Mafuta ya Alizeti nayo hatari kwa afya - TFDA

Mafuta ya Alizeti nayo hatari kwa afya - TFDA

Nilivyoelewa mimi tatizo ni mashine zinazotumika kuchujia..na hili si tatizo la wajasiriamali bali ni tatizo la SIDO wanakopata mashine hizo

Hapana mkuu, wewe kama mjasiria mali unatakiwa kuhakikisha unanunua mashine zenye kukutengeneza product inayofikia viwango, ikishindwa kufikia viwango tatizo ni la kiwanda chako, siyo supplier aliyekuuzia kiwanda au kiwanda kilichotengeneza kiwanda, TFDA inakuangalia wewe! BTW, TFDA hawaelezi kiundani ndiyo maana hatuelewi, alizeti ni mbegu kama ufuta au karanga, inaweza hata kusagwa kienyeji na kutumika kama kiungo bila madhara, iweje mafuta yake yasipochujwa saaana yawe na madhara? Hilo swali wanatakiwa walijibu kitaalamu watu waelewe!
 
Hapana mkuu, wewe kama mjasiria mali unatakiwa kuhakikisha unanunua mashine zenye kukutengeneza product inayofikia viwango, ikishindwa kufikia viwango tatizo ni la kiwanda chako, siyo supplier aliyekuuzia kiwanda au kiwanda kilichotengeneza kiwanda, TFDA inakuangalia wewe! BTW, TFDA hawaelezi kiundani ndiyo maana hatuelewi, alizeti ni mbegu kama ufuta au karanga, inaweza hata kusagwa kienyeji na kutumika kama kiungo bila madhara, iweje mafuta yake yasipochujwa saaana yawe na madhara? Hilo swali wanatakiwa walijibu kitaalamu watu waelewe!
Ni kweli unayosema mkuu ila pia wajasiriamali wetu wengi sio watu wenye uelewa mpana kiasi cha kufikiria mashine za kukamulia zinawezakuwa na ubora mdogo, as long as wao wanauza wanajua all is well with their product na huwezi walaumu kwa hilo, hata hivyo TFDA kweli hawajaweka wazi enough kujua ni vipi mafuta hayachujwi vizuri..kama wanababaisha tu
 
katika gazeti la mwananchi la tarehe 17/09/2013 kuna taarifa yenye kichwa cha habari

“tfda yatahadharisha mafuta ya alizeti mitaani”.

habari yenyewe ni kama ifuatavyo:-


mamlaka ya chakula na dawa (tfda) imesema mafuta ya alizeti yanayouzwa mitaani hayakidhi viwango vya usalama wa binadamu. Imesema, hali hiyo inatokana na wasindikaji wadogo kutumia mashine ambazo hazichuji vizuri mafuta hayo.

habari hizo zimekuja wakati ambapo kumeibuka mjadala mkali baada ya tfda kutoa taarifa kwamba mafuta yanayotokana na mbegu za ubuyu yana kiwango kikubwa cha kemikali. Inasemekana kemikali hiyo in athari kwa afya. Ofisa uhusiano wa tfda, gaudensia simwanza, alisema mwaka jana walianza mpango wa majaribio ya utafiti kuhusu mafuta hayo kutoka kwa wasindikaji wadogo singida.

Maswali ya kujiuliza:-
1. Mafuta ya mitaani ni yapina wananchi watatofautisha vipi ya mitaani na ambayo si ya mitaani?

2. Kutokana na hii kauli ya tfda ni nini wananchi wanatakiwa kufanya? Waache kutumia mafuta ya alizeti au vipi?

3. Mafuta ya alizeti hayajaanza kutengenezwa leo au jana. Yamekuwa yakitengenezwa kwa muda mrefu sana. Je, ni kwa nini tfda hawakufuatilia ubora wa hizo mashine siku zote hadi sasa ambapo wananchi wengi wameshatumia mafuta hayo kwa muda mrefu, kiasi ambacho kama kuna madhara basi wengi tumeshaathirika?!

