Mkataba mwingine wa kijinga: Liganga na mchuchuma

Mkataba mwingine wa kijinga: Liganga na mchuchuma

Hapo umeshindwa kutofautisha serikali inapata nini kama kodi na shareholders??
Serikali kupata siyo ishu maana kodi lazima ichukuliwe....but shareholders!!!!... ardhi yetu madini yetu...Serikali inatakiwa iwe inanunua share za kutosha hata asilimia zaidi ya 40 ikiwezekana hata kupitia domestic investors....au ingeweka wazi kwamba 40% of share ziuzwe kwa domestic investors ili kuongeza ajira kwa wazawa na transfering of technology. Kuwapa foreigner 80% share hata vyuma vya kujenga madaraja havitapatikana.
Otherwise sioni zitto alienda kusimamia nini pale kama naye hakuona hilo.

Kama uina idea ya masuala ya uchumi nadhani usingeweza kutamka hayo.
Kama umenunua gari kwa milioni 20 kuifanya Cab, halafu unamkabidhi mtu aliendeshe kwa gharama zake mafuta, vipuli nk, halafu we unashinda tu upenuni na kusubiri jioni akuletee mapesa. Kwa vyo vyote 20% ni kubwwa kwako kuliko uliyemkabidhi gari napopambana na mengi mitaani, traffic nk. Jaribu kufikiri kwanza gharama za uendeshaji wa makaa hayo? Kusubiri baadaye wakati tunahitaji kujenga reli kuunganisha bandari ya Mtwara na Mbambabay kiungo na Malawi papo hapo kuiunganisha na Tazara, hapo manufaa ya taifa huyaoni wakati serikali haitatuoa pesa kujenga reli hiyo.

Mjerumani alipojenga reli ya kati serikali ya mkoloni ya wadachi ilipata share kiasi gani? Jibu ni 0%. Lakini reli ndio mkombozi wa usafiri wa walio wengi kwa miaka 50. Ndicho anachokwenda kufanya mchina lakini wengine hapa wanaoni kitu, ni kiza to tolo.
 
Kama uina idea ya masuala ya uchumi nadhani usingeweza kutamka hayo.
Kama umenunua gari kwa milioni 20 kuifanya Cab, halafu unamkabidhi mtu aliendeshe kwa gharama zake mafuta, vipuli nk, halafu we unashinda tu upenuni na kusubiri jioni akuletee mapesa. Kwa vyo vyote 20% ni kubwwa kwako kuliko uliyemkabidhi gari napopambana na mengi mitaani, traffic nk. Jaribu kufikiri kwanza gharama za uendeshaji wa makaa hayo? Kusubiri baadaye wakati tunahitaji kujenga reli kuunganisha bandari ya Mtwara na Mbambabay kiungo na Malawi papo hapo kuiunganisha na Tazara, hapo manufaa ya taifa huyaoni wakati serikali haitatuoa pesa kujenga reli hiyo.

Mjerumani alipojenga reli ya kati serikali ya mkoloni ya wadachi ilipata share kiasi gani? Jibu ni 0%. Lakini reli ndio mkombozi wa usafiri wa walio wengi kwa miaka 50. Ndicho anachokwenda kufanya mchina lakini wengine hapa wanaoni kitu, ni kiza to tolo.
Tutasema sana na kujivua elimu lakini kama hatuwezi kuchimba makaa ya mawe sisi wenyewe, tukazalisha umeme sisi wenyewe hakuna sababu ya kujivunia elimu hiyo...


Tutapiga kelele weee lakini kama leo tunashindwa hata kufua chuma utaalam waliokuwa nao wazungu toka karne 10 zilizopita, tunashindwa hata kutengeneza glass za maji zinazotokana na udongo ni upuuzi mtupu kuzungumzia maswala mengine mazito kama haya pasipo kwanza kujitazama sisi wenyewe...

Matatizo ktk mikataba yetu ipo na itaendeleoa kuwepo kutokana na ukosefu wa elimu ktk matumizi yake. Hata hii mikataba ukiitazama ni ujinga mtupu afadhali hata yule mwenye gari akalikodisha huweka kwanza gharama za maintanance, mtaji aloingiza na kadhalika kupiga mahesabu ya faida kabla hajafanya maamuzi magumu kama hayo..

