Mwakyembe apiga stop mabasi kutozwa ushuri vituoni

Mwakyembe apiga stop mabasi kutozwa ushuri vituoni

Ni habari nzuri hii CS.

Kinadharia inatakiwa ieleweke kwamba kwa abiria kulipa nauli ya mabasi na zingine za vituoni humo mabasi yanakuwa yamekwishalipia gharama za kutumia vituo hivyo.

Mheshimiwa Mwakyembe anatakiwa atume wasomi watembelee nchi za wenzetu na waangalie namna vituo na viwanja vya ndege vinavyoendeshwa bila mizengwe wala husda.

Kwa wale walio nchi kama za UK kunavituo vingine vya mabasi ni vidogo sana kama kituo kimoja kinaitwa Golders Green kilichopo kaskazini mwa jiji la London. Kituo hiki ni kidogo sanalakini kinachukuamabasi mengi sana yanayosafari mbali pia lakini pana mfumo unaoeleweka.

Lakini tatizo kuna watu wanafika kutembea nchi za wenzetu wakiwa na nafasi ya kujifunza lakini wakirudi nyumbani hakuna kitu.

Hivi ile ziara ya Askari wa Usalama barabarani kule Ujerumani imewafundisha nini askari wetu? maana Ujerumani inaongoza kwa mfumo bora wa barabara Ulaya.


We vipi? Wenzako ni mashindano ya kuvaa suti waendapo nje ya nchi. Karibuni hivi nilipata kuvunjika mbavu ndani ya ndege jamaa anavyojipitisha na suti kutoka isle hii hadi nyingine huku inaonekana kama kaipachika kwenye mkwaju vile. Anaonekana ilikuwa awamu yake ya kwanza kukwea pipa kwenda huko ughaibuni. Hawanaga ile kitu kujifunza kwa wayaonayo bali kushangaashangaa tu.

Wewe na wengine wengi wamejitahidi kuwapa hapa darasa lakini hawafunguki, tatizo ndio hili elimu imewapiga kumbo. Wenyewe wanachofikiria ni kutundika shahada majumbani hata zilizo feki kumbe elimu si shahada. Wengi wameelimika kwa kufungua akili na mioyo yao kujifunza kwa kuona na wamefanya makubwa kuiga waliyoyaona. Wao wanafikiri ni vyeti. ndio haya sasa ya kupeleka sekondari wanafunzi wasiojua kusoma na kuandia na walimu kuanza kuwafundisha madarasa ya chekechea.
 
Marufuku hizo uwe unazirekodi na kuzifuatilia kwa ukaribu maana kuchimba dawa tunaendelea kama kawa au umesahau kama ulipiga marufuku?
 
Hili la ushuru wa wasindikizaji kuingia kwa kingilio pale Ubungo nimeliona Tanznaia tu. Kwa kawaida ushuru hutozwa kwenye tiketi hiyo inatosha, sasa kuwabebesha wasindikizaji utozwaji gatini naona ni ulaji tu.
Mkuu si unajuwa tena, jamaa wanabuni mbinu nyingi za ulaji - si ajabu ukakuta wanachapisha tiketi zao binafsi, mapato yanaishia tumboni street na hakuna ufatiliaji/uwajibikaji!!!!!
 
mwakyembez_300_187.jpg

Waziri wa Uchukuzi​
Dr. Harrison Mwakiembe​

Waziri Mwakiembe amepiga marufuku magari ya abiria kulazimishwa kuingia vituoni kwa lengo la kulipa ushuru kwenye vituo vilivyoandaliwa na halmashauri za miji. Amesema njia hiyo husaidia kukuza rushwa na pengine kuchelewesha safari za mikoani.

Waziri Mwakiembe alifanya safari ya kushtukiza kituo cha mabasi cha Ubungo. Alisema malalamiko ni pamoja na kwamba hata mabasi kama hayateremshi au kupakia abiria hulazimishwa kupitia vituo hivyo na hivyo kuchelewesha safari za abira na pengine kusababisha kushimiri kwa rushwa.