Kwa kweli imefika wakati hivi vyombo vyetu vinavyohusika na maswala yahayohusu afya za wananchi ikiwamo tfda viache ubabaishaji. Kinyume na hivyo wananchi tutaendelea kuugua magonjwa ambayo hata chanzo chake ni vigumu kubaini!
tfda njaa zinaelekea kuwazidi, inaonekana wanapanga foleni kwa wahindi kulipwa, sasa hivi kila anachokianzisha mtanzania kitakuwa na madhara!! Punguzeni njaa mnataka kuingiza takataka kutoka nje ndiyo mpigie debe kama mafuta saafi kutoka pakstani na india na nk!!!! Acheni hizo tfda mnajidharirisha na hamtaaminika tena muda si mrefu
 
Ukiona hivyo ujue kuna fisadi 1 anataka kufungua kiwanda cha mafuta au kafungua anahofia ushindani kutoka kwa wasindikaji wadogo maana hii nchi, katazo nyingi hutokana na maagizo au migongano ya kimaslahi.
 
Mmeishiwa sera mimi nna alej na mafuta yoyote yasiyo ya alizeti..ntaanza kudhurika mimi
 
Wana jf ninamafuta ta alizeti nauza yamekamuliwa kwa kiwango hata harufu huipati ya alizeti mwenye kuitaji ni pm kwa maelekezo zaidi sinunui korie mwaka wa kumi sasa na sina tatizo lolote TFDA Mtajijuu tumechoka na sanaa zenu
 
Wadau,mmeuliza bei ya mashine yenye kuchuja mafuta alizeti inayopigiwa debe na TFDA ?

Mimi natumia kwa zaidi miaka 15 !
 
Alizeti kwa uasilia haina sumu kama imelimwa bila chemicals, unaweza kutafuna alizet , kuna nchi nyingi zinatabia ya kutafuna mbegu ya alizeti
 
Alizeti kwa uasilia haina sumu kama imelimwa bila chemicals, unaweza kutafuna alizet , kuna nchi nyingi zina desturi ya kutafuna mbegu ya alizeti
 
Ukiona hivyo ujue kuna fisadi
1 anataka kufungua kiwanda cha mafuta au kafungua anahofia ushindani
kutoka kwa wasindikaji wadogo maana hii nchi, katazo nyingi hutokana na
maagizo au migongano ya kimaslahi.



hapo umeongea ukweli, hii ni dengu nyingine tena imetengenezwa hayo ni maslahi ya mafisadi hii nchi imekua na mambo ya kitapelitapeli sana mara mafuta ya ubuyu sumu mara mualovera sumu wakati tumekua nao toka enzi za mababu hii yamafuta ya alizeti hainibabaishi hii nimichezo tuu ya mafisadi wanataka alizeti ilimwe tanzania ikakamuliwe pakistani
 
Katika gazeti la Mwananchi la Tarehe 17/09/2013 kuna taarifa yenye kichwa cha habari

“TFDA yatahadharisha mafuta ya alizeti mitaani”.

Habari yenyewe ni kama ifuatavyo:-


Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) imesema mafuta ya alizeti yanayouzwa mitaani hayakidhi viwango vya usalama wa binadamu. Imesema, hali hiyo inatokana na wasindikaji wadogo kutumia mashine ambazo hazichuji vizuri mafuta hayo.

Habari hizo zimekuja wakati ambapo kumeibuka mjadala mkali baada ya TFDA kutoa taarifa kwamba mafuta yanayotokana na mbegu za ubuyu yana kiwango kikubwa cha kemikali. Inasemekana kemikali hiyo in athari kwa afya. Ofisa Uhusiano wa TFDA, Gaudensia Simwanza, alisema mwaka jana walianza mpango wa majaribio ya utafiti kuhusu mafuta hayo kutoka kwa wasindikaji wadogo Singida.

Maswali ya kujiuliza:-
1. Mafuta ya mitaani ni yapina wananchi watatofautisha vipi ya mitaani na ambayo si ya mitaani?

2. Kutokana na hii kauli ya TFDA ni nini wananchi wanatakiwa kufanya? Waache kutumia mafuta ya alizeti au vipi?

3. Mafuta ya alizeti hayajaanza kutengenezwa leo au jana. Yamekuwa yakitengenezwa kwa muda mrefu sana. Je, ni kwa nini TFDA hawakufuatilia ubora wa hizo mashine siku zote hadi sasa ambapo wananchi wengi wameshatumia mafuta hayo kwa muda mrefu, kiasi ambacho kama kuna madhara basi wengi tumeshaathirika?!

