Nyongeza: Chaguzi zetu ni sambamba, siyo moja

Nyongeza: Chaguzi zetu ni sambamba, siyo moja

Mzee Mwanakijiji

Platinum Member
Joined
Mar 10, 2006
Posts
34,253
Reaction score
44,595
Nyongeza ya Maoni: Inabidi nisichoke kuelewesha ndugu zetu hawa ambao kwa namna fulani hawataki kuukubali ukweli hata kama unawakodolea macho. Tatizo kubwa la kuelewa kilichotokea Zanzibar ni kuwa chaguzi hizi mbili zimefanyika kwa wakati mmoja na mahali pamoja na hivyo ukiwaambia kuwa hazihusiani haiingii akilini. Lakini wataelewa tu kama vile tulivyoahidi watazinduka tu. Hili siyo suala la kutaka CCM ishinde au Shein ashinde; ni suala la kuwa sahihi tu. NImewahi kusema huko nyuma chuki peke yake haitoshi kuchochea mabadiliko kwani tatizo kubwa la chuki ni kupofusha. Ukishamchukia mtu humsikilizi, huoni na wala huelewi.

Sasa kuna watu wameamua kwa sababu ya chuki tu hawataki tena kutumia akili zao kwa sababu wakifanya hivyo wanaweza kubadili mawazo. Lakini hili si tatizo, itabidi tuwasaidie ndugu zetu washinde hiyo hisia kwa wakati huu ili wasije kujikuta wanakata tamaa ya mabadiliko ya kweli.
Sasa kama chaguzi hili mbili zingekuwa zimefanyia siku tofauti ingekuwaje?

1. ZEC kama wakala wa NEC kwenye kura za Urais na Wabunge wa Muungano ingesimamia uchaguzi siku ile ile uchaguzi wa JMT unafanyika.

2. Wananchi wa Zanzibar wangeenda kupiga kura za Urais na Ubunge wa JMT kama Watanzania wengine; wangekuwa na maboksi mawili ya kura zao; na wangeenda wakapiga kura kama Watanzania wengine.

3. Uchaguzi wao ungeanza na kufungwa kama Tanzania nzima na matokeo yake yangekusanywa na kujumlishwa kama Tanzani ailivyo, yale ya Mbunge yangetangazwa huko huko Zanzibar kama ilivyo sehemu nyingine Tanzania na yale ya Rais yangejumlishwa huko huko na kutangazwa na kisha kutumwa NEC siyo makao makuu ya ZEC.

4. KUra zake zingehesabiwa kama kura nyingine na jumla yake ingeingizwa kama jumla ya kura za kitaifa; hivyo kwa mfano wetu wa leo Magufuli na Lowassa wangepata kura zao kama walivyopata sasa.

5. Rais wa JMT angetangazwa kwa kujumlisha kura zote za Zanzibar na za Bara. Matatizo mengine yangeshughulikiwa kama ilivyo sehemu nyingine.
6. Hayo yote hapo juu yangefanyika kwa mujibu wa Katiba ya JMT na Sheria za Uchaguzi za JMT ambazo zinafanya kazi pia Zanzibar.
Halafu, Siku nyingine - sema mwezi mmoja badaye - wananchi wa Zanzibar wangeenda kupiga kura za kuchagua Rais wao, Wawakilishi na Masheha wao (sijui kama wanachaguliwa sasa au vipi).

1. ZEC ikiwa ni chombo cha Uchaguzi cha Zanzibar kingeandaa kila kitu kinachohusiana na uchaguzi huo bila kuhusiana, kushirikisha, kuomba kibali toka NEC.

2. Wananchi wa Zanzibar wangeenda kupiga kura bila kujali kura zao za Urais wa JMT au Ubunge wa JMT kwani kura hizo zilishapigwa na kuhesabiwa kwenye kura za uchaguzi ule mwingine.

3. Kura zingepigwa, kuhesabiwa na kutangazwa kwa mujibu wa Katiba na Sheria za Uchaguzi za Zanzibar.

4. Washindi wangepatikana na kutangazwa kwa taratibu hizo hizo za Zanzibar. Tume ya Taifa ya Tanzania isingekuwa na kitu chochote cha kufanya huko Zanzibar, mambo yote ni ya Wazanzibari.

