DuaZaMama
JF-Expert Member
- Jun 2, 2025
- 1,882
- 4,153
Sababu za Maandamano
- Marufuku ya mitandao ya kijamii – Serikali ilizuia matumizi ya Facebook, Instagram, WhatsApp, YouTube n.k. kwa madai ya kiusalama. Vijana waliona hatua hiyo kama kukandamiza uhuru wa maoni. hii ni kwa mujibu wa ABP News.
- Ufisadi serikalini – Kulikuwa na madai ya ufisadi usio na uwazi miongoni mwa viongozi, hali iliyoonekana kama kukosekana kwa uwajibikaji. kwa mujibu wa Al Jazeera.
- Ukosefu wa ajira – Vijana wengi walihisi kutokuwa na nafasi za ajira na maendeleo, hivyo wakiona serikali haitekelezi ahadi zake. kwa mujibu wa Britannica
Athari Hasi
- Vifo na majeruhi
- Watu 19 waliuawa na maelfu kujeruhiwa (takriban 300–400 kufikia Septemba 8).
- Uharibifu wa mali
- Majengo ya serikali, vituo vya polisi, na makazi ya viongozi wa kisiasa yaliharibiwa au kuchomwa moto.
Athari Chanya
- Mabadiliko ya kisiasa
- Waziri Mkuu K.P. Sharma Oli alijiuzulu, jambo lililoonekana kama ushindi wa vijana.
- Mawaziri wengine pia walilazimika kuachia nafasi zao.
- Uhuru wa mawasiliano
- Serikali iliondoa marufuku ya mitandao ya kijamii kutokana na shinikizo la maandamano.
- Nguvu ya kisiasa ya vijana
- Mfumo wa kisiasa ulipata msukumo wa mageuzi, na sauti ya vijana ikaanza kuchukuliwa kwa uzito.
Mabadiliko ya Uongozi
- Rais Ram Chandra Paudel alitangaza kuwa kutakuwa na uchaguzi mpya wa bunge tarehe 5 Machi 2026.
- Sushila Karki aliteuliwa kuwa Waziri Mkuu wa mpito, na kuwa mwanamke wa kwanza nchini Nepal kushika nafasi hiyo.
Kwa kifupi, maandamano ya vijana wa Gen Z Nepal yalizua hasara kubwa lakini pia yalifungua njia ya mageuzi ya kisiasa, uwajibikaji, na ushiriki mkubwa wa vijana katika mustakabali wa taifa.
Pia Soma:
-
Vijana 19 wauawa Nepal kwenye maandamano baada ya Serikali kufungia mitandao
Takribani watu 19 wamepoteza maisha na kadhaa kujeruhiwa nchini Nepal baada ya maandamano dhidi ya ufisadi wa kisiasa na baada ya serikali kuchukua hatua ya kufungia mitandao ya kijamii amabapo maandamano hayo yaligeuka kuwa machafuko kati ya waandamanaji na vyombo vya usalama. Maelfu ya vijana...
www.jamiiforums.com
-
VIDEO: Waziri wa fedha wa Nepal akikimbizwa mtoni na waandamanaji wenye hasira kali wakati wa maandamano ya kupinga ufisadi
Maandamano ya vijana wa kizazi kipya (Gen Z) nchini Nepal yaligeuka ya vurugu zaidi Jumanne, baada ya waziri wa sasa wa Mambo ya Nje, Arzu Rana Deuba, na mumewe, waziri mkuu wa zamani mara nne, Sher Bahadur Deuba, kushambuliwa vibaya jijini Kathmandu. Waandamanaji walivamia makazi ya Deuba na...
www.jamiiforums.com
-
Waziri Mkuu wa Nepal ajiuzulu kufuatia maandamano makubwa dhidi ya ufisadi yaliyopelekea vifo vya watu 19
Waziri Mkuu wa Nepal, K.P. Sharma Oli, amejiuzulu kufuatia maandamano dhidi ya ufisadi ambayo yalisababisha vifo vya watu 19. Waandamanaji waliamua kutoka mitaani wakivunja amri ya kutotoka nje baada ya serikali kupiga marufuku mitandao ya kijamii. Jumatatu, waandamanaji walielekea bungeni na...
www.jamiiforums.com