Rais Magufuli achochea kuimarika kwa sekta ya biashara

Rais Magufuli achochea kuimarika kwa sekta ya biashara

Alwatan Mabruki

Senior Member
Joined
Sep 20, 2020
Posts
132
Reaction score
118
Mara baada ya nchi yetu kupata uhuru iliamua kufuatia mfumo wa siasa ya ujamaa na kujitegemea na ilipofika mwaka 1967 lilitangazwa Azimio la Arusha ambapo njia kuu zote za uchumi zilikuwa zinamilikiwa na kusimamiwa na dola ikiwemo mifumo rasmi ya masoko ya mazao. Mashirika mbali mbali yaliundwa ili kusimamia biashara ya mazao, kwa mfano, GAPEX ilihusika na uuzaji mazao nje ya nchi na biashara ya mazao ya ndani sehemu kubwa ilisimamiwa na kuendeshwa na vyama vya ushirika. Mwanzoni mwa miaka ya 1990 mfumo wa uchumi duniani ulianza kubadilika. Ubinafsishaji wa Mashirika ya Umma ulitekelezwa ili kuendana na dhana mpya ya soko huria. Hali hii kwa namna moja au nyingine iliathiri mfumo mzima wa masoko kwa bidhaa mbalimbali.

Kutokana na mabadiliko mengi katika nyanja za biashara yanayotokea duniani kote ikiwemo Tanzania, Serikali imekuwa ikifanya mapitio ya Sera na Sheria ili kuboresha mazingira ya biashara nchini. Serikali kwa kushirikiana na washirika wa Maendeleo kupitia Mpango wa Kuboresha Mazingira ya Biashara Tanzania (MKUMBITA) imefanya maboresho kadhaa kwa kuangalia changamoto zilizokuwa kikwazo kwa kufanya biashara kwa ushindani na wakati huo huo kuvutia wawekezaji wa ndani na nje.

Serikali ya awamu ya tano imeendelea kutambua kuwa biashara ni kichocheo cha maendeleo ya viwanda na sekta nyingine za kiuchumi na kijamii. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2015 - 2020), Chama tawala kimeendelea kuisimamia Serikali na kuhakikisha sekta ya biashara inaendelea kuimarika na kutoa fursa za masoko kwa mazao na bidhaa na kuwaunganisha wananchi na masoko yenye upendeleo wa ushuru wa forodha kikanda na kimataifa.

Baadhi ya mafanikio yaliyopatikana ni kuboreshwa kwa mazingira ya ufanyaji biashara nchini na kuongezeka kwa mauzo ya bidhaa katika masoko ya kikanda na kimataifa.

Mafanikio mengine yaliyopatikana katika kipindi cha miaka mitano iliyopita ni kuongezeka kwa mauzo ya bidhaa na huduma kwenye masoko ya kikanda yanayotoa fursa za upendeleo maalum (preferential market access) ambapo kwa upande wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kutoka mwaka 2015 hadi mwaka 2018 Tanzania imekuwa na urari chanya wa mauzo ya bidhaa kwa wastani wa Pesa za Kitanzania milioni 662,492,000, bidhaa zilizouzwa zaidi ni pamoja na madini ya Tanzanite, Chai, Kahawa, Sigara, Dawa na Vifaa Tiba.

Pamoja na Kuimarisha mahusiano ya kibiashara na nchi za nje ikiwemo nchi za Ulaya mfano Uswisi ambapo mauzo ya Tanzania yaliongezeka kutoka Pesa za Kitanzania milioni 334,311,331.2 mwaka 2015 hadi milioni 591,491,000 mwaka 2018 na nchi za Asia kwa mfano India ambapo mauzo yameongezeka kutoka Pesa za Kitanzania milioni 44,631,312 mwaka 2015 hadi milioni 97,566,000 mwaka 2018.

Mbali na mafanikio hayo, kumekuwepo na changamoto kadhaa katika biashara, ikiwemo upatikanaji wa mitaji kwa ajili ya uwekezaji na biashara, uzalishaji wa mazao na bidhaa usiokidhi mahitaji ya ubora unaotoa ushindani katika soko la ndani na nje, Ufahamu mdogo wa matumizi ya TEKNOHAMA, kukosekana kwa Nishati ya umeme ya uhakika na ya kutosheleza kuendesha mifumo, na uelewa mdogo wa wadau kuhusu sheria na kanuni zinazosimamia biashara.