5. Kura hizi za uchaguzi wa Zanzibar HAZIINGIZWI, KUJUMLISHWA AU KWANAMNA YOYOTE KUHUSISHWA na zile kura za uchaguzi mwingine. Kwa maneno mengine hazihusiani kabisa na kura za Uchaguzi Mkuu. Hii ni pamoja na ukweli ni kuwa watu waliopiga kura kwenye chaguzi hizi mbili ni wale wale.

6. Kama kuna matatizo yangeshughulikiwa kwa mujibu wa taratibu hizo. Suala la kufuta matokeo na mamlaka nimelishazingumzia silirudii tena.
Sasa, ukiangalia vitu hivi unaweza kuona kuwa kumbe hizi chaguzi ni sambamba - parallel. Yaani zinaenda sambamba bila kukutana. Nimesema hapo kuwa sababu ya urahisi wa utendaji zimepangwa kufanyika pamoja lakini si LAZIMA zifanyike pamoja.

Swali kubwa ambalo wengi linawatatiza na hili pia ni kwa sababu ya kutokuelewa huo usambamba nilioueleza hapo juu ni kuwa - kwenye uchaguzi huu uliofanyika siku moja na kusimamiwa na watu wale wale inakuwaje mmoja unavurugwa na mwingine hauvurugwi?

Kama mtu amenielewa - ukiondoa mashabiki wa kisiasa tu - kuwa kimsingi chaguzi hizi haziingiliani. Tukishaelewa hili tunabakia na jambo moja tu ambalo wengi tayari tunakubaliana toka awali - haja ya kuhoji kama Mwenyekiti au Tume ina uwezo wa kisheria wa kufuta matokeo yote ya uchaguzi nakama inayo ni katika mazingira gani na kama mazingira hayo yapo katika hili. Sasa jibu la hili siyo maoni ya kila mtu; ni Mahakama. Sasa sijui niweke hili vipi.

Hata wenzetu Wamarekani ambao leo wanatulazimisha tuendelee na matokeo hawakufanya hivyo katika uchaguzi kati ya Gore na Bush miaka kadhaa nyuma. Wao wenyewe hawakusema mtu atangazwe mshindi tu walienda hadi Mahakama Kuu kabisa ya Marekani (Supreme Court). Na sisi tuna vyombo vya sheria kwanini tusitake kuvitumia kutatua tatizo la kisheria au kikatiba?

Jambo la mwisho kubwa ambalo nimelisikia likirudiwa rudiwa bila kuonesha watu wamefikiria sana ni kuwa ati wapiga kura wa chaguzi hizi mbili ni "wale wale". Sijui ni nani kaanzisha ulaghai huu mwingine ambao umeaminiwa hata na watu wasomi kabisa. Siyo kila mtu anayeishi Zanzibar ni Mzanzibari; na si kila Mtanzania ni Mzanzibari. Kila Mzanzibari ni Mtanzania. Hii ina maana kuwa wale wanaopiga kwenye kura za chaguzi zinazoendeshwa na Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar (ZEC) ni Wazanzibari tu na wanavitambulisho vyao vya ukaazi. Wanaopiga kura kwenye chaguzi za NEC ni Watanzania wote; yaani Wazanzibari na Watanzania wengine wenye ukaazi wa Bara kisheria. Kwa maneno mengine, Watanzania wengine ambao watapiga kura kumchagua Rais wa JMT na Wabunge hawatopiga kura kuchagua Rais wa Zanzibar na Wawakilishi kwa sababu wao siyo Wazanzibari. Ni kwa sababu hiyo pia idadi ya wapiga kura wa chaguzi hizi mbili siyo ile ile kwani uchaguzi wa NEC utakuwa na wapiga kura wenye kujumuisha Watanzania wote wakati ule wa ZEC utakuwa ni wa Wazanzibari tu.

Leo hii wanaofikiria kushabikia kwenda mitaani wajue tu kuwa Watanzania wapo wengi na wenye mawazo tofauti; sidhani kama na watu wa upande wa pili nao wakisema na wao waende mitaani basi tutalala vizuri. Hautakuwa mpambano wa wananchi na vyombo vya dola kama wengi wanavyofikiria; itakuwa ni wananchi dhidi ya wananchi. Ni lazima tujaribu kuepeussha hilo. Litakapotokea basi sote tujue limepaswa kutokea.