Nijuacho mimi ktk mkataba huu kuna mtego mkubwa sana ambao NDC watashindwa na matokeo yake tutakula mifupa kama ya mbwa. Leo China wameingiza 3bil ktk mradi huo na siku ukianza kazi utathaminiwa zaidi ya bil 10 na NDC hawataweza kununua hata asilimia 1 zaidi ya hiyo 20 waliyochukua ambayo inategemea na makubaliano. Yawezeksana kabisa kutokana na matumizi tukaondoka watupu na hiyo share ya asilimia 20 kuwa ktk matumizi na gharama za uzalishaji hivyo tunatoka watupu ktk faida. Mikataba ina mengi sana ya kuyatazama hasa inapofikia maswala ya share na binafsi ningependa sana mkataba huo ungepitia bungeni kwanza kabla ya kufikiwa makubaliano ili vipengele vya mkataba mzima viwe wazi.
Miaka mitano iliyopita bunge la Marekani walikataa kupitisha mkataba wa shirika kubwa la bandari la Dubai kutokana na vipengele ambavyo havikukubalika, but again we have no choice! sisi ni malimbukeni, watumwa na hatuna elimu isipokuwa ile ya kunukuu vitabu kama hadithi.
 
Sisi Watanzania ni watu wa ajabu sana. NDC na kampuni ya kichina Hongda wameunda kampuni mpya (TCIMR) ambayo ndio itachimba coal, kuzalisha umeme na kufua chuma. TCIMR watapata mkopo wa $3bn, (dhamana ni coal na iron ore deposit mali ya Tanzania) na mkopo utalipwa kwanza kabla ya faida yoyote kugawanjwa.

Sasa kwa nini Joint Venture TCIMR ina shareholding structure ya 20% TZ na 80% Hongda ?? Kwa nini isiwe 50% kwa kila upande, ukitilia maanani mkopo ni wa bank ya china under udhamini wa coal na iron yetu??

Why 20% kwa TZ???? Naomba majibu kutokana na maelezo ya hali halisi hapo juu.

Sisi WaTanzania na viongozi wetu wote machizi, kazi yetu ni maneno mengi lakini hamna lolote upuuzi mtupu.
 
Tutasema sana na kujivua elimu lakini kama hatuwezi kuchimba makaa ya mawe sisi wenyewe, tukazalisha umeme sisi wenyewe hakuna sababu ya kujivunia elimu hiyo...


Tutapiga kelele weee lakini kama leo tunashindwa hata kufua chuma utaalam waliokuwa nao wazungu toka karne 10 zilizopita, tunashindwa hata kutengeneza glass za maji zinazotokana na udongo ni upuuzi mtupu kuzungumzia maswala mengine mazito kama haya pasipo kwanza kujitazama sisi wenyewe...

Matatizo ktk mikataba yetu ipo na itaendeleoa kuwepo kutokana na ukosefu wa elimu ktk matumizi yake. Hata hii mikataba ukiitazama ni ujinga mtupu afadhali hata yule mwenye gari akalikodisha huweka kwanza gharama za maintanance, mtaji aloingiza na kadhalika kupiga mahesabu ya faida kabla hajafanya maamuzi magumu kama hayo..

Nijuacho mimi ktk mkataba huu kuna mtego mkubwa sana ambao NDC watashindwa na matokeo yake tutakula mifupa kama ya mbwa. Leo China wameingiza 3bil ktk mradi huo na siku ukianza kazi utathaminiwa zaidi ya bil 10 na NDC hawataweza kununua hata asilimia 1 zaidi ya hiyo 20 waliyochukua ambayo inategemea na makubaliano. Yawezeksana kabisa kutokana na matumizi tukaondoka watupu na hiyo share ya asilimia 20 kuwa ktk matumizi na gharama za uzalishaji hivyo tunatoka watupu ktk faida. Mikataba ina mengi sana ya kuyatazama hasa inapofikia maswala ya share na binafsi ningependa sana mkataba huo ungepitia bungeni kwanza kabla ya kufikiwa makubaliano ili vipengele vya mkataba mzima viwe wazi.
Miaka mitano iliyopita bunge la Marekani walikataa kupitisha mkataba wa shirika kubwa la bandari la Dubai kutokana na vipengele ambavyo havikukubalika, but again we have no choice! sisi ni malimbukeni, watumwa na hatuna elimu isipokuwa ile ya kunukuu vitabu kama hadithi.

