Majiji yetu yangepewa uhuru wa kujiendesha

Majiji yetu yangepewa uhuru wa kujiendesha

Red Giant

JF-Expert Member
Joined
Mar 9, 2012
Posts
15,650
Reaction score
21,014
Kwa wenzetu majiji huwa yanaongozwa na mameya, mameya hawa huwa wanachaguliwa na wananchi.

Hawa ndiyo huwa wanasimamia mambo yote ndani ya jiji, elimu, afya, usafi, uchumi, miundombinu nk.

Ili kufanya hivyo sheria huwa zinayapa majiji uhuru mkubwa sana wa kuamua mambo yake na pia majiji haya hubakiwa na sehemu kubwa ya mapato wanayopata maana huwajibika pia kulipa mishahara.

Ili kuharakisha maendeleo ya majiji serikali ingeyapa uhuru wa kupanga na kutekeleza miradi yao wenyewe. Kusiwe na wakurugenzi bali majiji yaendeshwe na mameya.
 
Kwa wenzetu majiji huwa yanaongozwa na mameya, mameya hawa huwa wanachaguliwa na wananchi...
Na huu ndo ulikuwa msingi wa sera murua ya Tundu Lissu kipindi cha uchaguzi( Sera ya Majimbo). Kuna siku itafika nawaambia akili zikiwakaa sawa lazima mtake Lissu awe ntakutumia
 
Kwa wenzetu majiji huwa yanaongozwa na mameya, mameya hawa huwa wanachaguliwa na wananchi.

Hawa ndiyo huwa wanasimamia mambo yote ndani ya jiji, elimu, afya, usafi, uchumi, miundombinu nk...
Mfumo wetu siyo mbaya pia ,sema hapa kwetu Meya anatokana na diwani aliyechaguliwa na wananchi.sema diwani kwa hapa kwetu inachukuliwa ni nafasi/kada ya chini yaan next to mwenyekiti wa mtaa/kijiji. Mamlaka iko kwa baraza la madiwani.na humo kwa baraza la madiwani wenye influence ya kupindua meza(kisiasa) ni wale ambao uelewa wao juu ya mambo complex ni mdogo sana kutokana na elimu zao.Halafu kuna mivitunao ya hovyo kila diwani anavutiaga kwenye kata yake.

Sasa nikimuangalia meya wa jiji la Dodoma nadhani ni Msomi yule,Ni Prof.

Kwa hiyo hata makabrasha yakiwasilishwa na watendaji kwake yachambuliwa kisomi sana.hata Mkurugemzi wa jiji akiingia ofisini kwa meya anaingia kwa hofu,kwa sababu amemzidi sana.

Serikali ingejaribu kuhamasisha wasomi wengi wagombee udiwani.yaani baraza la madiwani liwe na wasomi wengi ili wawe na uwezo kuwasimamia watendaji na wa kuchambua mipango na miradi yote ikiwemo ya kimkakati inayopendekezwa na halmashauri zao.

Nadhani inawezekana tuu tukawa na halmashauri zenye uwezo wa kubuni vyanzo vingi vya mapato na kutumia vizuri. ikiwemo kujitegemea.Ila inatakiwa pia kuimarisha vizuri mifumo mizuri ya kusimamia mapato.Maana nako kuna mchwa wasiosikia dawa

ANGALIZO:Serikali kuu iache pia kuingilia vyanzo vya mapato vya halmashauri.Maana Wizara ya fedha inaishiwaga pumzi na kuanza kupitisha sheria za kunyanganya vyazo vya fedha vya halmashuri.
 
Mfumo wetu siyo mbaya pia ,sema hapa kwetu Meya anatokana na diwani aliyechaguliwa na wananchi.sema diwani kwa hapa kwetu inachukuliwa ni nafasi/kada ya chini yaan next to mwenyekiti wa mtaa/kijiji.Mamlaka iko kwa baraza la madiwani.na humo kwa baraza la madiwani wenye influence ya kupindua meza(kisiasa) ni wale ambao uelewa wao juu ya mambo complex ni mdogo sana kutokana na elimu zao.Halafu kuna mivitunao ya hovyo kila diwani anavutiaga kwenye kata yake...
Umenena vema ila kuna tofauti kubwa sana ya meya wa kwetu na meya wa nchi kama Marekani. Kwetu sisi meya au kwenye sehemu zingine anaitwa mwenyekiti wa baraza la madiwani hana mamlaka yoyote ya kiutendaji.

Mtendaji mkuu wa shughuli za jiji ni mkurugenzi. Wenzetu meya ndiye mtendaji mkuu wa shughuli za jiji na wananchi wanaweza kumuwajibisha. Huku kwetu meya ni kama msimamizi tu na mtu wa kuongoza vikao vya madiwani.

Kitu kingine, majiji hayawezi kuwa na morali wa kuunda vyanzo vipya vya mapato na kuwa wabunifu na hali wakijua hazina itavipora nk. Lakini wakijua wakibuni vyanzo na kuvutia uwekezaji watapata pesa ambazo zitaendeleza jiji lao watapambana kwa nguvu zote.

Mi nafikiri solutions siyo kuwa na mameya au madiwani wasomi (japo hilo ni muhimu) bali ni kubadili sheria za uendeshaji wa majiji. Meya(hata akichaguliwa na madiwani) ndiyo awe mtendaji mkuu wa jiji. Jiji lipewe uhuru wa kuendesha shughuli zake bila kuingiliwa na serikali kuu.
 