Jambo
 
Nyongeza ya Maoni: Inabidi nisichoke kuelewesha ndugu zetu hawa ambao kwa namna fulani hawataki kuukubali ukweli hata kama unawakodolea macho. Tatizo kubwa la kuelewa kilichotokea Zanzibar ni kuwa chaguzi hizi mbili zimefanyika kwa wakati mmoja na mahali pamoja na hivyo ukiwaambia kuwa hazihusiani haiingii akilini. Lakini wataelewa tu kama vile tulivyoahidi watazinduka tu. Hili siyo suala la kutaka CCM ishinde au Shein ashinde; ni suala la kuwa sahihi tu. NImewahi kusema huko nyuma chuki peke yake haitoshi kuchochea mabadiliko kwani tatizo kubwa la chuki ni kupofusha. Ukishamchukia mtu humsikilizi, huoni na wala huelewi.
Sasa kuna watu wameamua kwa sababu ya chuki tu hawataki tena kutumia akili zao kwa sababu wakifanya hivyo wanaweza kubadili mawazo. Lakini hili si tatizo, itabidi tuwasaidie ndugu zetu washinde hiyo hisia kwa wakati huu ili wasije kujikuta wanakata tamaa ya mabadiliko ya kweli.
Sasa kama chaguzi hili mbili zingekuwa zimefanyia siku tofauti ingekuwaje?
1. ZEC kama wakala wa NEC kwenye kura za Urais na Wabunge wa Muungano ingesimamia uchaguzi siku ile ile uchaguzi wa JMT unafanyika.
2. Wananchi wa Zanzibar wangeenda kupiga kura za Urais na Ubunge wa JMT kama Watanzania wengine; wangekuwa na maboksi mawili ya kura zao; na wangeenda wakapiga kura kama Watanzania wengine.
3. Uchaguzi wao ungeanza na kufungwa kama Tanzania nzima na matokeo yake yangekusanywa na kujumlishwa kama Tanzani ailivyo, yale ya Mbunge yangetangazwa huko huko Zanzibar kama ilivyo sehemu nyingine Tanzania na yale ya Rais yangejumlishwa huko huko na kutangazwa na kisha kutumwa NEC siyo makao makuu ya ZEC.
4. KUra zake zingehesabiwa kama kura nyingine na jumla yake ingeingizwa kama jumla ya kura za kitaifa; hivyo kwa mfano wetu wa leo Magufuli na Lowassa wangepata kura zao kama walivyopata sasa.
5. Rais wa JMT angetangazwa kwa kujumlisha kura zote za Zanzibar na za Bara. Matatizo mengine yangeshughulikiwa kama ilivyo sehemu nyingine.
6. Hayo yote hapo juu yangefanyika kwa mujibu wa Katiba ya JMT na Sheria za Uchaguzi za JMT ambazo zinafanya kazi pia Zanzibar.
Halafu, Siku nyingine - sema mwezi mmoja badaye - wananchi wa Zanzibar wangeenda kupiga kura za kuchagua Rais wao, Wawakilishi na Masheha wao (sijui kama wanachaguliwa sasa au vipi).
1. ZEC ikiwa ni chombo cha Uchaguzi cha Zanzibar kingeandaa kila kitu kinachohusiana na uchaguzi huo bila kuhusiana, kushirikisha, kuomba kibali toka NEC.
2. Wananchi wa Zanzibar wangeenda kupiga kura bila kujali kura zao za Urais wa JMT au Ubunge wa JMT kwani kura hizo zilishapigwa na kuhesabiwa kwenye kura za uchaguzi ule mwingine.
3. Kura zingepigwa, kuhesabiwa na kutangazwa kwa mujibu wa Katiba na Sheria za Uchaguzi za Zanzibar.
4. Washindi wangepatikana na kutangazwa kwa taratibu hizo hizo za Zanzibar. Tume ya Taifa ya Tanzania isingekuwa na kitu chochote cha kufanya huko Zanzibar, mambo yote ni ya Wazanzibari.
5. Kura hizi za uchaguzi wa Zanzibar HAZIINGIZWI, KUJUMLISHWA AU KWANAMNA YOYOTE KUHUSISHWA na zile kura za uchaguzi mwingine. Kwa maneno mengine hazihusiani kabisa na kura za Uchaguzi Mkuu. Hii ni pamoja na ukweli ni kuwa watu waliopiga kura kwenye chaguzi hizi mbili ni wale wale.
6. Kama kuna matatizo yangeshughulikiwa kwa mujibu wa taratibu hizo. Suala la kufuta matokeo na mamlaka nimelishazingumzia silirudii tena.
Sasa, ukiangalia vitu hivi unaweza kuona kuwa kumbe hizi chaguzi ni sambamba - parallel. Yaani zinaenda sambamba bila kukutana. Nimesema hapo kuwa sababu ya urahisi wa utendaji zimepangwa kufanyika pamoja lakini si LAZIMA zifanyike pamoja.
Swali kubwa ambalo wengi linawatatiza na hili pia ni kwa sababu ya kutokuelewa huo usambamba nilioueleza hapo juu ni kuwa - kwenye uchaguzi huu uliofanyika siku moja na kusimamiwa na watu wale wale inakuwaje mmoja unavurugwa na mwingine hauvurugwi?
Kama mtu amenielewa - ukiondoa mashabiki wa kisiasa tu - kuwa kimsingi chaguzi hizi haziingiliani. Tukishaelewa hili tunabakia na jambo moja tu ambalo wengi tayari tunakubaliana toka awali - haja ya kuhoji kama Mwenyekiti au Tume ina uwezo wa kisheria wa kufuta matokeo yote ya uchaguzi nakama inayo ni katika mazingira gani na kama mazingira hayo yapo katika hili. Sasa jibu la hili siyo maoni ya kila mtu; ni Mahakama. Sasa sijui niweke hili vipi.
Hata wenzetu Wamarekani ambao leo wanatulazimisha tuendelee na matokeo hawakufanya hivyo katika uchaguzi kati ya Gore na Bush miaka kadhaa nyuma. Wao wenyewe hawakusema mtu atangazwe mshindi tu walienda hadi Mahakama Kuu kabisa ya Marekani (Supreme Court). Na sisi tuna vyombo vya sheria kwanini tusitake kuvitumia kutatua tatizo la kisheria au kikatiba?
Leo hii wanaofikiria kushabikia kwenda mitaani wajue tu kuwa Watanzania wapo wengi na wenye mawazo tofauti; sidhani kama na watu wa upande wa pili nao wakisema na wao waende mitaani basi tutalala vizuri. Hautakuwa mpambano wa wananchi na vyombo vya dola kama wengi wanavyofikiria; itakuwa ni wananchi dhidi ya wananchi. Ni lazima tujaribu kuepeussha hilo. Litakapotokea basi sote tujue limepaswa kutokea.