Well said Mkandara,
Pamoja na hayo uliyoyasema, in addition; Government of Tanzania wako irresponsible; hawataki kufanya kazi ngumu ili wapate malipo ya kazi yenye mapato. Walipoambiwa kuwa hizo USD 3 billion ni za bure kutoka China wakaona kuwa wamewawahi Wachina, kumbe hawajui kuwa hakuna bia ya bure ulimwenguni. Sichuan Hongda si kampuni ya serikali China, wala haina jian la Iron and Steel, sasa ikupe wewe hizo billion how, unafikiri wale shareholders wa hiyo kampuni wajinga? Hatujui mkataba umeandikwa nini, ni hapo tu wakati utakapoflop ndiyo tutajua.

Na wamesma kabisa wanaunda kampuni "a common company" ambayo itafanya hizo kazi, Zipi? Halafu wanasema Sichuan Hongda wana cash USD 660 million tayari. Kwa hiyo zingine almost USD 2.4 billion itabidi hiyo kampuni ikope. Who will be a guarantor? obivius the government of Tanzania, share yako 20% halafu unaguarantee USD 2.4 billion.

Bila hata Sichuan Hongda kuchukua hizo share 80% NDC wangeweza co- contract a technology company na kuchukua hizo USD 3 billion bila matata huko huko China.

Halafu msemo umebadilika kabisa, watachima makaa ya mawe halfu watazalisha umeme, good, ya pili ambayo kweli imekuwa ikiumiza vichwa hapa hii ya chuma; sijui Mzindakaya anajua maana ya hiyo kuchima Chuma, maana kama ni chuma ni Iron kwa hiyo Iron Oe itachimbwa, lakini hatuelezwi hiyo Iron ore ikichimbwa itasafirishwa au tutattengeneza steel, maana steel ndiyo yenye thamani.

Term Iron Ore lakini katika yale madini tuliambiwa kuna titanium, vanadium, etc etc na rare earths, je hizo zimeongelewa? Suala la marketing nalo ni utata, nani atacontrol?

Mwisho kama alivyosema Mkanadar sisi na IQ zetu must be questionable, we don't think properly; hizo share 49% haziwezi kunulika hata kidogo. Na hata tukiforce kununua mkataba unalimit only 49% why??

Hebu tungoje na tuone!!
 
Well said Mkandara,
Pamoja na hayo uliyoyasema, in addition; Government of Tanzania wako irresponsible; hawataki kufanya kazi ngumu ili wapate malipo ya kazi yenye mapato. Walipoambiwa kuwa hizo USD 3 billion ni za bure kutoka China wakaona kuwa wamewawahi Wachina, kumbe hawajui kuwa hakuna bia ya bure ulimwenguni. Sichuan Hongda si kampuni ya serikali China, wala haina jian la Iron and Steel, sasa ikupe wewe hizo billion how, unafikiri wale shareholders wa hiyo kampuni wajinga? Hatujui mkataba umeandikwa nini, ni hapo tu wakati utakapoflop ndiyo tutajua.

Na wamesma kabisa wanaunda kampuni "a common company" ambayo itafanya hizo kazi, Zipi? Halafu wanasema Sichuan Hongda wana cash USD 660 million tayari. Kwa hiyo zingine almost USD 2.4 billion itabidi hiyo kampuni ikope. Who will be a guarantor? obivius the government of Tanzania, share yako 20% halafu unaguarantee USD 2.4 billion.

Bila hata Sichuan Hongda kuchukua hizo share 80% NDC wangeweza co- contract a technology company na kuchukua hizo USD 3 billion bila matata huko huko China.

Halafu msemo umebadilika kabisa, watachima makaa ya mawe halfu watazalisha umeme, good, ya pili ambayo kweli imekuwa ikiumiza vichwa hapa hii ya chuma; sijui Mzindakaya anajua maana ya hiyo kuchima Chuma, maana kama ni chuma ni Iron kwa hiyo Iron Oe itachimbwa, lakini hatuelezwi hiyo Iron ore ikichimbwa itasafirishwa au tutattengeneza steel, maana steel ndiyo yenye thamani.

