bless on
JF-Expert Member
- May 22, 2026
- 985
- 2,387
Mwekezaji nguli Charlie Munger aliwahi kusema: "Nieleze tu mahali nitakapofia, ili nisikanyage hapo kabisa maisha yangu yote."
Kama unataka hakikisho la 100% la kubaki kwenye umaskini bila kujali unalipwa mshahara mkubwa kiasi gani au unaishi nchi gani, fuata mfumo huu wa maamuzi ya kila siku:
Nunua simu ya milioni 3 kwa mkopo, au vaa nguo za gharama kubwa ambazo huwezi kuzimudu, ili tu uonekane "umevuka" mbele ya watu ambao hata hawajali kama umekula leo. Mbinu kuu ya umaskini ni kutumia fedha husizonazo, kununua vitu usivyovihitaji, ili kuwavutia watu usiowapenda.
Laumu serikali, laumu wazazi wako kwa kutokukuachia urithi, laumu mfumo wa elimu, au laumu "wanao kuonea kijicho." Mtu anayefanikiwa kuaminisha akili yake kuwa umaskini wake ni kosa la mtu mwingine, anakuwa amejinyima uwezo wa kubadilisha maisha yake mwenyewe.
Wekeza kila kitu kwenye mwonekano wa nje badala ya ubongo wako. Akili inayokataa kupokea maarifa mapya, vitabu, au ujuzi wa kisasa lakini ipo tayari kulipia vinywaji na nguo kila wikiendi na kushinda tiktok, imeweka mkataba wa kudumu na umaskini.
Baki kwenye kundi la marafiki ambao mada zao kuu kwa saa 24 ni udaku wa wasanii, mpira, na kulalamika tu. Ukikaa kwenye meza ya watu wanne ambao hawana mipango ya kesho, ni swala la muda tu kabla hujawa mtu wa tano.
Chukulia ajira au biashara yako moja kama ulinzi usiotikisika. Muda ambao wenzako wanautumia kujifunza ujuzi mpya mtandaoni au kubuni mradi mwingine baada ya kazi, wewe unautumia kufuatilia maisha ya watu wengine kwenye mitandao ya kijamii.
Umaskini mara chache sana ni bahati mbaya au laana ya familia; mara nyingi ni matokeo ya nidhamu thabiti ya kufanya maamuzi mabaya kila siku.
Kama unataka hakikisho la 100% la kubaki kwenye umaskini bila kujali unalipwa mshahara mkubwa kiasi gani au unaishi nchi gani, fuata mfumo huu wa maamuzi ya kila siku:
Nunua simu ya milioni 3 kwa mkopo, au vaa nguo za gharama kubwa ambazo huwezi kuzimudu, ili tu uonekane "umevuka" mbele ya watu ambao hata hawajali kama umekula leo. Mbinu kuu ya umaskini ni kutumia fedha husizonazo, kununua vitu usivyovihitaji, ili kuwavutia watu usiowapenda.
Laumu serikali, laumu wazazi wako kwa kutokukuachia urithi, laumu mfumo wa elimu, au laumu "wanao kuonea kijicho." Mtu anayefanikiwa kuaminisha akili yake kuwa umaskini wake ni kosa la mtu mwingine, anakuwa amejinyima uwezo wa kubadilisha maisha yake mwenyewe.
Wekeza kila kitu kwenye mwonekano wa nje badala ya ubongo wako. Akili inayokataa kupokea maarifa mapya, vitabu, au ujuzi wa kisasa lakini ipo tayari kulipia vinywaji na nguo kila wikiendi na kushinda tiktok, imeweka mkataba wa kudumu na umaskini.
Baki kwenye kundi la marafiki ambao mada zao kuu kwa saa 24 ni udaku wa wasanii, mpira, na kulalamika tu. Ukikaa kwenye meza ya watu wanne ambao hawana mipango ya kesho, ni swala la muda tu kabla hujawa mtu wa tano.
Chukulia ajira au biashara yako moja kama ulinzi usiotikisika. Muda ambao wenzako wanautumia kujifunza ujuzi mpya mtandaoni au kubuni mradi mwingine baada ya kazi, wewe unautumia kufuatilia maisha ya watu wengine kwenye mitandao ya kijamii.
Umaskini mara chache sana ni bahati mbaya au laana ya familia; mara nyingi ni matokeo ya nidhamu thabiti ya kufanya maamuzi mabaya kila siku.