Maombi yangu kwa Mh. Rais Magufuli

Maombi yangu kwa Mh. Rais Magufuli

Azizi Mussa

JF-Expert Member
Joined
May 9, 2012
Posts
9,199
Reaction score
7,562
Kutokana na Ongezeko la Vyuo vikuu nchini na kutokana na serikali kufanya jitihada za kutoa mikopo kwa vijana wanaojiunga vyuo vikuu, sasa hivi Tanzania tuna wahitimu wa vyuo vikuu maelfu kwa malaki. Haya ni maendeleo na ni jambo zuri tu.

Hata hivyo maendeleo haya yamekuja na changamoto kubwa inayowaumiza wengi. Asilimia kubwa ya Graduates hao, hawapati ajira kokote na kwa sababu mbali mbali wanashindwa kujiajiri vile vile na hivyo kujikuta wanabaki wakitangatanga. Aidha , kwa kuwa wanakuwa hawapati kazi , sio tu kwamba elimu wanayokuwa wamepata inakuwa haiwasaidii lakini pia wanashindwa kurudisha mikopo.

Katika kipindi kimoja cha televisheni, nimemsikia ndugu Polepole akieleza kuwa kwa mwaka huu, serikali imeongeza maradufu, kiwango cha mikopo kwa vijana wanaojiunga na vyuo vikuu.

Maombi yangu ni kwamba; ikiwa itaonekana inafaa, basi fedha za mikopo badala ya kutolewa kwa ajili ya elimu ya juu tuu, fedha hizo zigawanywe mafungu mawili. Fungi moja wapewe baadhi waende Chuo kikuu na fungu lingine wakopeshwe wengine wakaanzishe miradi midogo midogo. Hii itasaidia kupunguza tatizo la ukosefu wa ajira, itasaidia vijana kuweza kurudisha mikopo na itasaidia kukuwa kwa uchumi.

Aidha, ifanyike kampeni ya kuwajengea uelewa vijana na kuwahamasisha kuwa sio lazima watu wote wasome vyuo vikuu ndio wafanikiwe na waeleweshwe kuhusu changamoto za ajira zilizopo mbele yao ili wafanye maamuzi sahihi mapema.

Hilo ndilo ombi langu ambalo naamini litawasaidia vijana wengi ambao Mara nyingi hujikuta kwenye utata mkubwa.

Bethlehem.
 
Jambo muhimu ambalo linatakiwa kutiliwa manani ni kwamba si lazima kila Mtu awe na degree has a katika kipindi hiki ambacho kuna changamoto kubwa ya ajira rasmi kote duniani. Kwa mantiki hivyo, vijana wanapaswa kueleweshwa kuwa hawapaswi kusoma kama fasheni Bali kwa malengo maalum. Wanatakiwa kuelewenza fursa na changamoto zilizo mbele yao punde tu baada ya kumaliza kidato cha sita. Kwa kufanya hivyo serikali itakuwa inapunguza uwezekano wa fedha kupotea, inawasaidia vijana kuweza kujitegemea na inachochea maendeleo na ukuaji wa uchumi kwa ujumla.

Nadhani baada ya kuandika / kuanzisha tu uzi wako katika post #1 hii nafasi ya #2 usingechangia tena Wewe na badala yake ungemuachia mwenye namba yake Joseverest atiririke na aserereke nayo halafu Wewe ungekuja tena katika post #3 na zinazofuata ukatuachia akina ' Ngumbaru ' siye wengine na Wewe ukawa ni mtazamaji / mfuatiliaji wa kile tunachokijibu kusudi uweze kupata mrejesho wako Kuntu kabisa.
 
Nadhani baada ya kuandika / kuanzisha tu uzi wako katika post #1 hii nafasi ya #2 usingechangia tena Wewe na badala yake ungemuachia mwenye namba yake Joseverest atiririke na aserereke nayo halafu Wewe ungekuja tena katika post #3 na zinazofuata ukatuachia akina ' Ngumbaru ' siye wengine na Wewe ukawa ni mtazamaji / mfuatiliaji wa kile tunachokijibu kusudi uweze kupata mrejesho wako Kuntu kabisa.
Sawa mkuu nimekuelewa, wewe una naoni gani kwenye wazo hili ambayo yaneweza kuwasaidia wadogo zetu Hawa?
 