Moja ya vituo vinavyoleta usumbufu huo ni Ubungo, Mbezi, Kibaha, Morogoro, Iringa, Mafinga, Nzega, nk.



  • Binafsi nilishuhudia mara kadhaa nilipotumia usafiri wa basi niliposafiri kwenda mikoa ya Kusini Nyanda za juu ucheleweshaji na usumbufu wa kupitia vituo ambavyo nilishuhudia hakuna abiria aliyeteremka au kupanda ni Kibaha, Iringa, na Mafinga.

We fikiria basi liendalo Mbeya kulazimishwa liingie stendi ya Makambako ambayo ipo Km 5 kuelekea Njombe na wakati hakuna abiria ashukaye ,huu ni usumbufu ambao mi nilikuwa nalaani kila siku,na pia nilikuwa nashangaa huu ushuru kwanini uwe kwa mabasi ya abiria tu,mbona malori hayalazimishwi kupitia kwenye vituo vya kutoa huo ushuru,pia nafikiri halmashauri zetu zimekosa ubunifu wa kupata mapato,ni kama bajeti ya taifa lazima ushuru utoke kwenye sigara/bia n.k kwa hiyo kila halmashauri imeiga kutoza ushuru feki wa mabasi yanayopita kwenye wilaya ambazo zipo kwenye barabara kuu,na tujiulize zile wilaya ambazo haziko kwenye barabara kuu zimeshindwa kujiendesha kwa kutokua na huo ushuru,kwa hilo hongera waziri Mwakie
 
Utekelezaji wa agizo hilo uanze mara moja tafadhali, heko Mwakyembe.
Na pale Mwenge wangetoa ushuru siamini kama kweli ule ushuru unaenda ukostahili,kwanza jamaa wale (wote wana vitambi)huchukua hata ushuru wa wanaouza mle ndani ya kituo,najiuliza kwanini iwe ni kituo cha mabasi cha Mwenge tu ndio daladala zitoe ushuru wakati kile cha Ubungo hawatoi au pale relwe karibu na TRA hawatoi,cha Mwenge kina nini zaidi,naona ni ufisadi kama ulivyokuwa kwenye Ubungo Bus terminal ya akina Kinje
 
Tangu agizo litolewe hadi leo mabasi bado yanalazimishwa kuingia. Tena ajabu zaidi nimeona leo basi la kwenda mwanza limeingia stendi dodoma lakini halikusimama limezunguka tu, askali na wafanyakazi wa kituo wamelizuia eti linatakiwa kusimama!
 
We fikiria basi liendalo Mbeya kulazimishwa liingie stendi ya Makambako ambayo ipo Km 5 kuelekea Njombe na wakati hakuna abiria ashukaye ,huu ni usumbufu ambao mi nilikuwa nalaani kila siku,na pia nilikuwa nashangaa huu ushuru kwanini uwe kwa mabasi ya abiria tu,mbona malori hayalazimishwi kupitia kwenye vituo vya kutoa huo ushuru,pia nafikiri halmashauri zetu zimekosa ubunifu wa kupata mapato,ni kama bajeti ya taifa lazima ushuru utoke kwenye sigara/bia n.k kwa hiyo kila halmashauri imeiga kutoza ushuru feki wa mabasi yanayopita kwenye wilaya ambazo zipo kwenye barabara kuu,na tujiulize zile wilaya ambazo haziko kwenye barabara kuu zimeshindwa kujiendesha kwa kutokua na huo ushuru,kwa hilo hongera waziri Mwakie

Umenena, pale Makambako kutoka Barabara kuu iendayo mbeya hadi Stand ya mabasi ni mbali mno, Kuchelewesha safari na kuingiza hasara ya wamiliki wa mabasi. Halafu stand yenye ni mashimo tu basi likipita pale kwa siki moja bila kusambasa leaf spring ni bahati. Hela wanazokokotoa toka kwa wenye mabasi sijajua wakozipeka vinginevyo wenye mabasi wagomee hadi mashimo yale yazibwe. Bora Stand wangeisogeza pale karibu na TAZARA Station kwa vile abiria akitoka tazara anaweza kuwahi basi, sasa toka TAZARA hadi stand ya mabasi hifiki hadi umekodi cab wakati mtu bajeti hairuhusu na hata kama ingeruhusu usumbufu tu kwa abiria na wamiliki wa mabasi.

