Ombi kwa Serikali: Futa salamu ya shikamoo


kiwiko

kiwiko

JF-Expert Member
Joined
Aug 7, 2014
Messages
770
Likes
789
Points
180
kiwiko

kiwiko

JF-Expert Member
Joined Aug 7, 2014
770 789 180
Kwanza maana ya shikamoo ni ipi? Marahaba ni kiarabu sijui ni nini?

Maneno hayaeleweki. Salamu haieleweki ni kwa ajili ya watu gani? Unajuaje umri wa mtu wa kumpa hio salamu maana sijui unatumia kipimo gani kujua aliekuzidi umri.

Hii ni salamu inayoleta mkanganyiko usio wa lazma kwa jamii.

Ni bora kutumia salamu moja inayoeleweka kwa watu wa rika zote mfano "Habari". Hio haitamaanisha ni ukosefu wa adabu na heshima.

Ombi kwa serikali na Bakita kufuta hii salama mbona nchi nyingine salamu ni moja tu na maisha yanaenda vizuri.

Nawasilisha.
 
Numbisa

Numbisa

JF-Expert Member
Joined
Dec 12, 2016
Messages
103,349
Likes
453,074
Points
280
Numbisa

Numbisa

JF-Expert Member
Joined Dec 12, 2016
103,349 453,074 280
Shikamoo kiwiko
 
Hunyu

Hunyu

JF-Expert Member
Joined
Aug 19, 2014
Messages
4,185
Likes
2,376
Points
280
Hunyu

Hunyu

JF-Expert Member
Joined Aug 19, 2014
4,185 2,376 280
Toa mifano ya nchi zenye salam moja
 
Mgeni wa Jiji

Mgeni wa Jiji

JF-Expert Member
Joined
Jul 27, 2017
Messages
1,997
Likes
1,992
Points
280
Mgeni wa Jiji

Mgeni wa Jiji

JF-Expert Member
Joined Jul 27, 2017
1,997 1,992 280
Ila ili wazo siliungi mkono wala kiwiko
 
Swizzy

Swizzy

JF-Expert Member
Joined
Nov 4, 2016
Messages
754
Likes
422
Points
80
Swizzy

Swizzy

JF-Expert Member
Joined Nov 4, 2016
754 422 80
ni mawazo yako tusikushangae.... umeitumia shikamoo miaka yote hiyo, leo hii umeota sharubu huitaki tena shikamoo?


Wazungu wanakitamani hichi kiswahili.....SHIKAMONJI yako tafakari upya hilo wazo lako
 
K

kiatu kipya

JF-Expert Member
Joined
Dec 4, 2016
Messages
3,289
Likes
1,924
Points
280
Age
29
K

kiatu kipya

JF-Expert Member
Joined Dec 4, 2016
3,289 1,924 280
Kuna yule bwana kumradhi Oni au Honi Sigara mpigie simu
 
Jokho

Jokho

Member
Joined
Feb 9, 2017
Messages
17
Likes
7
Points
5
Age
25
Jokho

Jokho

Member
Joined Feb 9, 2017
17 7 5
HII NDIYO HISTORIA HALISI YA MANENO "SHIKAMOO" NA "MARAHABA."

kuna idadi kubwa ya watu wanatumia neno shikamoo kama sehemu ya kuonyesha heshima au salamu kwa mtu aliyekuzidi umri.

Ila ni muhimu sana tukaelewa maana na historia ya na maneno “Shikamioo” na “Marahaba”. Kama ifahamikavyo kuwa kila jambo huwa na mwanzo na mwanzo huwa na sababu za kufanya hilo jambo kuibuka. Ni hivi kabla ya miaka ya 600 BK au BM, Wabantu walikuwa wameshafika Pwani ya Afrika mashariki. Na ukweli ni kwamba Wabantu walishapata kuishi hapo na hata wageni waliofika walikiri suala hilo. Na kwa kuwa Wabantu walipata kuishi hapo walikuwa na mitindo yao wa maisha na walikuwa wakiheshimiana.

Kikubwa zaidi Wabantu walikuwa na salamu zao. Kwa mfano Wazaramo (historia yao itaandikwa) walikuwa na salamu yao kama ifuatavyo, aliyekuwa akiamkia alionyoosha mikono mbele na kusema “simbamwenee” na kisha anayeamkia huitikia “utwaaa”. Na kila mtu alikuwa akifurahia salamu hiyo, iliyokuwa nzuri kuitamka mdomoni.

Lakini mambo yalibadilika pale walipokuja Waarabu na kuanzisha biashara ya utumwa. Na hapo tukapata makundi mawili yaani “mtumwa” na “bwana” na mtumwa alipaswa kumuamkia Bwana kwa neno la “Nashika Miuu” akiwa na maana ya “Nashika Miguu”. Na kila mtumwa alipaswa kujua na kutambua salamu hii.

