Majina yetu jamani

Majina yetu jamani

Raia Fulani

JF-Expert Member
Joined
Mar 12, 2009
Posts
11,866
Reaction score
4,264
Kuna mambo ambayo ukitayatazama kijuujuu utaona kuwa ni madogo sana hasa katika kipindi hiki cha utandawazi. Hayo madogo kwa wingi wake ndio yanayofanya vitu vikubwa. Napenda kuzungumzia majina watu wanayopewa kutokana na jamii wanazotoka.

Ukitazama au kusikiliza majina mengi ya raia wa kikongo, mengi ni ya asili. Sina sababu ya kuyataja kwani kila mtu anayajua. Sijajua kama bado wanawapa wanao majina ya asili. Ni kitu cha kujivunia. Hii ilikuwa ni kampeni ya kitaifa huko Congo. Hapa ninachoshangaa ni kwamba, Mobutu aliwezaje kuyakataa majina ya kizungu na akakubali kuwa kibaraka.

Ukiangalia kwa undani zaidi na kuvuka mipaka ya Congo na Afrika, utafika Marekani. Wengi wa wamarekani weusi wana majina ya kizungu. Ukisikia jina tu bila ya kumwona mhusika hutajua asili yake. Niliposoma kitabu cha Booker T Washington- Up from slavery (uk. 24), niligundua kuwa wamarekani wengi walijipa majina wenyewe ama kupewa na ‘mabwana’ wao. Booker alijulikana kwa jina hilo tu ila alipoanza shule alikuta wenzake wana majina zaii ya moja, hivyo mwalimu alipomuuliza anaitwa nani alijropokea tu-Booker Washington. Na ndio yakawa majina yake. Halafu alikuja gundua kuwa mama yake alimpa jina la Taliaferro alipokuwa mdogo, akaliongeza na kujiita Booker Taliaferro Washington (Booker T Washington)

Ikanikumbusha pia Kuntakinte. Kwamba, wazungu hawakuyapenda majina ya kibantu. Ni pale Kuntakinte alipokuwa akipigwa mijeledi ili akubali jina la kizungu (silikumbuki). Mwisho wa siku alilikubali baada ya kichapo kikali! Kuna wasaa ulinifanya nifadhaike sana. Nashukuru nilikuwa peke yangu wakati natazama hiyo filamu. Pale yule mzee alipomwambia pale chini alipolala kwa maumivu, naye akitokwa machozi, “No matter what they call you. You will remain Kuntakinte”. Nilifadhaika.

Sasa najiuliza, hii kasumba ya majina ya kizungu ni ya nini? Mbona wao hawajiiti majina yetu ya kibantu? Watanzania wengi hubadilisha majina yao angalau yafanane na ya kizungu. Japo si katika maandishi, basi matamshi. Heko kwa wale walio na majina ya asili, au hata kama si ya asili basi yanayotamkika Kiswahili kama Joni, Samweli, Daudi, Yohana, Mariki n.k. nadhani majina ya kiitaliano huwa mnayasikia. Heko pia kwa wale wenye majina ya bandia ya kiasili. Napenda kutolea mifano humu jamvini. Nyani ngabu, Mziwanda, Mzee Mwanakijiji, Kibunango, Kichuguu, Bubu…, Mzizi mkavu, Mbu, Visenti, MwanaFA, Masanilo, Kuntakinte, Kizimkazimkuu, Msanii, Dingiswayo, (sitawamaliza)

Changamoto kwa akina Invisible, Field Marshall, Wos, Next level, Pretty, Fidel, Allien, Sasha Fierce, Lazy dog, Game theory, na wengine wengi.

Ningetamani kusikia wale wamarekani weusi wanajiita majina ya asili yao (Afrika). Na idadi kubwa ya watanzania tuwe na majina ya asili yetu. Tusijidanganye na majina ya magharibi nay a watakatifu na ya Mashariki ya kati. Ukarimu huanzia nyumbani.
 
Napenda kutolea mifano humu jamvini. Nyani ngabu, Mziwanda, Mzee Mwanakijiji, Kibunango, Kichuguu, Bubu…, Mzizi mkavu, Mbu, Visenti, MwanaFA, Masanilo, Kuntakinte, Kizimkazimkuu, Msanii, Dingiswayo, (sitawamaliza)

Changamoto kwa akina Invisible, Field Marshall, Wos, Next level, Pretty, Fidel, Allien, Sasha Fierce, Lazy dog, Game theory, na wengine wengi.

Na idadi kubwa ya watanzania tuwe na majina ya asili yetu. Tusijidanganye na majina ya magharibi nay a watakatifu na ya Mashariki ya kati. Ukarimu huanzia nyumbani.


Mziwanda hahahah.
WoS siyo jina...laiti ningeweza kukutajia jina langu la kiasili.
 
Kuna hawa wenzetu huku uswahilini, utakuta dada mbantu mpingo kuliko mimi, anajiita Mary Francis. Mary si la asili yake na Francis si la asili yake. Namsifia sana dadangu Atuganile Enika Bukuku, ambaye anajulikana kwa jina lake moja maarufu, Enika! Angalau hajasahau asili yake.... ila sina ufahamu wa asili ya hili jina Enika. La wapi vile?

Tehe tehe tehe tehe! LOOOOOL

./Mwana wa Haki
 
Mziwanda, umenena vema! Licha ya majina ya Kidini kuyaandika na kuyatamka kwa Kiingereza badala ya Kiswahili, kuna wengine hata yale majina yao ya asili (ya ukoo) siku hizi wameanza kuyaandika kwa Kiingereza. Mfano utakuta mtu badala ya kuandika "Mushi" anaandika "Mushy" au "Kalumanzila" anaandika "Kalumanziler". Tunaharibu majina yetu ya Kibantu.