Aidha, serikali inapaswa kutatua changamoto hizo kupitia Wizara pamoja na Taasisi zilizochini yake kwa kuendelea kubuni mikakati na mipango ya kutekeleza majukumu yake ili kuongeza mchango wa Sekta ya biashara na masoko katika pato la taifa. Pia Kuweka mikakati madhubuti ya kuimarisha biashara ya mtandao (e-commerce) kwa kushirikiana na wadau mbalimbali ndani na nje ya nchi.

Kwa kweli nitakua mchoyo wa fadhila nisipo ishukuru Serikali ya awamu ya tano chini ya Jemedari Dkt. Joseph Pombe Magufuli kwa kutambua umuhimu wa ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya barabara, uchukuzi na mawasiliano kwa lengo la kuwezesha ujenzi wa uchumi imara unaojitegemea. Manufaa elekezi ni pamoja na kuboresha maisha ya Watanzania kwa kuwawezesha usafiri na usafirishaji wa bidhaa na kuongezeka kwa matumizi ya fursa za kijiografia na mapato ya nchi kwa kuchangia kikamilifu katika maendeleo ya uchumi na wananchi kwa ujumla.
 
M tetezi wa wanyonge aliyepora haki za wanyonge fao la kujitoa.

Je, kanuni za fao la kukosa ajira, mtu atalipa Ada ya Shule 33%, au atakula 33% au atalipa Kodi 33% ?

Baada ya miezi 6 hulipwi Pesa zako hata Kama ukikosa ajira.
Hili suala lipo katika Majadiliano, Awali Mamlaka ya Kusimamia na Kudhibiti Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (SSRA) iliagiza mifuko iliyokuwa ikitoa fao la kujitoa kusitisha kufanya hivyo.

Lengo kuu lilikuwa kuwezesha mamlaka kutoa vikokotoo vipya vya mafao vyenye manufaa kwa wanachama bila kuathiri afya ya mifuko husika. Tuanzie hapo kwanza.
 
Ulichokiandika unakielewa? biashara nyingi zimefungwa na kufa kutokana na sera za majukwaani ambazo hazidumu na hazina sheria na kanuni za kuzisimamia. 'Do you know that this country is suffering from policy uncertainty or regime uncertainty.

You can not plan business growth with policy uncertainty even if you have good entrepreneurship skills . The government has three roles 1. partipating role 2. regurating role 3. supporting role
 
Ulichokiandika unakielewa? biashara nyingi zimefungwa na kufa kutokana na sera za majukwaani ambazo hazidumu na hazina sheria na kanuni za kuzisimamia 'Do you know that this country is suffering from policy uncertainty or regime uncertainty you can not plan business growth with policy uncertainty. The government has three roles 1.partipating role 2.regurating role 3.supporting role

Nafikiri kuna watu wanamdanganya makusudi Rais. Biashara nyingi zimefungwa. Nyingine zimeamua kujiendesha pasipo kuwa rasmi. Ni tatizo sana. Mazingira ya biashara hayako rafiki kama muandishi anavyosema. Kodi zinaleta shida mno
 
Nguvu kubwa mnatumia wakati wananchi ni mashuhuda wa kuporwa korosho, kifo cha mnada wa mbaazi na choroko na pia soko la chai kuzorota.
Wanajua kuandika unafiki kwenye makaratasi wakati hawana elimu ya ujasiriamali kwenye elimu ya ujasiriamali kuna somo linaitwa mjasiliamali na yanayo mzunguka 'The entrepreneur and his environments'
 
Ulichokiandika unakielewa? biashara nyingi zimefungwa na kufa kutokana na sera za majukwaani ambazo hazidumu na hazina sheria na kanuni za kuzisimamia 'Do you know that this country is suffering from policy uncertainty or regime uncertainty you can not plan business growth with policy uncertainty. The government has three roles 1.partipating role 2.regurating role 3.supporting role
Much of the policy uncertainty in Tanzania has been resolved, uncertainty about monetary or fiscal policy, the tax or regulatory regime. Tumeona namna amabavyo Serikali imeweza kuboresha mazingira ya biashara nchini kwa kuandaa na kutekeleza Mpango Kazi wa Kuboresha Mazingira ya Biashara na Uwekezaji nchini (Blueprint for Regulatory Reforms to Improve the Business Environment)
 