Na mtumwa alipaswa kutoa salamu hii hata mara 100 kwa siku moja. Lengo la salamu hii ilikuwa ni kutenganisha kati ya mtumwa na bwana wake.

Kuanzia miaka ya 600-1700, salamu hii ilikuwa ikitumika maeneo ya Pwani tu. Na kuanzia miaka ya 1700 mwishoni na 1800 mwanzoni Waarabu walianza kuingia maeneo ya ndani ya Afrika mashariki. Na kila walipofika salamu hii waliitumia na baadhi ya machifu waliipenda sana salamu hii. Na kujikuta wakiwa na matamshi tofauti juu ya salamu hiyo. Na kwa wakati wote huo ilikuwa ni salamu ilikuwa ni "Nashika Miuu" na sio "Shikamoo" kama ilivyo sasa.

Kutokana na watu tofauti kutumia salamu hii, wapo waliotamka "Shikamuu" kama neno moja. Na mpaka miaka ya 1930, kipindi ambacho Kiswahili kinafanyiwa usanifishaji ndipo tukapata neno "shikamoo."

Na kuhusu neno "Marahaba", lina maana ya "asante". Na neno hili huitikiwa na Yule anaeamkiwa (Bwana) ambaye miguu yake imeshikwa na mtumwa. Na mpaka sasa salamu hii inatumiwa sana na Watanzania wengi licha ya kuwa na salamu zao za kikabila.

Hii ndio historia fupi ya neno "Shikamoo" na "Marahaba".

Shukrani za pakee ziwafikie "Historia ya Afrika"

Je wewe mpendwa una maoni yapi juu ya salamu hii?, JE inafaa kuendelea kuenziwa au haifai?
 
Odhiambo cairo

Odhiambo cairo

JF-Expert Member
Joined
Jul 11, 2015
Messages
8,338
Likes
9,354
Points
280
Odhiambo cairo

Odhiambo cairo

JF-Expert Member
Joined Jul 11, 2015
8,338 9,354 280
Hata mimi salamu hii siiungi mkono japo inaonekana hatuna mbadala. Inanikumbusha madhila ya utumwa
 
Ngatiani

Ngatiani

JF-Expert Member
Joined
Apr 6, 2017
Messages
361
Likes
310
Points
80
Ngatiani

Ngatiani

JF-Expert Member
Joined Apr 6, 2017
361 310 80
HII NDIYO HISTORIA HALISI YA MANENO "SHIKAMOO" NA "MARAHABA."

kuna idadi kubwa ya watu wanatumia neno shikamoo kama sehemu ya kuonyesha heshima au salamu kwa mtu aliyekuzidi umri.

Ila ni muhimu sana tukaelewa maana na historia ya na maneno “Shikamioo” na “Marahaba”. Kama ifahamikavyo kuwa kila jambo huwa na mwanzo na mwanzo huwa na sababu za kufanya hilo jambo kuibuka. Ni hivi kabla ya miaka ya 600 BK au BM, Wabantu walikuwa wameshafika Pwani ya Afrika mashariki. Na ukweli ni kwamba Wabantu walishapata kuishi hapo na hata wageni waliofika walikiri suala hilo. Na kwa kuwa Wabantu walipata kuishi hapo walikuwa na mitindo yao wa maisha na walikuwa wakiheshimiana.

Kikubwa zaidi Wabantu walikuwa na salamu zao. Kwa mfano Wazaramo (historia yao itaandikwa) walikuwa na salamu yao kama ifuatavyo, aliyekuwa akiamkia alionyoosha mikono mbele na kusema “simbamwenee” na kisha anayeamkia huitikia “utwaaa”. Na kila mtu alikuwa akifurahia salamu hiyo, iliyokuwa nzuri kuitamka mdomoni.

Lakini mambo yalibadilika pale walipokuja Waarabu na kuanzisha biashara ya utumwa. Na hapo tukapata makundi mawili yaani “mtumwa” na “bwana” na mtumwa alipaswa kumuamkia Bwana kwa neno la “Nashika Miuu” akiwa na maana ya “Nashika Miguu”. Na kila mtumwa alipaswa kujua na kutambua salamu hii.

Na mtumwa alipaswa kutoa salamu hii hata mara 100 kwa siku moja. Lengo la salamu hii ilikuwa ni kutenganisha kati ya mtumwa na bwana wake.

Kuanzia miaka ya 600-1700, salamu hii ilikuwa ikitumika maeneo ya Pwani tu. Na kuanzia miaka ya 1700 mwishoni na 1800 mwanzoni Waarabu walianza kuingia maeneo ya ndani ya Afrika mashariki. Na kila walipofika salamu hii waliitumia na baadhi ya machifu waliipenda sana salamu hii. Na kujikuta wakiwa na matamshi tofauti juu ya salamu hiyo. Na kwa wakati wote huo ilikuwa ni salamu ilikuwa ni "Nashika Miuu" na sio "Shikamoo" kama ilivyo sasa.