Mahaba niue at work🎅🙂🙂
 
Mzee Mwanakijiji

Acha kuutetea uhuni uliofanywa na ZEC. Kuinusuru serekali ya ccm zanzibari.
 
Last edited by a moderator:
Mng'ato uko sahihi maana hata mimi uwa nafatilia hoja za Mwanakijiji na mawazo ya Polepole yanafanana. Mwanakijiji = Polepole.
 
Mzee Mwanakijiji

Umemsikiliza Mwenyekiti wa ZEC akitoa sababu zilizompelekea kuchukua hatua ya kuufuta uchaguzi Zanzibar?

Uchaguzi wa NEC umefanyika Zanzibar?

Je NEC walisimamia uchaguzi huo wenyewe? Au waliitumia ZEC kuendesha na kusimamia Uchaguzi sambamba kama uitavyo wa NEC pia?

Vipi dosari na kasoro zinazobatilisha uchaguzi wa ZEC haugusi au kuathiri Uchaguzi wa NEC?

Umejiridhishaje kuwa dosari na kasoro za ZEC kusimamia Uchaguzi wao, Haukuingilia uchaguzi sambamba wa NEC?

Je wasimamizi wa vituo walikuwa wa ZEC na NEC ni tofauti? Je wapiga kura walikuwa ni tofauti?

Je nani walijumuisha matokeo kwenye vituo?

Nani walibandika matokeo kwenye vituo?

Je kuna timu za NEC na ZEC zilifanya kazi sambamba au Timu moja iliiwakilisha ingine?

Je wakala anaefanya madhaifu katika kukuwakilisha ni kweli hutapata mapungufu au dosari zitokanazo na madhaifu ya wakala aliyekuwakilisha?

Sambamba lakini ni tofauti....tupe somo zaidi.

Unaelewa ni kwa nini Katiba mpya ilikuwa vigumu kupatikana?
Je Rais wa JMT na mwenyekiti wa CCM ni vitu tofauti? Je viko sambamba au vinafanya kazi sambamba?
Je hivyo viwili vinaathiriana na kuleta mgongano?