Wazo hili linaweza kuboreshwa vyovyote vile, ila kwa ujumla wake linaweza kuwa na manufaa makubwa kwa watanzania wenzetu hasa vijana.
 
Naungana na wewe kwamba Kwa sasa serikali ibuni mfuko maalumu wa mikopo kwa wahitimu wa vyuo vikuu.

Mabilioni ya kikwete yakienda pasipoeleweka...sasa ni vyema kwa mfano zile milioni 50 kwa kila kijiji zikapelekwa kwa wahitimu ambao watatakiwa kujiajiri na kuwaajiri wanakijiji.

Kwa sasa ziko fedha zinazotolewa kwa vikundi vya kina mama na vijana ingawa ukiangalia walengwa wengi sio watu wenye elimu.


Sisemi tusitishe mikopo hii midogo ya hawa kina mama na vijana wasio soma bali ni muda muafaka wa kuwafikiria graduates wetu wasio na ajira.

Wako graduates kutoka SUA waliostruggle kupata mikopo ya gharama kubwa na kuanza kufanya kilimo cha kisasa na wakaweza kujiajiri na kuajiri ...sasa tuchukue mfano huo na kuwawezesha graduates wetu.

Fedha itatoka wapi?hii ni changamoto inayohitaji ubunifu.

Mfano tunaweza kuamua kuitumia bodi ya mikopo ya elimu ya juu na kuweka bonus package ya kuendelea kupata mkopo kwa kipindi cha mwaka au miaka miwili hivi au labda itolewe lumpsum ya mkopo wa miaka miwili kwa graduate na baada ya miaka miwili aanze marejesho ya mkopo na ka riba kiasi flani.Mkopo huu ulenge maandiko ya miradi katika final year at University.

Pia tunaweza kuchagua graduates wachache waliofanya vyema katika masomo yao na kuwapa mikopo ya kuanzisha miradi ambayo itaendana na tafiti.

Benki kama ya Kilimo inaweza kupewa sharti la kutoa mikopo yake let say kwa asilimia hamsini iwalenge graduates wa maswala ya kilimo na ufugaji.na hakika wanafunzi wa kilimo watajaa kuliko kawaida.

Benki ya biashara kwa muktadha huo huo ikapewa sharti la kuwakopesha vijana mahiri waliomaliza vyuo vya biashara let say kwa asilimia 20 ya wateja wake.

Tunaweza kuweka sharti la kwamba vikundi vya ujasiliamali hivi vidogo vidogo au so called saccoss ni lazima viajiri graduates wetu japo wawili kama waelekezaji washauri.

Kwangu mimi sio sahihi kupeleka sh 10,000 kwa familia masikini hapo ukiwa unetumia mifedha kibao ya kufuatilia na kufundisha n.k ...ni heri mfuko huo wa TASAF Ukawakopesha wahitimu let say wa VETA kutoka huko huko vijijini ili waweze kujiajiri na kuajiri.

Fedha za mifuko ya jimbo ni dubwana jingine linalotafuna fedha za umma kwa manufaa ya wabunge ili waendelee kujizolea sifa wasizostahili.

Tunaweza kuzifuta kabisa ama la ziwekewe sharti la kuwakopesha vijana graduates watakaorudi na miradi au projects za kusaidia majimbo.

Iko hii kitu inaitwa corporate social respinsibility ya makampuni mbalimbali...sasa ifike wakati waachane na usanii wa kugawa mchele na sabuni nyakati za sikukuu na badala yake wapewe program maalumu za kuwawezesha graduates katika field zinazoendana na biashara zao.
Kampuni ya madini inatakiwa imuwezeshe graduate wa madini kuwa mchimbaji mdogo au wa kati na sio kutujengea choo na kurusha ITV na kuiita social reponsibility.

Yapo mengi ya kuelezana au kuishinikiza serikali kama vijana espcially graduates na tukaacha ushabiki wa udaku au uhanaharakati usio na makengo ya kuwakomboa kiukwelikweli.