Mara moja ilipokuwa mara ya kwanza kutumia njia hiyo nilianza kumlalamikia dereva kwamba mimi siendi Njombe au Songea maana alipochepuka ilionyesha kibao cha Songea. Wakaniambia wanaenda bus stand na kisha kuendelea na safari ya Mbeya. Nilishangaa umbali ule toka barabara kuu ni usumbufu sana tu.

Nchi za wenzetu walioendelea ni majiji makubwa ndiyo yanakuwa na bus terminal, miji midogo mabasi huwa na bus stop maeneo ambayo ni rahisi kwa abiria kupanda na kuhakikisha basi halipotezi muda kuzunguka kwa vile time sounds money.
 
Tangu agizo litolewe hadi leo mabasi bado yanalazimishwa kuingia. Tena ajabu zaidi nimeona leo basi la kwenda mwanza limeingia stendi dodoma lakini halikusimama limezunguka tu, askali na wafanyakazi wa kituo wamelizuia eti linatakiwa kusimama!
 
Ni kweli ushuru unaotozwa na baadhi ya miji inasababisha usumbufu hasa kwa abiria wa safari ndefu lakini namshauri Mwakyembe kwa ushirikiano na wizara ya Ujenzi na Polisi watafute ufumbuzi wa ucheleweshaji mkubwa wa mabasi ya abiria kati ya Dsm na Morogoro. Ni kero kubwa kusafiri ktk njia hii.
 
Nadhani waziri alilofanya nilamsingi sana. Pamoja nahilo huku Tanga wilaya ya Lushoto, jimbo la Bumbuli ukiwa unaelekea huko hata ukiwa na gari ndogo binafsi lazima ulipie ushuru ukiwa unaingia jimbo hilo. Nilijiuliza maswali kama ukiwa unatokea mkoa mwingine na kila jimbo au halmashauri uwe unalipia ushuru utalipa shilingi ngapi? Waziri liangalie nahili
 
hili nafikikiri bado utekelezaji wake nimetoka arusha leo kwa bus nimeona pale mwanga pia korogwe bado wanatozwa ushuru sa sjui ni madereva hawalijui ili au ni nini kinachoendelea
 
Tangu agizo litolewe hadi leo mabasi bado yanalazimishwa kuingia. Tena ajabu zaidi nimeona leo basi la kwenda mwanza limeingia stendi dodoma lakini halikusimama limezunguka tu, askali na wafanyakazi wa kituo wamelizuia eti linatakiwa kusimama!

ujue viongozi wetu ni wakurupukaji wazuri wanaonena sana pasipo na vitendo, hapo yeye kakataza ila kuweka wafuatiliaji ili litimizwe hafanyi inaishia kusemwa tu cjui ndo wanaamini ni njia ya kupata kura kipindi kijacho?
 
Binafsi ckupingi mwakyembe najua uko fit,ila ushauri tu bajet ya nchi kwA maana ya mapato na matumizi yakishapitishwa na bunge na kubalance, maamuzi yako kama kiongozi yanakua na financial implications ilitakiwa wataalam wako wakwambie alternative ya chanzo ulichofuta, sababu nje ya hapo ni madeni ya taifa yenye longo longo nyingi na ambayo wanaokushabikia saivi watakukana bila kujua we ni mojawapo uliyeyaleta. ni hayo tu.
 
Alilofanya Mwakyembe ni sawa kabisa,ingawa ninawasiwasi na utekelezaji wa agizo hilo kwani baadhi ya halmashahuri zina mawakala wa kukusanya ushuru ktk vituo hivyo ambapo kwao ni chanzo cha mapato,na kwakuwa viongozi wengi wa halmashauri ni wavivu wa kutafuta vyanzo vya mapato, najua watang'aka nakulalamika sana na hatimae kuwa usumbufu kwa wasafiri na wenye mabsi.
 
Back
Top Bottom