Mwanaume Mwema: Kuvumilia au Kujiheshimu?

Mwanaume Mwema: Kuvumilia au Kujiheshimu?

Zack Abdul

JF-Expert Member
Joined
Mar 9, 2026
Posts
1,098
Reaction score
871
Tafadhali wafundisheni watoto wenu wa kiume kwamba kuwa mwanaume mwema haimaanishi kuwa mtu wa kuvumilia dharau, misukosuko ya kihisia, udanganyifu wa kisaikolojia, au machafuko ya mara kwa mara kutoka kwa watu ambao hawajajifunza kuwaheshimu wengine kwa utu wa msingi.

Wavulana wengi hukua wakiamini kwamba uvumilivu unamaanisha kukaa kimya na kuvumilia tabia mbaya.

Wanafundishwa kwamba kuvumilia dharau ni ishara ya ukomavu.

Kwamba kuondoka ni udhaifu.

Kwamba kuweka mipaka ni ukatili.

Kwamba kulinda amani yao ya ndani kunawafanya wawe si waungwana.

Ndiyo maana hubaki.

Huvumilia kejeli na dharau.

Hutoa visingizio kwa tabia za udanganyifu.

Hubeba mzigo wa misukosuko ya kihisia ya wengine.

Na polepole hujipoteza wakijaribu kuthibitisha kwamba wao ni “wanaume wema.”

Lakini mwanaume wa kweli mwenye maadili bado ana viwango vyake.

Anaweza kuwa mtulivu bila kuwa dhaifu.

Anaweza kupenda bila kuruhusu kutendewa vibaya.

Anaweza kuwa mwenye heshima bila kubeba mzigo wa kihisia wa mtu ambaye hataki kuwajibika kwa tabia zake.

Kwa sababu kulea wanaume wema hakupaswi kumaanisha kulea wanaume wanaotelekeza kujiheshimu ili tu wajione wanastahili kupendwa.

Wafundisheni watoto wenu wa kiume kuwaheshimu wanawake.

Wafundisheni kuongoza kwa wema.

Wafundisheni kulinda, kuwajibika, na kuwasiliana kwa ukomavu.

Lakini pia wafundisheni jambo hili:

Heshima lazima iwe ya pande zote mbili.

Mwanaume hapaswi kulazimika kuvumilia dharau za kila mara ili kuthibitisha kwamba ana moyo mwema.

Wafundisheni kutambua udanganyifu wa kihisia.

Wafundisheni kutambua machafuko ya kihisia.

Wafundisheni kutambua pale ambapo mtu anaendelea kuvuka mipaka bila kuwajibika kwa matendo yake.

Na muhimu zaidi—

Wafundisheni kwamba kuondoka mahali penye dharau si udhaifu.

Ni kujiheshimu.

Kwa sababu mwanaume mwenye nguvu anajua tofauti kati ya kumpenda mtu na kujipoteza mwenyewe akijaribu kumuokoa mtu ambaye anakataa kumtendea kwa heshima inayostahili.

Dr.Zack ✍️
 
1780326618405.gif
 
Back
Top Bottom