JINGALAO!

KWA HISANI YA MTU WA TANZANIA!!
 
Mleta mada umetoa wazo zuri sana,kama mkuu anapitaga pitaga humu alione hili tupo kitaani tunajitahidi kuji kwamua kwa kile kidogo tulicho nacho baada ya kuhitimu vyuoni,tatizo kubwa linalo tukabili au linalo nikabili binafsi ni mtaji wa kuendeleza kile nilicho anzisha.
Ktk mabenki mengi hawawezi tuamini vijana hivyo tunakosa fursa.
Na hata hizo fedha za mifuko ya kusaidia vijana hakuna taarifa sahihi.
Binafsi nipo tayari kufanya shughuli yoyote hasa kilimo na ufugaji popote pale ktk taifa hili ikiwa nitawezeshwa na kuiacha professional yangu
 
Mleta mada umetoa wazo zuri sana,kama mkuu anapitaga pitaga humu alione hili tupo kitaani tunajitahidi kuji kwamua kwa kile kidogo tulicho nacho baada ya kuhitimu vyuoni,tatizo kubwa linalo tukabili au linalo nikabili binafsi ni mtaji wa kuendeleza kile nilicho anzisha.
Ktk mabenki mengi hawawezi tuamini vijana hivyo tunakosa fursa.
Na hata hizo fedha za mifuko ya kusaidia vijana hakuna taarifa sahihi.
Binafsi nipo tayari kufanya shughuli yoyote hasa kilimo na ufugaji popote pale ktk taifa hili ikiwa nitawezeshwa na kuiacha professional yangu
Hili ni jukwaa sahihi la kusemea haya na ni vyema yakisemwa kwa njia ya ustaarabu na yenye kutoa mapendekezo
 
N hv mzee Pambana upate zile %%% za vijana za selikari ya mtaa au kijiji ulichopo .

Waache wasome na wapende kusoma kuwa encouraged by Govt
 
Wazo hili linaweza kuboreshwa vyovyote vile, ila kwa ujumla wake linaweza kuwa na manufaa makubwa kwa watanzania wenzetu hasa vijana.
Wazo lako ni zuri tukizingatia kiwango cha ukosefu wa ajira (unemployement rate) kwa wahitimu wa vyuo vikuu nchini Tanzania. Lakini naona kama unapendekeza kugawa hela kitu ambacho kinaweza kutupeleka kwenye yaleee yaliyotokea wakati wa bilioni ya JK. Nomaba nipingane na wewe kwenye kipengele hicho, hata hivyo nafikiri ni wazo zuri kuwahamasisha vijana wanaohitimu vyuo vikuu kujiajiri na kuwatengenezea mazingira wezeshi. Kujiajiri kuna njia nyingi sana na hivyo mahitaji ya uwezeshaji yatataofautiana kutoka njia moja mpaka nyingine. Hili la kutenga pesa za kuwapa wahitimu litasababisha kila muhitimu kuja na wazo la kujiari kwasababu tu ameona au kujua kuna hela mahala.
 
Tuanzie kwenye viwanda kama tukifanikiwa. Vitasaidia kwenye “division of labor”, suala muhimu sana kwa wale ambao hawatapendelea kwenda chuo kikuu endapo watapata kazi yenye kumkimu yeye na hata familia yake kama anayo. Tufanye “benchmarking” kutoka mataifa yaliyopitia industrialization.
 
