Nashukuru kwa makala yako yenye changamoto, nabaki na wasi wasi kuwa watu wenye mtazamo kama wako wa 'Tanzania kwanza, siasa baadae' wana nafasi hapo ulipo. Pengine ungefikiria kuungana na wengine kusukuma gurudumu. Sipendi kupandikiza siasa kwa kuwa ni mfuasi wa Tanzania kwanza siasa baadae siku nyingi, ila ikibidi tuwapongeze wahusika na hapa ni Chadema. CDM kilipojizatiti kimetoa changamoto sana na hakika Tanzania kwanza ni sehemu ya sera zao. Nadhani unaweza kuona mfano mzuri tu bungeni ambako wabunge wenye nguo kama zako wamebaki kupiga makofi na hata kura hawajui inahusu sera gani. Hata wewe ungekuwa mbunge wa Kigamboni sidhani ungejinasua kwenye mfumo huo wa miaka 47, ndio maana nakusihi uangalie, je upo upande sahihi wa barabara?
Mchambuzi: 'mashirika ya umma yemefanya vibaya miaka ya 80 nahakukuwa na njia ila kuyabinafsisha'. Sikubaliani na hoja hii kwasababu mashirika ni kitu na yanaendeshwa na watu. Tatizo ni uongozi na siasa katika uchumi. Wakuu wa mashirika na bodi zao walichaguliwa kufuata utiifu na si elimu wala uzooefu. Jiulize Tanganyika packers iliyokuwa inatengeneza nyama na kuuza kwa askari wa ukombozi na Uarabuni ilikufa kwanini ili hali ng'ombe wapo na hawana soko. Mtu aliyeua kiwanda anachaguliwa kuwa bodi member wa kiwanda kingine. Mifano ipo mingi sana, nachosema hapa uzembe huo bado tunauona katika sekta za madini n.k hadi leo
Iweje CRDB na NMB, au Brewerie na sigara viendelee kufanya vema urafiki, UFI, Bora vife.
'Rais akishika bango Ufisadi CDM watakuwa na sera gani za ushindani' Mchambuzi hakuna taifa lolote lililopiga hatua bila kupambana na kushinda ufisadi. Ushindi si 100% ni kupita kiwango cha ufaulu ambacho sisi tupo chini sana. Unapo mwambia Zitto aendelee kuelemisha kuhusu rushwa ni kumtwisha kazi ambayo kama viongozi wa serikali yako wangekuwa makini na wabunge wao leo ufisadi ungekuwa maktaba, si hivyo asilani. Zitto akipambana na wewe wanyooshe kidole serikali ya chama chako hadharani kama tunavyofanya.
Mukandara: Naungana nawe kuwa uchumi wetu ni mdogo sana na haujafungamana kiasi cha kuathirika sana na masoko ya dunia. Suala la kupanda bei za mafuta linatumika tu kuhalalisha kushindwa. Tatizo lipo kuanzia miaka ya 70 lakini serikali ilikuwa na jinsi ya kulishughulikia.
Marekani majuzi kidogo wafungue 'strategic reserve' kupunguza makali, sijui pamoja na sera za IMF nini kiliua TPDC ambayo ingesadia sana kukabiliana na hali hii. Serikali makini ilitakiwa iwe imejipanga kwa kujua kuwa nishati tunayotegemea ni ya kuagiza.
MMKJ: Nakubaliana kuwa hakuna serikali isiyokopa jambo la muhimu ni kuwa na 'fiscal balance'. Marekani sasa wanafikiri kuweka 'debt ceiling'. Tatizo letu ni kuwa bajeti yetu haiendani na matumizi. Pesa zilizopotea kwa malipo hewa, kazi hewa, mishahara hewa, misamaha ya kodi, mikataba mibovu kama taarifa za CAG, Zitto na Mrema tusingekuwa na nakisi katika bajeti yetu wala kutegemea wafadhili.
Tatizo ni nidhamu ya uongozi inayozaa uzembe, kutowajibika na ufisadi kutoka ngazi za juu za serikali, na hapa ndipo nawaunga mkono CDM kuwa huwezi kuwa na mipango ukiwa umezungukwa na rushwa na ufisadi =( kutia maji ndani ya pakacha)
Kobello: Ni kweli matumizi ya serikali ni makubwa sana, naongezea kuwa hivi nchi masikini kama yetu tunapata wapi Billion 20 kwa ajili ya vitumbua ofisini? Hivi kwanini kuwe na ofisi za bunge Dar/Dodoma, ofisi ya Waziri mkuu Dar/Dodoma, serikali ilipe wabunge wakiwa katika kituo chao cha kazi n.k
Hitimisho: Mh Zitto pamoja na kuweka uwazi wa mashirika ya umma kuuza hisa, bado ni muhimu serikali kuwa na hisa kulinda maslahi ya taifa tusijefika kwa mama Thatcher aliyegomewa na waingereza ambao ni champs wa ubinafsishaji. Sidhani ni vema tukitafuta njia za zimamoto kukabili tatizo. Pongezi kwa jitihada zako za kupambana kwa ajili ya taifa.
Kwani tusifikirie haya:
Nidhamu ya kazi, mapato na matumizi irudishwe kwa nguvu. matumizi= mapato
Futa misamaha ya kodi, rejea mikataba, ongeza wigo wa kodi( tafuta vyanzo kama bandari, madini, utalii)
Punguza ukubwa wa serikali, wingi wa viongozi ( Mkoa mmoja =RC, RAO,DCs,DAO,DED,Wabunge wengi kuliko wilaya zilizopo)
Punguza idadi ya mawaziri na wizara zisizofaa( mfano akina mama na watoto, utawala bora), vikao vya bunge 2 tu.Futa wabunge wa kupendelewa, punguza majimbo ya wabunge
Punguza semina na safari za viongozi, dhibiti matumizi ya anasa ununuzi wa fenicha, magari na vitafunio vya chai
Taarifa za CAG zifanyiwe kazi kisheria.
Kilimo kiwe mikononi mwa wataalamu sio wanasiasa.
Huko ulaya wenzetu wanaita 'austerity measures'