Next Level
JF-Expert Member
- Nov 17, 2008
- 3,153
- 189
Nafikiri ,nasema nafikiri, mtoa hoja alikuwa akimfananisha mtu masikini kwa maana ya mtu mwenye kipato kidogo kulinganisha na makundi mengine katika jamii.
Mtu wa aina hii atakuwa mkulima mdogo kabisa(subsistence peasant), na katika kundi hili wanaingia zaidi ya waTanzania 95%
Suala la kodi kwa kweli ni subjective from ones point of view.Mtu mdogo,masikini analipa kodi zote kutokana na kuwa yeye ni end user.Kwa kulinganisha tu mfanya biashara ana njia nyingi sana za si tu kutolipa kodi shihi lakini hata kuikwepa kabisa, kibiashara.
[/B]
Hapa tunaenda sawa sasa, ila nataka nikusahihishe kitu kimoja mtu mdogo (end user) kodi inayo mwathili yeye pekee ni Indirect taxes, hizo ndizo anazo rundikiwa kama, VAT, stamp duty, exercise duty ect. Direct taxes, end user hazimdhulu kabisa!
Sawa sawa kabisa mkuu lakini kodi ni kodi tu iwe ya Jiji, Direct or Indirect Tax,zote zinaenda kwa Pilato.
Next Level, nadhani umetoa elimu ya kutosha, na aliye mada alitaka kutuletea siasa za ujamaa na kujitegemea na kusema eti ukimiliki kampuni wewe ni myonyaji au the recent fashionable name FISADI. Mimi nimeshaishi miaka ile ya kuitana majina and I am fed up! Mtu anayefanya boashara aachukua risk kubwa sana na pia anacontribute immensely to the coffers of the governmnet. Na ni kodi zetu zinazolipia ujenzi wa shule, mabarabara na huduma zingine muhimu. Ni kodi zetu ambazo zinafujwa ovyo na wanasiasa na wafanyakazi wabovu wa BOT (si wafanyakazi - I hate generalizing).
Sasa kulalamikia indirect tax naomba nirudie alichoeleza Next level, as long as you consume you all pay indirect taxes.
Jamani badilisheni mawazo na go and work, employ yourself, be an enterprenuer, badala ya kukaa na kusema oooh, matajiri, oooh mafisadi etc. Mi niko tayari kutoa ushauri kwa mtu kama anataka kuanzisha biashara yao, na nimeshakuwa mentor to a number of young people, lakini kukaa kulalamika will never get you far! We love to admire people like Bill Gates, lakini angekuwa mtanzania tungekuwa tumeshamwita fisadi! Just kwa sababu anafanikiwa kibiashara!
Nadhani umerukia mada bila kufikiri sawa sawa.
Ukitaka kulinganisha ulipaji wa kodi na mlipaji huwezi kuangalia tu kiasi.
Unahitaji kujua tofauti ya kiasi cha kodi na uwiano wa ulipaji.
Mfano,
Mtu mwenye shilingi millioni kumi akitozwa shilingi laki moja na mtu mmwenye shilingi elfu tano akitozwa shilingi mia tano aliyetozwa zaidi ni yule wa elifu tano.
Suala lako la TRA na vinginevyo halibadilishi ukweli.
Usipige mahesabu ya kisiasa, piga hesabu za kiuchumi mkuu.
Next Level, nadhani umetoa elimu ya kutosha, na aliye mada alitaka kutuletea siasa za ujamaa na kujitegemea na kusema eti ukimiliki kampuni wewe ni myonyaji au the recent fashionable name FISADI. Mimi nimeshaishi miaka ile ya kuitana majina and I am fed up! Mtu anayefanya boashara aachukua risk kubwa sana na pia anacontribute immensely to the coffers of the governmnet. Na ni kodi zetu zinazolipia ujenzi wa shule, mabarabara na huduma zingine muhimu. Ni kodi zetu ambazo zinafujwa ovyo na wanasiasa na wafanyakazi wabovu wa BOT (si wafanyakazi - I hate generalizing).
Sasa kulalamikia indirect tax naomba nirudie alichoeleza Next level, as long as you consume you all pay indirect taxes.
Jamani badilisheni mawazo na go and work, employ yourself, be an enterprenuer, badala ya kukaa na kusema oooh, matajiri, oooh mafisadi etc. Mi niko tayari kutoa ushauri kwa mtu kama anataka kuanzisha biashara yao, na nimeshakuwa mentor to a number of young people, lakini kukaa kulalamika will never get you far! We love to admire people like Bill Gates, lakini angekuwa mtanzania tungekuwa tumeshamwita fisadi! Just kwa sababu anafanikiwa kibiashara!
Next Level,
wewe ni Mtoza Ushuru au?
Maanake arguments zako zimeenda shule sana!
I said in my statement ''My argument will still be, if all persons (natural & legal) are to follow the taxation laws, high income earners are more payers of tax than low income earners!'', ur correct on the fact that, the tax base in TZ is not wider enough to catch all fishes (small&bigger), there is a lot of income that goes untaxed because of inefficincies in administration of the available taxation laws!
All my arguments here, have the assumption that, we have efficient taxation systems and administration, there is no tax evasion, there is a wider tax base etc.
You are talking about middle class...I am not sure, if the thread starter was referring them as ''poor people'', I thought he was referring to unskilled labourer, wage earners, subsistance farmers who we say they live below a dollar per day.......!
If you want to compare employees vs business persons (informal ones), I would agreed 100% with you that, we employees suffer a lot cause every thing we get is taxed, while people working in the informal sector, if they pay tax is just a mere estimate, most of them don't pay! For your information, by 2006 the Registered Tax payers in Tanzania (excluding employees) were just 250,000! The rest of businesses you know, just envading tax!
So the point here is to assume all factors are constant (ceteris paribus), then rich people pay higher tax than poorer ones!
Cheers
Kwanza naomba nisema kitu kimoja,
TRA wameshindwa kubuni mtindo ambao ni perfect kuwanusuru maskini wetu.
Tax policies zinatakiwa kuwa formulated kwa kufuata makundi haya matatu
a) Regressional Tax .Hii hapa inamuumiza zaidi maskini na tajiri anaendelea kuongezewa.This system is not suitable
b)Proportional Tax. Hapa maskini na tajiri hulipa sawa.So,still it will be counted as another way of exploiting the disadvantaged group in a society
c) Progressive Tax ambayo inasaidia Tajiri kumpunguzia utajiri wake maskini.yaani alichonacho hulipa zaidi.I think TRA failed on this ground
Hata hivyo njia za kuwapunguzia maskini mzigo ni kuangalia zaidi kwenye Incidence and impact of Taxazation.Kuna wakati kabisa unaona kuna kodi nyingine zinaepukika through backward carriage of taxation but still utakuta some firms zinamsukumia mzigo wholesaler,nae anasukuma kwa retailer huku nae akimsukumia consumer.
Sababu kubwa unakuta serikali haijaweza kudhibiti hii hali kwa kuruhusu monopolly kwenye biashara nyingi
In most societies there are three levels of economic class.
1.Working class
2.Middle class
3.Upper class
Ukiangalia majority Tanzania ni working class then kuna baadhi waliyo bahatika kuwa middle class na wajuu zaidi upper class. Sasa hapa nimeona comparisons between poor na upper class to je what about the middle class? How does the middle class feature in Tanzania?