Term Iron Ore lakini katika yale madini tuliambiwa kuna titanium, vanadium, etc etc na rare earths, je hizo zimeongelewa? Suala la marketing nalo ni utata, nani atacontrol?

Mwisho kama alivyosema Mkanadar sisi na IQ zetu must be questionable, we don't think properly; hizo share 49% haziwezi kunulika hata kidogo. Na hata tukiforce kununua mkataba unalimit only 49% why??

Hebu tungoje na tuone!!
Yapo ndio hivyo tena wenzetu huku wakikushindwa kabisa basi watakupa Uraia kesho ili mradi ubakie nchini mwao ulipe tax na wahakikishe mzalishaji ni raia wa nchi yao hata kama wewe ni Mchina. Na kama shirika la China linataka kuchukua mradi mkubwa kama huu basi wao pia huomba kupewa nafasi sawa na kuwekeza China ktk miradi yao. Unapokosa elimu na hasa exposure kuelewa jinsi mashirika haya yanavyovamia Afrika ili kuzijenga nchi zao ktk mfumo ule ule tuloukataa wakati wa ukoloni basi inakuwa taabu sana maanake tulipokuwa tukipigania Uhuru ELIMU ilikuwa swala kubwa zaidi ya yote lakini kwa bahati mbaya graduates wetu wamenukuu vitabuna kuhifadhi maandishi lakini hawawezi kabisa kuziweka elimu zao kufanya kazi..


Kama ulivyosema hapo juu, hakuna shirika hata moja linalokuja na fedha zake za uwekezaji hakuna isipookuwa shirika hilo linapata dhamana ya kupewa mkopo kwa mali yetu na bank zinahakikisha tunafungwa ktk mkataba ambao hayo mashirika yakishindwa mdaiwa ni sisi wenye dhamana ya madini na sii shirika.

Kwa hiyo miaka 50 ya Uhuru tumetoka kapa ikiwa wananchi wetu hawajawa na elimu na uwezo wa kuvua chuma wala kuzalisha makaa ya mawe we still have to import experts wanaoondoka na asilimia 80 na believe me by the time shirika limeanza kuzalisha hizo asilimia zilizobakia NDC hawataweza kuzinunua katu, kutokana na thamani itakayo pandishwa pia tukubali kwamba kutokana na Ufisadi nchini hawa wachina wanaweza hata kuzinunua hizo hisa 20 na sii NDC kununua zaidi baada ya kuwa changanya akili NDC ikajikuta inakula hasara juu ya hasara kwa miaka ya kwanza ktk kulipa interest na other charges. Tumeuza vingapi ambavyo tulikuwa share na wawekezaji wa nje!

Pia nachoogopa sana ni kama tutafuata standard za uzalishaji kama zinavyotakiwa kwa sababu China hadi sasa hivi inalaumiwa sana ktk uzalaishaji wa makaa ya mawe nchini mwao kwa ongezeko kubwa la polution.. Sasa kama hawajali safety ya mazingira yao huko makwao sijui itakuwaje huku ugenini!.
 
Kama uina idea ya masuala ya uchumi nadhani usingeweza kutamka hayo.
Kama umenunua gari kwa milioni 20 kuifanya Cab, halafu unamkabidhi mtu aliendeshe kwa gharama zake mafuta, vipuli nk, halafu we unashinda tu upenuni na kusubiri jioni akuletee mapesa. Kwa vyo vyote 20% ni kubwwa kwako kuliko uliyemkabidhi gari napopambana na mengi mitaani, traffic nk. Jaribu kufikiri kwanza gharama za uendeshaji wa makaa hayo? Kusubiri baadaye wakati tunahitaji kujenga reli kuunganisha bandari ya Mtwara na Mbambabay kiungo na Malawi papo hapo kuiunganisha na Tazara, hapo manufaa ya taifa huyaoni wakati serikali haitatuoa pesa kujenga reli hiyo.

