaenda TRA. Vat inakuwa elfu 27,000 inabaki elfu 3,000 nauli kila kitu muda nabaki sina kitu. Sio hapa kazi tu, bali hapa kukomoana tu. Maana asilimia kubwa ni wachuuzi kama mimi.
Nadhani wafanyabiashara aidha kwa kutumia wawakilishi wenu au nyie wenye mkaungana ili TRA wawape elimu katika maswala kama haya. Pia huwa kuna kitu kinaitwa tax return sina uhakika sheria za kodi Tanzania zinasemaje kuhusu tax return. Kwa sababu kulingana na hoja yako unatoa risiti hizo za EFD mwisho wa siku TRA lazima wafanye calculation kujua kama uliuza kwa faida ili ulipe kodi. Sina hukakika ni kiasi gani cha faida ambacho unapaswa uwe umefikia ili uweze kulipa kodi yao. Vitu kama hivyo huwa vipo, ila TRA mara nyingine wanatumia uelewa mdogo wa wafanyabiashara kuwatoza kodi hata kama kiliwalichotengeneza kwa kipindi hicho hakipaswi kulipiwa kodi. Mfano kwenye mishahara kuna kiwango ambacho kimesamehewa kodi. Hivyo hivyo kwenye biashara kuna kiwango cha faida utakachopata hakipaswi kulipiwa kodi. Jaribu kufuatilia upate elimu hii Mkuu. Make unaweza kusema ukwepe kwa hali ilivyo sasa wakaja kubeba kamtaji kako kote.
 

Forum statistics

Threads 1,238,823
Members 476,196
Posts 29,332,252