Nakumbuka wakati nikiwa mwanafunzi huko ng'ambo niliwahi kusoma na rafiki yangu mwenye asili ya Afrika kutoka Haiti. Huyu bwana alilipenda sana jina langu la Kibantu. Na mara nyingi alikuwa akiniambia kwa majonzi sana kuwa angependa kuwa na jina la Kibantu kama langu badala ya lake la aina ya "Booker". Ndugu zangu tupende majina yetu yanayoakisi utamaduni wenu, mila na desturi.
 
Ahsante sana Mkuu Mziwanda kwa hiyo impartial eye kuhusiana na majina ya kiafrika.Wengi wetu wamekuwa wakiyakana au kuyadharau au hata kuona ni ushamba kuitwa majina ya kwao.
Utakuta mtu anaitwa jina la asili MAJAPA analibadili kuitwa MADJAPER! Kuna mifano mingi ya aina hiyo, lakini kimsingi ni kujidharau mwenyewe.
Nilienda kwetu huko milima ya Nyanda za Juu kusini, kidogo nilifurahi, maana kila nyumba unaoingia ni ya Mwa-something kwa kwenda mbele!!!
 
Ni kweli wandugu. Kama mtu huthamini chako ni mtumwa. Watu wanaogopa kabisa kutamka majina yao ya asili. Kuna dada mmoja ana jina la Kakenyi, akalibadilsha anajiita Kenny! So sad. Uzungu unatula
 
Hii mada naikubali kabisa mkuu,
Umesahahau kuwa siku hizi hata kuongea kiswahili matamshi ni kama kiingereza.
Yaani mtu anatamka kiswahili kama vile kiingereza, sio hiyo tu hata kutembea miondoko ni ya kiinglish, mkuu, ndo sayansi na kutokujua(science & technology)
 
Ukikataa majina ya "kizungu" (ambayo mengi yana asili ya kiyahudi kwa kweli, wala si "kizungu") na kukumbatia dini za kigeni, ambazo ndizo hasa mzizi wa haya majina, utakuwa unaacha ugonjwa na kujaribu kutibu dalili.

Kama unataka mabadiliko ya msingi katika fikra anzia kwenye dini, majina yatajibadilisha yenyewe.

Mobutu aliwabadilisha Wazaire (then) wote majina kwa nguvu, kwa kuanzia na yeye mwenyewe, kutoka Joseph Mobutu kwenda Mobutu Sese Seko Nkuku Ngbendu wa Za Banga, lakini ikaja gundulika zilikuwa ilikuwa ni circus trick ku distract attention kutoka issues za kiuchumi.

Juhudi za kuturudishia identity yetu kama watu kitamaduni ni lazima ziende sawa na juhudi za kuinua watu kiuchumi, ama sivyo itakuwa sawa na mambo ya Mobutu.
 
Mi hata sijui la kwangu asili yake ni wapi......ivo ivo tu
 
Jina ni jina tu liwe la kizungu au kibantu, ilimradi liwe na maana nzuri.
 
Jina ni jina tu liwe la kizungu au kibantu, ilimradi liwe na maana nzuri.

Pretty,

No!! No!!

Nchi nyigine lazima mtoto upewe jina linalokubalika na jamii yao!

Lini umeenda Sweden ukakuta jina Zawadi?? Au China au japan ukakuta jina la kiswahili??

Taabu kubwa ya Afrika tunaiga kila kitu na kudharau vya kwetu!

Why can't we name our own children African names?? Why Europen names??
 
Hii mada naikubali kabisa mkuu,
Umesahahau kuwa siku hizi hata kuongea kiswahili matamshi ni kama kiingereza.
Yaani mtu anatamka kiswahili kama vile kiingereza, sio hiyo tu hata kutembea miondoko ni ya kiinglish, mkuu, ndo sayansi na kutokujua(science & technology)

hii staili wanayo masistaduu zaidi mkuu
 
Ukikataa majina ya "kizungu" (ambayo mengi yana asili ya kiyahudi kwa kweli, wala si "kizungu") na kukumbatia dini za kigeni, ambazo ndizo hasa mzizi wa haya majina, utakuwa unaacha ugonjwa na kujaribu kutibu dalili.

Kama unataka mabadiliko ya msingi katika fikra anzia kwenye dini, majina yatajibadilisha yenyewe.

Mobutu aliwabadilisha Wazaire (then) wote majina kwa nguvu, kwa kuanzia na yeye mwenyewe, kutoka Joseph Mobutu kwenda Mobutu Sese Seko Nkuku Ngbendu wa Za Banga, lakini ikaja gundulika zilikuwa ilikuwa ni circus trick ku distract attention kutoka issues za kiuchumi.

Juhudi za kuturudishia identity yetu kama watu kitamaduni ni lazima ziende sawa na juhudi za kuinua watu kiuchumi, ama sivyo itakuwa sawa na mambo ya Mobutu.

sure kaka. Utamaduni huendana na hali ya uchumi. Ila uzalendo hauwekewi mipaka na suala hilo
 
Pretty,

No!! No!!

Nchi nyigine lazima mtoto upewe jina linalokubalika na jamii yao!

Lini umeenda Sweden ukakuta jina Zawadi?? Au China au japan ukakuta jina la kiswahili??

Taabu kubwa ya Afrika tunaiga kila kitu na kudharau vya kwetu!

Why can't we name our own children African names?? Why Europen names??
Vingapi mlivyoiga toka uzunguni? Halafu leo majina yawe tija.
 
Back
Top Bottom