Mjerumani alipojenga reli ya kati serikali ya mkoloni ya wadachi ilipata share kiasi gani? Jibu ni 0%. Lakini reli ndio mkombozi wa usafiri wa walio wengi kwa miaka 50. Ndicho anachokwenda kufanya mchina lakini wengine hapa wanaoni kitu, ni kiza to tolo.
Hivi mkuu tunashabikia huu mkataba sababu ya unafuu wake kulinganisha na mingine au kwakuwa ni mkataba bora? Hiyo 20% ni kwenye profit? Kama ni profit hawa jamaa wata make loss kwenye hesabu zao na kurepatriate profit yao through purchases cost and expenses! Nilisema mapema,hivi kwanini tunaogopa kuwekeza wenyewe kupitia serikali plus sector binafsi while mradi kwa nature yake ni utakuwa very productive? Kwani ni lazima kizazi hiki kione faida ya mradi kwa haraka? Tunatafuta sifa za kisiasa kuhadaa wenye upeo mdogo.huu mradi faida yake ndogo isitupumbaze.hata hizo ajira mnazosema watu wetu watapata tumejiuliza kama tuna system nzuri kuhakikisha maeneo yote ambao tunao wataalamu waajiriwe watanzania? Sasa hivi watanzania kibao hawana ajira huku viwanda na makampuni kibao tena hapahapa Dar wamejaa wahindi wasio na uraia na wengine wana work permit tofauti na malengo ya visa zao! Wapo wengi mjini humu kila ofisi wengine wanafanya kazi hadi za sekretari! Ufanyike msako ghafla chini ya maafisa waaminifu muone! Hatufaidiki na ajira za wawekezaji,wanafaidika ni wachache mno,wengi hata ukipata nafasi mishahara mbuzi while wao hata kama unamzidi elimu mishahara kufuru! Nachukia sana mnaotaja ajira kama moja ya faida while hizi zilizopo tu hatufatilii kitu.wahindi na wachina najua hata leo pale airport wataingia kwa kisingizio cha kutembelea ndugu alafu kwao hawarudi baadae wanapewa uraia! Hakuna udhibiti wala misako ya ghafla na kwa siri kwenye maofisi.Tanzania bado ajira ni nyingi kwa wasomi tulionao ni uzembe wa serikali na hongo mbuzi wanazopewa maafisa pale uhamiaji na kutoa work permit za kipuuzi! Inakera sana mpaka natamani wazalendo tupite maofisi wenyewe na kuwatimua wote maana wengine hata kiswahili hawajui,very simple to recognise them! Kibaya zaidi wengi tunajua tena mpaka mawaziri lakini kwavile wanawaombea watoto wao nafasi kwenye hizo taasisi hawachukui hatua zozote! Shame on us all!!!
 
Wahenga walisema, "Bora kukosa mali upate akili". Sina uhakika kama usemi huu ni wa kweli? kwani kwa kuingia mikataba ya haraka na yenye kuwanyonya Watanzania eti kwa kisingizio cha kupata 20% na meg.watt 300, na eti hakuna mkataba wa madini wenye asilimia kubwa kama hii, si hoja. Ukweli unabaki UTAPELI mwingine.
 
Tuendelee kusubiri ilhali tunaendelea kumaliza raslimali zetu kwa kuwagawia wageni, tunapaswa kusema badala ya kusubiri!
 
Binafsi ziwaamini viongzi wetu katika mikataba, ikiemo hii ya madini. Lakini katika hili naona kama angalau wamejaribu kusikia kilio cha waTz. Tunaanza 20% halafu baada ya ku- break even tunapata 49%. Kwa muda huo wote tutakuwa tumepeta ajira, umeme na mafanikio mengi. Inatia moyo kwamba kuna matumaini ya shares kuongezeka kuliko hiyo 3% ya dhahabu na almasi.

Sehemu kubwa ya hela wanatoa wachina, na watakuwa wamekopa kutoka mabenki na wanahitaji kurudisha mikopo hiyo na riba kwa muda maalum. Let's give them a chance. Ni mradi mkubwa sana ambao unaweza kuwa na impact katika uchumi wa Taifa letu.
 
Kuna mtu kaandika sababu kubwa ya huu mkataba wa Chifu Mangungo ni ukosefu wa mtaji kwa upande wa Tanzania! Hivi kama tungetumia zile Tsh 1.7 trillion za 'stimulus' package kwenye huu mradi Wachina tungewahitaji kwa lipi? Hivi ni kweli hivi organisations zilizopata stumulus money zilihitaji kiasi hicho? na kama hawakupata hela wananchi wangekufaa njaa? TSHS 1.7 trillion zingeondoa tatizo la umeme kabisa.