Kutokana na watu tofauti kutumia salamu hii, wapo waliotamka "Shikamuu" kama neno moja. Na mpaka miaka ya 1930, kipindi ambacho Kiswahili kinafanyiwa usanifishaji ndipo tukapata neno "shikamoo."

Na kuhusu neno "Marahaba", lina maana ya "asante". Na neno hili huitikiwa na Yule anaeamkiwa (Bwana) ambaye miguu yake imeshikwa na mtumwa. Na mpaka sasa salamu hii inatumiwa sana na Watanzania wengi licha ya kuwa na salamu zao za kikabila.

Hii ndio historia fupi ya neno "Shikamoo" na "Marahaba".

Shukrani za pakee ziwafikie "Historia ya Afrika"

Je wewe mpendwa una maoni yapi juu ya salamu hii?, JE inafaa kuendelea kuenziwa au haifai?
Kumbe!
 
M

markbusega

JF-Expert Member
Joined
Oct 12, 2015
Messages
433
Likes
119
Points
60
M

markbusega

JF-Expert Member
Joined Oct 12, 2015
433 119 60
h
HII NDIYO HISTORIA HALISI YA MANENO "SHIKAMOO" NA "MARAHABA."

kuna idadi kubwa ya watu wanatumia neno shikamoo kama sehemu ya kuonyesha heshima au salamu kwa mtu aliyekuzidi umri.

Ila ni muhimu sana tukaelewa maana na historia ya na maneno “Shikamioo” na “Marahaba”. Kama ifahamikavyo kuwa kila jambo huwa na mwanzo na mwanzo huwa na sababu za kufanya hilo jambo kuibuka. Ni hivi kabla ya miaka ya 600 BK au BM, Wabantu walikuwa wameshafika Pwani ya Afrika mashariki. Na ukweli ni kwamba Wabantu walishapata kuishi hapo na hata wageni waliofika walikiri suala hilo. Na kwa kuwa Wabantu walipata kuishi hapo walikuwa na mitindo yao wa maisha na walikuwa wakiheshimiana.

Kikubwa zaidi Wabantu walikuwa na salamu zao. Kwa mfano Wazaramo (historia yao itaandikwa) walikuwa na salamu yao kama ifuatavyo, aliyekuwa akiamkia alionyoosha mikono mbele na kusema “simbamwenee” na kisha anayeamkia huitikia “utwaaa”. Na kila mtu alikuwa akifurahia salamu hiyo, iliyokuwa nzuri kuitamka mdomoni.

Lakini mambo yalibadilika pale walipokuja Waarabu na kuanzisha biashara ya utumwa. Na hapo tukapata makundi mawili yaani “mtumwa” na “bwana” na mtumwa alipaswa kumuamkia Bwana kwa neno la “Nashika Miuu” akiwa na maana ya “Nashika Miguu”. Na kila mtumwa alipaswa kujua na kutambua salamu hii.

Na mtumwa alipaswa kutoa salamu hii hata mara 100 kwa siku moja. Lengo la salamu hii ilikuwa ni kutenganisha kati ya mtumwa na bwana wake.

Kuanzia miaka ya 600-1700, salamu hii ilikuwa ikitumika maeneo ya Pwani tu. Na kuanzia miaka ya 1700 mwishoni na 1800 mwanzoni Waarabu walianza kuingia maeneo ya ndani ya Afrika mashariki. Na kila walipofika salamu hii waliitumia na baadhi ya machifu waliipenda sana salamu hii. Na kujikuta wakiwa na matamshi tofauti juu ya salamu hiyo. Na kwa wakati wote huo ilikuwa ni salamu ilikuwa ni "Nashika Miuu" na sio "Shikamoo" kama ilivyo sasa.

Kutokana na watu tofauti kutumia salamu hii, wapo waliotamka "Shikamuu" kama neno moja. Na mpaka miaka ya 1930, kipindi ambacho Kiswahili kinafanyiwa usanifishaji ndipo tukapata neno "shikamoo."

Na kuhusu neno "Marahaba", lina maana ya "asante". Na neno hili huitikiwa na Yule anaeamkiwa (Bwana) ambaye miguu yake imeshikwa na mtumwa. Na mpaka sasa salamu hii inatumiwa sana na Watanzania wengi licha ya kuwa na salamu zao za kikabila.

Hii ndio historia fupi ya neno "Shikamoo" na "Marahaba".

Shukrani za pakee ziwafikie "Historia ya Afrika"

Je wewe mpendwa una maoni yapi juu ya salamu hii?, JE inafaa kuendelea kuenziwa au haifai?
hii salamu siipendi basi tu kweli haina maana yeyote
 

Forum statistics

Threads 1,213,835
Members 462,336
Posts 28,491,948