Ni kwa nini tumetenganisha Uchaguzi mkuu na uchaguzi wa serikali za mitaa?
 
Uko sahihi kabisa mkuu na hapo tunazungumzia legal aspect. Tatizo utakaposema kulikuwa na dosari katika upigaji kura kwa mfano ya urais Muungano ni ngumu kutenganisha na ya Zanzibar. Ingawa kisheria ni tofauti.
 
Mng'ato uko sahihi maana hata mimi uwa nafatilia hoja za Mwanakijiji na mawazo ya Polepole yanafanana. Mwanakijiji = Polepole.
Polepole haandiki vitabu vya mapenzi.
Wawili hao Wanafanana lakini ni tofauti

Mawazo yao yaenda sambamba lakini wao ni watu tofauti! lol
 
UKAWA bhana... mnapiga mahesabu ya kuzidishiwa chenji na Muhindi ili muanzishe biashara! Kwa kura zile zilivyoenda hata uchaguzi ukirudiwa nyie mnapigwa tu msidhani Watanzania wapumbavu! Kwa miaka takribani 8 mmezunguka Tanzania mzima kutangaza kwamba Lowassa ni fisadi na mwizi asiyefaa kupewa hata utendaji wa mtaa ghafla mnabadilika na kuimba Lowassa ndie mkombozi wa nchi hii mkidhani wananchi ni wapumbavu watakuwa wameshasahau mahubiri yenu dhidi ya Lowassa!
 
Hawa ZEC wasitake kutuyumbisha... ufanyike uhakiki kwa kui-include waangalizi na kama Seif ameshinda, CCM wasione taabu kumpa urais wake! Kule Seif asiyetaka muungano, huku Magufuri asiyeweza mambo ya diplomasia!! Mwisho wa siku, Seif akianza kuuchokonoa muungano, unawaacha Wapemba waende zao, Unguja nafahamu hawawezi kuwa tayari kuwa na Pemba hata siku moja-- kama nao watataka Unguja yao; sawa lakini nadhani majority watataka kuwa na bara!
 
Uko sahihi kabisa mkuu na hapo tunazungumzia legal aspect. Tatizo utakaposema kulikuwa na dosari katika upigaji kura kwa mfano ya urais Muungano ni ngumu kutenganisha na ya Zanzibar. Ingawa kisheria ni tofauti.

Mkuu Susuviri, tafadhali angalia nyongeza yangu hapo juu kuhusu nani anapiga kura Zanzibar. Binafsi sioni tatizo kwa sababu kama zingekuwa zinapigwa tofauti hilo tatizo halipo.
 
Mkuu Susuviri, tafadhali angalia nyongeza yangu hapo juu kuhusu nani anapiga kura Zanzibar. Binafsi sioni tatizo kwa sababu kama zingekuwa zinapigwa tofauti hilo tatizo halipo.


ZEC ndo waliandaa taratibu na kusimamia zoezi zima la upigaji kura!!

ZEC wamesema idadi ya kura ni nyingi zaidi ya idadi ya wapiga kura!! kura hizo hizo zilikwenda kwa Rais wa Zanzibar na JMT pia...

Zoezi halikua huru na haki ambalo zoezi hilo hilo lilibeba chaguzi zote!!

Sasa usichokiona kipi hapo?
 
Kwa upande mwingine, tukubali maelezo ya UKAWA kwamba uvurugwaji wa Zanzibar umeathiri uchaguzi mzima! Lakini pia ni ukweli kwamba, linapokuja suala la uchaguzi wa JMT, ZEC wanakuwa ni kama wakala wa NEC kwa upande wa Zanzibar! Na ikiwa NEC anakuwa kama wakala huku akisimamia uchaguzi huo kwa kutumia sheria za NEC badala ya zile za NEC; kwa maana nyingine hapo Zanzibar inakuwa ni sawa na moja ya mikoa ya NEC inayopaswa kuendesha chaguzi zake strictly kwa kuangalia sheria za NEC and not otherwise.

Now the question is: Endapo uchaguzi ungeharibika mkoa mzima wa Mwanza ambao ni mkubwa kieneo na hata idadi ya watu ukilinganisha na Zanzibar! Je, matokeo yote ya Jamhuri ya Muungano yangefutwa kwa sababu tu matokeo ya Mwanza yamevurugika au yangefutwa ya Mwanza pekee? Kwenye uchaguzi wa 1995, Dar es salaam mambo yalienda mrama na kutokana na hilo ukarudiwa upya! Kwanini haukufutwa wa Tanzania mzima?