Pili the main push ya huu mkataba ni kuweza kujenga pipeline ya kusafirisha gas toka Mtwara hadi Dar. So far so good. but think again, kwanini tunajenga pipeline na sio kujenga hii main infrastructure huko huko Mtwara then connect na grid ya taifa kupitia Kihansi? Hivi ni lazima connections zote zifanyike Dar es Salaam? Logically, kwanini tunaweka miundo mbinu yote in one area (DAR)? Hata kiusalama sio wazo zuri. Na tukumbuke jinsi Dar ilivyojaa mitambo ya umeme!

Kinachojitokeza hapa ni kwamba kuna mapungufu makubwa sana kwenye thinking ya watendaji wetu wakubwa na hapa ningependa niseme Ngeleja hana ubunifu wa kukabiliana na wizara nyeti kama hii. Ila kubwa zaidi ni kwa nini rais (despite all the malfunctions) bado anaona Wizara moja ina uwezo wa kusimamai MADINI & UMEME? And worse mtu anayefaa kusimamia hii wizara ni mwanasheria (with a dismal record in his field) Ngeleja? Hapa ndio China, Canada-Barrick, USA -Symbion na wengine wanashindwa kuamini bahati waliyonayo. Shamba la bibi.

Nimalizie, yes tunahitahi umeme, and yes tunahitaji capital injection lakini matatizo yetu yanaweza kabisa kutatulika kwa kuangalia 'inwards'. Na kama nilivyoonesha kuna Tshs 1.7 trillion zime-stimulate the wrong instistutions. Watu wa nje wawe ku-suppliment our efforts. 80/20% formular ni wrong
 
Sisi Watanzania ni watu wa ajabu sana. NDC na kampuni ya kichina Hongda wameunda kampuni mpya (TCIMR) ambayo ndio itachimba coal, kuzalisha umeme na kufua chuma. TCIMR watapata mkopo wa $3bn, (dhamana ni coal na iron ore deposit mali ya Tanzania) na mkopo utalipwa kwanza kabla ya faida yoyote kugawanjwa.

Sasa kwa nini Joint Venture TCIMR ina shareholding structure ya 20% TZ na 80% Hongda ?? Kwa nini isiwe 50% kwa kila upande, ukitilia maanani mkopo ni wa bank ya china under udhamini wa coal na iron yetu??

Why 20% kwa TZ???? Naomba majibu kutokana na maelezo ya hali halisi hapo juu.

Sisi WaTanzania na viongozi wetu wote machizi, kazi yetu ni maneno mengi lakini hamna lolote upuuzi mtupu.


Nielewavyo mimi mkopo umetolewa kwa Hongda siyo kwaTCIMR. Kuwa na mkaa wa mawe na chuma peke yake siyo vigezo vya nchi kuweza kupewa mkopo. Kama ingekuwa hivyo basi hicho chuma kingekuwa kimechimbwa siku nyingi sana.
 
Hivi mnakumbuka kuwa kuna mtu/kampuni ilipewa mlima fulani kule Liganga kuchimba chuma na kutengeza "sponge iron?" Alipewa kwa misingi ipi?
 
Hivi mnakumbuka kuwa kuna mtu/kampuni ilipewa mlima fulani kule Liganga kuchimba chuma na kutengeza "sponge iron?" Alipewa kwa misingi ipi?
kuingi mkataba si tatizo,tatizo tunalo angalia ni namna ambavyo utekelezaji utendeshwa,lakini pi hili suala nila muda mrefu kwani hadi tuchangiapo hili ukna zaidi ya miaka miwili wanadai wako kwenye utafiti.jeutafiti gani wakati mkataba tayari?je mkataba unaweza fikiwa kabla ya utafiti kufanyika?hii si njia ya kutudanganya sisi walalahoi,bakabwela vipofu wa kibongo ama kweli tumeuzwa pamoja na kila kilchopo hjapa TANZANIA.
 
Nadhani Watanzania wengi sasa wanaona fahari kulinganiasha walipo na wale walioshindwa huwezi ukasema ati umefanikiwa kwa vile migodi mingine hapa nchini inachukua Asilimia 3% huu ni ugonjwa wa kufikiri,kwanini usilinganishe na nchi kama Ghana, Bostwana na nyinginezo ambazo kwazo migodi iemewza kufikisha 50% hivi tutafika wapi endapo tunapenda ushindani na watu walioshindwa.