Kwa kweli imefika wakati hivi vyombo vyetu vinavyohusika na maswala yahayohusu afya za wananchi ikiwamo TFDA viache ubabaishaji. Kinyume na hivyo wananchi tutaendelea kuugua magonjwa ambayo hata chanzo chake ni vigumu kubaini!

Kwa kweli TFDA wameonyesha udhaifu wa hali ya juu kabisa kwani teku tukiumia afuta haya kwa zaidi ya miaka kumi sasa na kama ni madhara tayari tumeshayapata.
 
Hawa TFDA naanza kupoteza nao imani,yani wao kila kinachozalishwa ndani hakikidhi vigezo?kwani hayo mafuta tumeanza kuyatumia jana au juzi?miaka zaidi ya 100,wanaleta maneno mbofu mbofu bila kuangalia impact yake kwenye uchumi wa Taifa,mafuta hayachanganywi na chemical yoyote,alizeti sio sumu,iweje leo yawe hatari kwa matumizi ya binadamu?...ivi mnataka watanzania tuwe watumwa wa watu mpaka lini?..wacheni mambo yenu!
 
TFDA wanaacha mambo ya maana kuzuia vyakula na vipodozi hatarishi toka nje ya nchi wanatemea mate Alizeti ambayo wazungu wanaihusudu, waache kuchanganya wananchi. Alizeti kuleni inafaa....nimewaruhusu hata kama ni ya mtaani. Hivi uliwahi kufikiri kuwa chakula cha mtaani kama kwa mama ntilie ni salama (live) kuliko kile cha hotel za kariakoo. Mama ntilie anapika na kupakua unaona cha motomoto....kule kwa hotel...unaambiwa wali wajaa...kumbe wa jana uliwekwa kwenye oven unapashwa moto na nyama hata ya wiki unaweza lishwa.
 
Mkuu nadhani swali lako lina mantiki, ila wanachodai TFDA ni kuwa mashine zinazotumika hazichuji vizuri! Sababu ya kutokuchuja vizuri haieleweki kama ni kutokana na ubora mdogo wa mashine au ni namna (process) ya kukamua inavyofanyika.

TFDA wangeweka wazi ili wananchi waelewe kabisa kuwa tatizo hasa ni nini.


Mkuu nafikiri ndio maana aliuliza kwani alizeti yenyewe ina madhara gani kiafya, kwa maana kama tatizo ni mashine kutochuja vizuri, basi inamaana mbegu za alizeti kama zilivyo zina madhara kiafya kwa maana kama mtu akizila kama mbegu atapata madhara. kwasababu kwa uelewa wangu kama mbegu za alizeti hazina madhara kiafya kwa hiyo hata kama zisipochujwa vizuri na hizo mashine si mambo yatakuwa poa tu. Au labda watufahamishe kuwa hizo mashine za ubora mdogo wakati wa process ya kuchuja mafuta basi ndio zinapotengeneza kemikali zisizofaa. Please TFDA tunaomba mfunguke zaidi basi kama "mlioenda shule"
 
Eh tulishaacha cotton oils and the like kumbe huku nako hali tete kidogo...
 
Sometimes kujua mambo kubaya!!!! kuna jamaa anaagizia mafuta mabaya kwa afya za binadamu, akishaleta famba zake anaanza kucheza na system, zamani walikuwa wanapigwa mkwara waagiza mafuta nje kwamba msiagize hadi haya ya huyu ya mfanyaiashara alieleta ni hatari kwa maisha yaishe (maana demand itauza tu hiyo feki) (I mean wanaaambiwa kuagiza mafuta ni martufuku) without any reason!!!!! yakiisha ya jamaa na ban nayo inaisha, sasa kama wamehamia na huko kwa alizeti mi nimekoma!!!!!!!!!!
 
kwanza wao ni hatari snakuchangia wa kiwango kikubwa kudoror kwa uchumi wa Tanzania. Ni Taasisi ya serikali inaowadai wananchi wake ada kwa kutumia Dola ili upewe certificate. huu ni wizi mtupu.
 
Back
Top Bottom