Wazo lako ni zuri tukizingatia kiwango cha ukosefu wa ajira (unemployement rate) kwa wahitimu wa vyuo vikuu nchini Tanzania. Lakini naona kama unapendekeza kugawa hela kitu ambacho kinaweza kutupeleka kwenye yaleee yaliyotokea wakati wa bilioni ya JK. Nomaba nipingane na wewe kwenye kipengele hicho, hata hivyo nafikiri ni wazo zuri kuwahamasisha vijana wanaohitimu vyuo vikuu kujiajiri na kuwatengenezea mazingira wezeshi. Kujiajiri kuna njia nyingi sana na hivyo mahitaji ya uwezeshaji yatataofautiana kutoka njia moja mpaka nyingine. Hili la kutenga pesa za kuwapa wahitimu litasababisha kila muhitimu kuja na wazo la kujiari kwasababu tu ameona au kujua kuna hela mahala.
Mkuu nasema kugawanya fedha kwa sababu kutakuwa Luna changamoto nyingine ya mapato vs matumizi. Sio kwamba serikali haipendi tu kutoa fedha Bali inategemeana pia na mapato, kwa hiyo kushauri tu kuwa itoe bila kushauri fedha inatoka wapj Nayo si sahihi. Ndio maana nikashauri ni bora fedha hiyo hiyo igawanywe Mara mbili, hapo tutakiwa tumeaolve tatizo.

Halafu, sijasema wapewe graduate, nilichkshauri ni kwamba wanapomaliza kidato cha sita wagawanyike, watakaopewa mikopo waende Chuo na watakao pewa mikopo huo huo waanzishe miradi midogo. Kwa sababu pia haileti mantiki mfano MTU anasoma degree ya history halafu baadae anatafuta mikopo akaanzishe shamba la mbuzi, sasa hiyo degree ilikuwa na kazi gani kama si upotevu wa muda na fedha? Ni vyema ukaandaliwa mpango wa kuwaelekeza na kuwasaidia vijana kuanza kupita kwenye njia sahihi mapema.
 
Hali ni ngumu sana kiuchumi.Baadhi ya vijana hao walijaribu kuingia kwenye kilimo cha mahindi lakini Waziri mkuu akapiga marufuku kutoa mahindi nje hali serikali haiwezi kuyanunua.
Matokeo vijana hawajui wapi waende.Mimi naona mipango ya serikali ndio kikwazo kwa vijana.
 
Hali ni ngumu sana kiuchumi.Baadhi ya vijana hao walijaribu kuingia kwenye kilimo cha mahindi lakini Waziri mkuu akapiga marufuku kutoa mahindi nje hali serikali haiwezi kuyanunua.
Matokeo vijana hawajui wapi waende.Mimi naona mipango ya serikali ndio kikwazo kwa vijana.
Mkuu, mbona soko la mahindi ndani ya nchi lipo kubwa sana tu aisee? Yaani wakati walaji wanalalamikia bei ya mahindi IPO juu sana, wewe unalalamikia soko la mahindi hakuna?
 
Sawa mkuu nimekuelewa, wewe una naoni gani kwenye wazo hili ambayo yaneweza kuwasaidia wadogo zetu Hawa?

Halafu hiyo post yako ya kwanza umesahau kutoa signature yako ya ile fake id yako ya Betlehem. Rekebisha wataona watu.
 
Halafu hiyo post yako ya kwanza umesahau kutoa signature yako ya ile fake id yako ya Betlehem. Rekebisha wataona watu.
Kutumia Id hakukusababishi mimi nisiwe mimi. mimi ni mimi tu tu bila kujali natumia jina gani. Mimi si jina bali ni nafsi; kile ninachowaza na kufanya huyo ndio mimi.

Naamini ipo haja ya kufikiria namna ya kuwasaidia wadogo zetu kwani wanapoumia watu wengine naonanaumia mimi na wanapofanikiwa watu naona ndio na mimi nimefanikiwa. By the way mafanikio hayawezi kuwa na maana mpaka yawaguse watu wengi na ni muhimu kila mmoja akahakikisha anachangia kile awezacho kwa manufaa ya jamii ya mwanadamu. Kama jambo hili litakubalika na kufanyiwa kazi, litakuwa ni lenye faida kwetu sote.

Kwa maoni yangu ingekuwa ni bora zaidi kama ungezungumzia hoja ya msingi badala ya kuzungumzia ID yangu.

Betlehem
 
Kutokana na Ongezeko la Vyuo vikuu nchini na kutokana na serikali kufanya jitihada za kutoa mikopo kwa vijana wanaojiunga vyuo vikuu, sasa hivi Tanzania tuna wahitimu wa vyuo vikuu maelfu kwa malaki. Haya ni maendeleo na ni jambo zuri tu.