TUUKUBALI kwamba huu mkataba una madudu, na tukubali Wachina wasasa si wale wa enzi za MAO, Na kwamba tumekublali kuuza nchi kiulani kwa WACHINA. Na tukumbuke unyonyaji katika migodi ya Zambia uliofanywa na wachina ndio moja ya sababu ya kushindwa Kwa Rupiah Banda sasa sijui kama Wachina hawa wa Zambia ni tofauti sana hao wa Mchuchuma, ENDELEA KUTENGENEZA MABOMU YA KUJILIPUA WENYEWE
 
Nadhani Watanzania wengi sasa wanaona fahari kulinganiasha walipo na wale walioshindwa huwezi ukasema ati umefanikiwa kwa vile migodi mingine hapa nchini inachukua Asilimia 3% huu ni ugonjwa wa kufikiri,kwanini usilinganishe na nchi kama Ghana,Bostwana na nyinginezo ambazo kwazo migodi iemewza kufikisha 50% hivi tutafika wapi endapo tunapenda ushindani na watu walioshindwa.

TUUKUBALI kwamba huu mkataba una madudu, na tukubali Wachina wasasa si wale wa enzi za MAO, Na kwamba tumekublali kuuza nchi kiulani kwa WACHINA. na tukumbuke unyonyaji katika migodi ya Zambia uliofanywa na wachina ndio moja ya sababu ya kushindwa Kwa Rupiah Banda sasa sijui kama Wachina hawa wa Zambia ni tofauti sana hao wa Mchuchuma, ENDELEA KUTENGENEZA MABOMU YA KUJILIPUA WENYEWE

Kuna watu wanaleta ubishi bila kuelewa yaliyomo ndani ya mkataba huo ukilinganisha na mikataba mingine ya madini.

​
Mikataba mingine yote ya madini iliyopo Tanzania ina
​

  • 0% shares.
  • 3% Royatly

Mkataba wa wachina
​

  • 20% shares ambayo itapanda hadi kufikia 49%.
  • 5% royatly
Manufaa ya mkataba huu wa Wachina kitaifa:
​

  1. Miundombinu ya barabara na reli ukanda wa kusini na Nyanda za juu.
  2. Kiwanda cha chuma kujengwa karibu na machimbo.
  3. Ufuaji umeme kutokana na madini yaliyopo na kuingizwa grid ya taifa.
  4. Serikali kunufaika na Revenue mabilioni ya pesa.
  5. Ajira kwa wananchi 8000 kila mwaka.

Je, ni mkataba gani wa madini ambao una unafuu kama huu. Tujue kuwa mkopo wa pesa toka China si kwa Tanzania ila ni kwa kampuni iliyofanya mkataba na Tanzania. Nadhani wale waliokuwa wanafanya mizengwe ya mkataba huu ushindikane ndio wanaokazana kuukandia.

Na angalisho tuondokane na tabaka la kimaendeleo kwamba mbona mradi huu uko karibu na Ziwa Nyasa, labda ungekuwa karibu na ukanda wa kati, au kaskazini, au ziwa au Pwani nk. Wenye kunufaika ni watanzania wote.

Badala ya kutegemea serikali tu iwaondelee kero wananchi na kuwapatia ajira, makampuni kama haya yanasaidia kuokoa jahazi. Mataifa makubwa makampuni ndio eneo kubwa na la hakika kiajira kuliko serikalini ambako ajira ni very limited na kuna kupunguzwa wanafanyakazi mara nyingi bajeti inapoyumba.


​
 
Hapana AKILI sasa itumike
CHINA wametoa trillion 5 na mkataba huo huko wazi, wakati wa uzalishaji wa mwanzo watamiliki 80% ya mradi
mpaka watakapo rudisha hela yao, jumla ya MW 1800 za umeme zitazalishwa mradi utakapo kamilika na sio MW 600
kama mtoa mada anavyojaribu kuhabarisha
baada ya wachina kurudisha hela yao serikali inaweza kumili 49% ya SHARE ya huo mradi,
hakuna mkataba bora kama huu, hapa mtoa mada kaangalia upande mmoja tu wa shillingi
je kama sisi tungeenda BANK kukopa kwa riba za kibank tungelipa shilingi ngapi?