Majiji na miji walipewa nafasi ya kujitawala kwa zaidi ya miaka 25, na hapa tulipo ndio matokeo yake.

1) Hospitali hazikujengwa,
2) Barabara zilikuwa mahandaki,
3) Maji hayakusambazwa,
4) Maji taka yalikuja hovyo barabarani,
5) Walikuwa watumishi wanalipwa mishahara tarehe isiyo julikana,
6) Mazao ya misitu yalikuwa hayalipiwi.
7) Promotion hazikuwepo sababu mishahara kwa madaraja mapya haikuwepo,
8) Michango ya lazima kwa social security fund haipelekwi.
9) Viwanda vidogo vidogo na maeneo yake hayakutengwa.
10) Masoko hayaku jengwa.
11) Hawakuongeza shule za msingi na sekondari
12) Madawati,vitabu, na nyumba za walikuwa há kukufanyia kitu.

Halima shauri za Majiji na miji bado sana kupewa madaraka.

Na kadhalika.
 
Siyo kwa Tanzania. Majiji karibu asilimia 95 hupata hela kutoka Dar es salaam.
Dar ndiyo inajenga nchi hii, hayo majiji mengine ni bure kabisa, hamna kitu.
 
Majiji na miji walipewa nafasi ya kujitawala kwa zaidi ya miaka 25, na hapa tulipo ndio matokeo yake.

1) Hospitali hazikujengwa,
2) Barabara zilikuwa mahandaki,
3) Maji hayakusambazwa,
4) Maji taka yalikuja hovyo barabarani,
5) Walikuwa watumishi wanalipwa mishahara tarehe isiyo julikana,
6) Mazao ya misitu yalikuwa hayalipiwi.
7) Promotion hazikuwepo sababu mishahara kwa madaraja mapya haikuwepo,
8) Michango ya lazima kwa social security fund haipelekwi.
9) Viwanda vidogo vidogo na maeneo yake hayakutengwa.
10) Masoko hayaku jengwa.
11) Hawakuongeza shule za msingi na sekondari
12) Madawati,vitabu, na nyumba za walikuwa há kukufanyia kitu.

Halima shauri za Majiji na miji bado sana kupewa madaraka.

Na kadhalika.
Aliyekuwa anaendesha jiji alikuwa ni mkurugenzi wa jiji ambaye hutoka serikali kuu. Huyu si wanachi wala madiwani wanaoweza kumuwajibisha. Ilikuwa kujiendesha kwa maneno tu.

Mpe meya jiji huku madiwani wakiwa na uwezo wa kumuwajibisha uone mambo yatakavyoenda.
 
Siyo kwa Tanzania. Majiji karibu asilimia 95 hupata hela kutoka Dar es salaam.
Dar ndiyo inajenga nchi hii, hayo majiji mengine ni bure kabisa, hamna kitu.
Kigezo kikubwa cha sehemu kupewa hadhi ya jiji ni kuweza kujiendesha kwa mapato yake. Unasemaje ni bure hamna kitu.
 
Mkuu ndani ya CCM hakuna mwenye nia njema na wananchi ndiyo maana umasikini ndiyo kwanza unazidi badala ya kupungua
Ila ukiisema hivi CCM tambua pia kwamba hata huko kwa Wapinzani nako ndiyo Kumeoza na Kumejaa Unafiki, Usaliti na Majungu yasiyovumilika.
 
Ila ukiisema hivi CCM tambua tu ya kwamba hata huko kwa Wapinzani nako ndiyo Kumeoza na Kumejaa Unafiki, Usaliti na Majungu yasiyovumilika.
Kati ya upinzani na CCM nani ameleta umasikini Tz? angalia maeneo ambayo yalikuwa chini ya upinzani kwa muda mrefu ulinganishe na maeneo ya CCM.
 
Kati ya upinzani na CCM nani ameleta umasikini Tz? angalia maeneo ambayo yalikuwa chini ya upinzani kwa muda mrefu ulinganishe na maeneo ya CCM.
Nilishawapenda CUF nikaja NCCR-Mageuzi kisha CHADEMA na kumalizia na ACT-Wazalendo na sasa ninaona bora nimpende tu Mwenyezi Mungu.
 
Aliyekuwa anaendesha jiji alikuwa ni mkurugenzi wa jiji ambaye hutoka serikali kuu. Huyu si wanachi wala madiwani wanaoweza kumuwajibisha. Ilikuwa kujiendesha kwa maneno tu.

Mpe meya jiji huku madiwani wakiwa na uwezo wa kumuwajibisha uone mambo yatakavyoenda.
Ni fujo tuu, baada sana. Na ukiwa Mkurugenzi Mzuri mzuri ndio taabu zinaongezeka. Naomba niishie hapo nimepita katika hilo tanuri hilo.

Madiwani ni wabaya zaidi kuliko hata wakurugenzi , na ingetokea Madiwani wakaamua kutimiza wajibu wao tunge badilisha sana maisha ya Mtanzania. Kuna siri na usumbufu mkubwa, na ujue diwani ni msimamizi wa Mkurugenzi na ndio wa naomba ama ubadilishwe au ufukuzwe kazi.
 
Back
Top Bottom