Ni kwanini kuharibika uchaguzi wa Zanzibar ndiko kuonekane kunapaswa kufutwa uchaguzi mzima wakati inapotokea sehemu zingine umeharibika; unarudiwa wa sehemu husika peke yake?

But in addition, hakuna kifungu chochote cha katiba kinachosema uhalali wa rais utakuwa pale tu kura zitahisisha pande mbili za muungano. Ibara ya 41 (6) Inasema: "Mgombea yeyote wa kiti cha Rais atatangazwa kuwa amechaguliwa kuwa Rais iwapo tu amepata kura nyingi zaidi kuliko mgombea mwingine yeyote." Kwahiyo, hata kama itaonekana kura za Zanzibar zimeharibu, si tu kwamba kama ni kurudiwa inastahili urudiwe Zanzibar bali pia ikiwa majumuhisho yanaonesha kura za Zanzibar hazitaweza kuathiri matokeo ya urais wa Jamhuri (baada ya kuondoa zile za Znz) basi NEC inaweza kumtangaza. Hata hivyo, kwa kuwa tayari itakuwa kuna uchaguzi unapaswa kurudiwa sawa na ambavyo matokeo ya ubunge yasivyoweza kutangazwa ili kusubiri vituo vingine basi hapa napo, utangazwaji wa mshindi wa rais unaweza kusimamishwa kusubiria matokeo ya Zanzibar just for formalities. Ibara ya 42 (1) inasema:

42.-(1) "Rais mteule atashika madaraka ya Rais mapema iwezekanavyo baada ya kutangazwa kwamba amechaguliwa kuwa Rais, lakini kwa hali yoyote itabidi ashike madaraka kabla ya kupita siku saba." Kwahiyo, labda NEC wasimtangaze mshindi mapema wakati tunasubiria matokeo ya Zanzibar! So, nini kifanyike wakati tunasubiria uchaguzi wa Zanzibar? Ibara ya 41 (3a) inaendelea: "Mtu aliyechaguliwa kuwa Rais atashika kiti cha Rais hadi-(a) siku ambapo mtu atakayemfuatia katika kushika kiti hicho atakula kiapo cha Rais."

Hadi sasa aliyechaguliwa kuwa Rais ni JK; kwahiyo ni kwamba aendelee kula kuku Ikulu wakati tunasubiria kura za Zanzibar zitengeneze majumuisho na hizi za bara lakini kung'ang'ania eti uchaguzi wote ufutwe kwa kigezo cha kuharibika uchaguzi wa Zanzibar ni kutaka kutafuta ushindi wa mezani!
 
Nchi ya kijuha kweli hii.

Huyo mwenyekiti wa ZEC anatangaza kubatilisha matokeo peke yake.

Alifanya hivyo kwa mujibu gani?

Wenzake walikuwa wapi?

Haya, baadaye baadhi ya wenzake nao wakaitisha mkutano wakipingana naye hadharani.

Ni dhahiri kwamba kuna mgawanyiko kwenye hiyo tume na inavyoelekea kuna shinikizo toka sehemu fulani fulani.

Sasa hapa najiuliza, hivi kwa mfano hizo dosari zingekuwa zimetokea upande wa Unguja na tuseme labda Shein angekuwa anaongoza, huyo mwenyekiti angeyabatilisha hayo matokeo kweli?

Binafsi sidhani kabisa kama angeyabatilisha.

Lakini najua tu mpo ambao mnadhani bado tu angeyabatilisha.

Alichofanya huyo mwenyekiti wa ZEC ni kuthibitisha hisia tulizonazo watu wengi kuhusu hujuma na ghilba za CCM.

Kwenye ubunge watawaacha na nyie mshinde hapa na pale ili wapate turufu ya kujitetea endapo watasakamwa kwamba huwa wanaiba kura na kwamba tume zote za uchaguzi ni zao.

Lakini ikija kwenye nafasi ile yenye ujiko zaidi kamwe hawawezi kuachia hivi hivi tu. Sasa subirini waurudie huo uchaguzi halafu muone mshindi ni nani. Nawahakikishia mshindi atakuwa ni mgombea wa CCM tu, awe Shein au yeyote mwingine watakayemsimamisha.