sio kila kitu kulalama na sio kweli serikali inaweza kufanya kila kitu kwa kutegemea mapato yake ya ndani
serikali kama UINGEREZA walishindwa kuwekeza kwenye moja ya DARAJA katika barabara M25 inayouzunguka mji wa LONDON
wakaingia mkataba kama huu na muwekezaji kwa sasa anachukua mapato karibu yote yanayotokana na hilo daraja maana kuvuka/kutumia hiyo daraja unatakiwa kulipia, hatakapo rudisha pesa yake ndio anaondoka, hiyo ni pamoja na ghalama na kujenga kulitunza na kila kitu huu ni mkataba wa life time
lakini waingereza pamoja na utajiri wao wanashukuru maana kama serikali ingekopa kufanya hiyo shughuli wao ndio wangeumizwa na RIBA za KIBANK
wakati mwingine tunapo pata mikataba ya kihuduma kama huu tuwe makini kuiongelea so kila muda kutia nukusi tu

hapa tunachotakiwa kujadiri ni ujajibikaji na utekerezaji wa huo mkataba

tuwe siasa pembeni tunaweza kuwa masikini wa mwisho duniani kwa kupinga kila kitu
SERIKALI YA CHINA SIO YA KITAPELI HAO NI WATU MAKINI TUWAPE SIFA ZAO

Hello lifeofmshaba,

Natofautiana na wewe kwa mambo machache, huwezi kufananisha mkataba wa kuvuna rasilimali na mkataba wa kutoa huduma.
Kujenga daraja na kuchimba makaa ya mawe pamoja na chuma ni mikataba ambayo kudhibiti mapato yake ni tofauti kabisa.
Hakuna taifa lolote lilioendelea ambalo halitafuti super profit katika mikataba. Hivyo kujidanganya kwamba wachina ni wema tutakosea sana.
Kwa mkataba huu, ambao wachina wanagharamia kwa 100% , ina maana management itakuwa ya wachina hivyo kuwepo uwezekano mkubwa wa kudanganya kuhusu cost recovery na wakatoa operational costs kubwa, waka declare profit ndogo n.k.
Hatuhitaji elimu kubwa sana kujua uwezekano wa hayo kutokea.
Haya ndiyo aliyoyaepuka Mwalimu enzi hizo. Kwa nini leo tuyakubali? Kwa nini tusikope mitaji tukaendesha wenyewe? Mkataba huu unatofautiana kiwango gani na wa mangungo?
 
siyo kweli kwamba wataweka liganga na nchunchuma kama rehani
 
jamani tuache kuwabagu wachina kuwa si watu wazuri eti hawana uzoefu??? hivi mlipompa ben mkapa kiwira mkapa alikuwa na uzoefu gani? kampuni ya mere meta ilikuwa ni ya watz watu, hakukuwepo na mchina hata mmmoja, leo ipo wapi meremeta?
 
wachina wa siku hizi sio kama wa wakati wa Mao kwanza ndo wnaongoza kwa migogoro ya ajira in short wanyonyaji rais Sata wa Zambia alishasema atawafukuza akichukua madaraka .Tusubiri tukiwa na uwezo tuchimbe wenyewe nenda China kama watakupa hata 1%
 
wachina wa siku hizi sio kama wa wakati wa Mao kwanza ndo wnaongoza kwa migogoro ya ajira in short wanyonyaji rais Sata wa Zambia alishasema atawafukuza akichukua madaraka .Tusubiri tukiwa na uwezo tuchimbe wenyewe nenda China kama watakupa hata 1%


Zambia wanaongelea machinga si makampuni. Kwa taarifa yako tabaka la chini ambao tumezoea kuwa nao bongo ni po pote duniani. Kwa waliotembea na kuona hakuna nchi isiyo na watu maskini na pengine afadhali ya bongo kwani mtu akiamua anaweza kuuza hata karanga au kulima mchicha kwenye madimbwi kando ya barabara na hakuna wa kukuuliza. Mataifa tajiri maskini na wakipato cha chini ni wa kutupwa jalalani. Kibaru kikiota mbawa tu tayari umeshakuwa homeless kulala mitaani na kuomba kidogo kwa wapita njia.
 
Back
Top Bottom