Hata hivyo maendeleo haya yamekuja na changamoto kubwa inayowaumiza wengi. Asilimia kubwa ya Graduates hao, hawapati ajira kokote na kwa sababu mbali mbali wanashindwa kujiajiri vile vile na hivyo kujikuta wanabaki wakitangatanga. Aidha , kwa kuwa wanakuwa hawapati kazi , sio tu kwamba elimu wanayokuwa wamepata inakuwa haiwasaidii lakini pia wanashindwa kurudisha mikopo.

Katika kipindi kimoja cha televisheni, nimemsikia ndugu Polepole akieleza kuwa kwa mwaka huu, serikali imeongeza maradufu, kiwango cha mikopo kwa vijana wanaojiunga na vyuo vikuu.

Maombi yangu ni kwamba; ikiwa itaonekana inafaa, basi fedha za mikopo badala ya kutolewa kwa ajili ya elimu ya juu tuu, fedha hizo zigawanywe mafungu mawili. Fungi moja wapewe baadhi waende Chuo kikuu na fungu lingine wakopeshwe wengine wakaanzishe miradi midogo midogo. Hii itasaidia kupunguza tatizo la ukosefu wa ajira, itasaidia vijana kuweza kurudisha mikopo na itasaidia kukuwa kwa uchumi.

Aidha, ifanyike kampeni ya kuwajengea uelewa vijana na kuwahamasisha kuwa sio lazima watu wote wasome vyuo vikuu ndio wafanikiwe na waeleweshwe kuhusu changamoto za ajira zilizopo mbele yao ili wafanye maamuzi sahihi mapema.

Hilo ndilo ombi langu ambalo naamini litawasaidia vijana wengi ambao Mara nyingi hujikuta kwenye utata mkubwa.

Bethlehem.
maoni yangu ni kwamba, bora sana watu wakamaliza form six na kujiunga na VETA wakapate fani kwanza badala ya kukimbilia vyuo vikuu.
serikali pia ibadili sera, badala ya kujaza watoto wa kitanzania kwenye kambi za jeshi, iwapeleke watoto hao veta na iwe sheria na kigezo cha kujiunga na elimu ya juu.
 
Kutumia Id hakukusababishi mimi nisiwe mimi. mimi ni mimi tu tu bila kujali natumia jina gani. Mimi si jina bali ni nafsi; kile ninachowaza na kufanya huyo ndio mimi.

Naamini ipo haja ya kufikiria namna ya kuwasaidia wadogo zetu kwani wanapoumia watu wengine naonanaumia mimi na wanapofanikiwa watu naona ndio na mimi nimefanikiwa. By the way mafanikio hayawezi kuwa na maana mpaka yawaguse watu wengi na ni muhimu kila mmoja akahakikisha anachangia kile awezacho kwa manufaa ya jamii ya mwanadamu. Kama jambo hili litakubalika na kufanyiwa kazi, litakuwa ni lenye faida kwetu sote.

Kwa maoni yangu ingekuwa ni bora zaidi kama ungezungumzia hoja ya msingi badala ya kuzungumzia ID yangu.

Betlehem

Naunga mkono hoja yako, hili jambo hata mimi nimewahi kupendekeza mara nyingi, tatizo watekelezaji wanakaa mijini na maamuzi yao yako kimjini. Hakuna mtunga sera anayekaa nje ya Dar. Mawazo na akili zao zinajua Dar ndio Tanzania. Hiyo mikopo huko kwenye halmashauri imejaa siasa tupu. Wenye mamlaka kila siku tunasema hatutaki madaraka yao waje tujadiliane njia sahihi za kutoka hapa tulipo na zitekelezwe sio siasa.
 
tatizo watekelezaji wanakaa mijini na maamuzi yao yako kimjini. Hakuna mtunga sera anayekaa nje ya Dar. Mawazo na akili zao zinajua Dar ndio Tanzania.
Ila mkuu hata Dar wako wahanga wengi wa ajira; kwa mantiki hiyo suala hili lina adhari kote, mijini na vijijini.
 
Back
Top Bottom