Nafikiri kuna watu wanamdanganya makusudi Rais. Biashara nyingi zimefungwa. Nyingine zimeamua kujiendesha pasipo kuwa rasmi. Ni tatizo sana. Mazingira ya biashara hayako rafiki kama muandishi anavyosema. Kodi zinaleta shida mno
Walimu wanadhani kila mtu ni mwanafunzi wao maana wao audiance yao ni makaratasi
Much of the policy uncertainty in Tanzania has been resolved, uncertainty about monetary or fiscal policy, the tax or regulatory regime. Tumeona namna amabavyo Serikali imeweza kuboresha mazingira ya biashara nchini kwa kuandaa na kutekeleza Mpango Kazi wa Kuboresha Mazingira ya Biashara na Uwekezaji nchini (Blueprint for Regulatory Reforms to Improve the Business Environment)
Unapo agiza wanajeshi wanunue korosho mama lishe na baba lishe anakosa pesa,wenye vyumba vya kulala wanakosa pesa,wabeba mizigo,wasafirishaji kwakifupi mfumo mzima wa mzunguko wa pesa unafutika .Wanajeshi kujenga na kusema wameokoa bilioni 2.2 ambazo km mkandarasi wa kwaida angelitumika mzunguko wa pesa ungeongezeka.
 
Wanajua kuandika unafiki kwenye makaratasi wakati hawana elimu ya ujasiriamali kwenye elimu ya ujasiriamali kuna somo linaitwa mjasiliamali na yanayo mzunguka 'The entrepreneur and his environments'
Sisi tunaandika uwazi na ukweli, unafiki unauweka wewe. unafahamu mafanikio yapi kuhusu wajasiriamali Tanzania?
unawezakuta hujui lolote ndio maana unapinga dhahiri mafanikio elekezi hasa kwa Wajasiriamali ambao leo hii wote wanamshukuru Rais Magufuli. eleza unayoyajua kwanza halafu yapinge
 
Nafikiri kuna watu wanamdanganya makusudi Rais. Biashara nyingi zimefungwa. Nyingine zimeamua kujiendesha pasipo kuwa rasmi. Ni tatizo sana. Mazingira ya biashara hayako rafiki kama muandishi anavyosema. Kodi zinaleta shida mno
Mbona jitihada stahiki hazisemwi? mfano kufutwa kwa tozo kero 168 ambazo kati ya hizo mfano ni tozo 114 za sekta ya kilimo, mifugo, uvuvi. Hata pia tozo 54 za TBS, OSHA na iliyokuwa TFDA nazo zilifutwa.

Kwa jitihada hizi tunaona kabisa namna Serikali imechochea urasimishaji wa biashara mbalimbali. Serikali inafanya jitihada kubwa kuweka mazingira rafiki ya Biashara nchini.
 
NIKUONGEZEE MAFANIKIO

Kuanza kutumika kwa soko la bidhaa (commodity exchange) na kupungua kwa upotevu wa mazao baada ya uzalishaji (post haverst loss) na kuanzishwa kwa mfumo wenye uwazi na rahisi kwa wanunuzi kwa kujenga maghala katika maeneo mbalimbali nchini.
Juhudi hizo zimesaidia kuongezeka kwa mauzo ya bidhaa kutokana na kukamilisha kwa mfumo wa mauzo kwa njia ya kielektroniki kwa Soko la Bidhaa Tanzania ambapo tani 519.89 zimeuzwa kwa mfumo huo
 
Hapo mwanzo nilikuwa sielewi msemo wa kujitekenya na kucheka mwenyewe....
 
Magufuli alijiapiza kuwa akiwa Rais anataka matajiri waishi kama mashetani, yeye hapendi matajiri.

Tuna rais wa ajabu ajabu ajabu haijawahi kutokea
 
Back
Top Bottom