Kwa ujinga na ujuha uliokithiri Tanzania CCM kamwe haiwezi kuondoka kwa kupitia sanduku la kura.

Narudia tena, CCM kamwe haiwezi kuondoka madarakani kwa kupitia sanduku la kura.

Anayebisha na aje anionyeshe siku ambayo CCM itatoka madarakani kwa njia hiyo.
 
Tafakuri tu ambayo wengi tunajiuliza, hivi kama CCM ndio ingekuwa inaelekea kushinda kama ilivyo Bara. Hizo Sababu zilizotolewa na ZEC unadhani CCM ingekuwa tayari kukubali kufutwa kwa uchaguzi? Maana ukiangalia kwa makini, sababu za kufutwa uchaguzi Zenji ni nyepesi sana kulingana na madudu yaliyotokea na yanayoendelea kutokea Bara. Bado nadhani tuna tatizo la kidemokrasia na uchu wa madaraka miongoni mwa viongozi wetu, hakuna anayekubali kuachia ngazi!!!
 
Tafakuri tu ambayo wengi tunajiuliza, hivi kama CCM ndio ingekuwa inaelekea kushinda kama ilivyo Bara. Hizo Sababu zilizotolewa na ZEC unadhani CCM ingekuwa tayari kukubali kufutwa kwa uchaguzi?

Hapo sasa...hebu na wewe uliza!

Maana mimi naona watu wanataka ku complicate tu mambo.

I can bet you my bottom dollar that kama CCM ndo ingekuwa inaongoza,na kama hizi hizi dosari ndo zingekuwepo, Shein jana au leo angetangazwa mshindi na kusingekuwepo huu upuuzi wa sijui kubatilisha matokeo.

Just common sense 101.
 
Sasa kuna watu wameamua kwa sababu ya chuki tu hawataki tena kutumia akili zao kwa sababu wakifanya hivyo wanaweza kubadili mawazo. Lakini hili si tatizo, itabidi tuwasaidie ndugu zetu washinde hiyo hisia kwa wakati huu ili wasije kujikuta wanakata tamaa ya mabadiliko ya kweli.

Mkuu very likely na wewe unaoperate in the same lines, not necessarily chuki lakini in the "I told ya" position. Hivyo hata wewe inclusively unaweza kuwa unafanya conclusion kimakosa. Kimsingi huu ni mgogoro wa kikatiba na unatakiwa utolewe tafsiri na constitution lawyers sio Mwanakijiji wala Januari Makamba. Hizi zote ni opinions tu and any of u can be right or wrong.
 
ZEC ndo waliandaa taratibu na kusimamia zoezi zima la upigaji kura!!

ZEC wamesema idadi ya kura ni nyingi zaidi ya idadi ya wapiga kura!! kura hizo hizo zilikwenda kwa Rais wa Zanzibar na JMT pia...

Zoezi halikua huru na haki ambalo zoezi hilo hilo lilibeba chaguzi zote!!

Sasa usichokiona kipi hapo?

Hakuna cha kuona hapo; unazungumzia vitu viwili tofauti. ZEC wamelalamikia kwenye uchaguzi wao tu. Hakuna malalamiko kwa NEC Zanzibar. Sasa huoni nini hapo? Siyo kila anayepiga kura kwenye uchaguzi wa NEC anapiga kura kwenye uchaguzi wa ZEC hata ukimuona anaingia chumba hicho hicho cha kupigia kura.
 
Mkuu very likely na wewe unaoperate in the same lines, not necessarily chuki lakini in the "I told ya" position. Hivyo hata wewe inclusively unaweza kuwa unafanya conclusion kimakosa. Kimsingi huu ni mgogoro wa kikatiba na unatakiwa utolewe tafsiri na constitution lawyers sio Mwanakijiji wala Januari Makamba. Hizi zote ni opinions tu and any of u can be right or wrong.

Cool Runnings, mbona unasema nilichosema. Siyo suala la SEif wala Lowassa hapa. Na definitely siyo suala la kina January wala kina sisi; ni suala la mahakama kwa sababu hapa kuna issue za kisheria na kwa ndani kabisa - kwa Zanzibar wenyewe - kuna suala la Kikatiba. Ila nikuhakikishie wakienda kwenye Mahakama Kuu yetu hili hata halitaenda mbali kwa sababu utengano wa chaguzi hizi mbili uko wazi mno. I stand to be corrected.
 
Back
Top Bottom