Je, una uhusiano na mpenzi mdokozi?

Je, una uhusiano na mpenzi mdokozi?

Mtambuzi

Platinum Member
Joined
Oct 29, 2008
Posts
8,809
Reaction score
15,443
upload_2016-10-19_9-24-23.png


Huwa tunaamini kwamba hakuna binadamu aliyekamilika. Hii ina maana kwamba kila binadamu ana udhaifu wake lakini udhaifu huo unatofautiana kati ya mtu na mtu.

Kuna tabia moja mbaya huwa haizungumzwi sana, labda ni kutoakana na kuonekana kama jambo la kawaida au kutotiliwa maanani na watu lakini hii ni tabia ambayo ikiachwa inaweza kuwa ni ugonjwa ambao unaweza kuhama kutoka kwa mhusika na kutembea katika familia na kuathiri hata kizazi cha mhusika.

Hapa nazungumzia udokozi wa vitu vidogo vidogo mahali pa kazi, majumbani kwa watu au kwenye mahoteli au mighahawa ambapo kwa mtu mwingine anaweza kuona ni jambo la kawaida. Huu ni udokozi mbaya sana ambao unaweza hata kumdhalilisha mtu. Kumbuka kwamba udokozi wa aina hii haujali kiwango cha kipato alicho nacho mtu.

Rafiki yangu mmoja aliwahi kuniambia kwamba anashangazwa na tabia ya mkewe kila anaposafiki kikazi pamoja na nafasi yake kikazi na kipato lakini lazima atarudi amefungasha vifaa vya hoteli aliyofikia. Si kwamba amepewa na wahusika, la hasha, ameiba. Nyumbani kwao kuna kila kitu na hawana shida ya hivyo vitu alivyobeba bali ni tabia ya mkewe ambayo aliigundua tangu wakiwa wachumba wakati huo wakiwa na mitoko kwenye mighahawa mbalimbali hapa jijini.

Aliniambia kwamba walikuwa kila wakitoka kwenda kula kwenye mghahawa ilikuwa aidha mpenzi wake aibe kitambaa cha kujifutia wakati wa kula (Napkins) au uma na visu, vijiko au hata vichupa vya kuwekea chumvi na pilipili manga (Salt and pepper shakers). lakini pia alikiri kwamba hata nyumbani kwao kuna vitu vingi vidogo vidogo vya ofisini kwa mkewe ambavyo alividokoa na kuvileta hapo nyumbani na vingine haina hata maana.

Si kwamba kwao wana shida hiyo, au si kwamba ametoka familia duni. Hapana ni binti ambaye amezaliwa katika familia yenye kipato cha kati na wazazi wake wana uwezo wa mahitaji yote muhimu na ya ziada ya familia kiasi kwamba wote kwao yaani watoto sita pamoja na ndugu zao wengine waliolelewa na baba yao wamesomeshwa katika shule bora hapa nchini.

Awali hakuitilia maanani tabia hii lakini hivi sasa imekuwa ni kero kwake na anahisi kama tabia hiyo imehamia kwa watoto baada ya siku moja wakiwa wametoka kula katika Hoteli moja maarufu hapa jijini Dar kumuona binti yake wa miaka mitano kabeba mwanasesere (toy) ambaye si wake na alipomdadisi akasema ameliokota pale hotelini. Yeye ili kuonyesha kwamba amekerwa na ile tabia aligeuza gari na kurudi Hotelini kurudisha yule mwanasesere na kwa Bahati nzuri alimpata mwenye mwanasesere wake. Mkewe alijitahidi kumtetea bintiye kwa kudai kwamba pale hotelini huwa kuna vitu vinatupwa baada ya wenye navyo kuondoka na kuviacha hivyo mtoto hana makossa, lakini alipinga kauli ya mkewe na kukemea tabia ile kwa kuonyesha msisistizo.

Alipofika nyumbani alimwadhibu bintiye na kumuonya kuacha tabia hiyo mbaya la sivyo atampeleka polisi kwa wizi. Alitumia vitisho ili kukemea tabia ile mbaya ambayo aliona dhahiri inahama kutoka kwa mama kwenda kwa watoto.

Naam, huenda humu wapo wenye tabia hii au wanaoishi na tabia hii. Wengi wetu tumeshuhudia watu wenye tabia za aina hii tangu mashuleni. Ni tabia ambayo isipokemewa inaweza kubakia na kuwa sugu, Huenda shuleni ikaonekana kama ni utoto, lakini kama wazazi tuna jukumu kubwa la kukagua vitu wanavyobeba watoto wetu mara warudipo kutoka shuleni au wanaporudi kutoka kucheza na watoto wenzao na kuwahoji iwapo wamebeba vitu ambavyo hatuvijui.

Kwa kukemea itasaidia kujenga tabia njema kwa watoto wetu. Tukumbuke kwamba mazoea hujenga tabia, kwa kuacha tabia ya udokozi kumea kwa watoto wetu huku tukiwasifu kwa ujanja, ni sawa na kupanda mbegu mbaya kwenye akili ya kina kwa watoto wetu ambapo watakapokua watu wazima tabia hiyo itawaathiri katika maisha yao na hata mahali pao pa kazi.

Hakuna tabia mbaya kama udokozi, kwani inafedhehesha na hata kuvunja uhusiano na wenzi wetu. Hakuna mtu mwenye tabia zake nzuri anayependa kuambatana na mwenzi mdokozi, kwani nia aibu na fedheha kwa jamii.
 
Pilferers should be thoroughly condemned and shamed whenever possible.

I've had my encounters with them and don't like 'em one bit.
 
Ni vyema tukijadili mada hii bila kuangalia jinsia kwani udokozi hauna jinsia nilitoa mfano wa upande mmoja kwa sababu ndiyo uliofanya niandika mada hii. udokozi pia anaweza kuwa nao mwanaume.
 
Pilferers should be thoroughly condemned and shamed whenever possible.

I've had my encounters with them and don't like 'em one bit.
Pole sana mkuu, inaonyesha unauchukia sana udokozi.
 
Yap ni kweli udokozi si kitu kizuri...
Lakin mostly hii tabia huwa inaanzia udogoni.. na wazazi au walez wakaicha hii tabia ikomae kwa mtoto. Matokeo yake.. mpaka ukubwan mtu anakuwa mdokozi.

Ikiwa uko kwenye mahusiano na mtu kama huyu.. embu jaribu kuongea nae.. Muonye kwamba hiyo si kitu nzuri. Kama anashida navyo mnunulie.. ila kama hii tabia ikiendelea.. na muhusika asipo onyesha kujirekebisha .. basi maamuzi magumu ndio yanafuata.
 
wenzetu wanawaita hawa wadokozi 'kleptomaniacs'.Ni aina ya ugonjwa wa kuzaliwa.Ni juu yetu wazazi kuwa macho sana kwa watoto wetu. Kagua begi la shule la mtoto wako kama kuna penseli na vifutio ambavyo hujamnunulia mwamrishe atoe maelezo kavipata wapi.Usiporidhika mpe onyo kali kisha virudishe shuleni kwa mwalimu.
Tabia nyingi mbovu za watoto huendelea mpaka ukubwani iwapo tutashindwa kuzidhibiti utotoni
 
Yap ni kweli udokozi si kitu kizuri...
Lakin mostly hii tabia huwa inaanzia udogoni.. na wazazi au walez wakaicha hii tabia ikomae kwa mtoto. Matokeo yake.. mpaka ukubwan mtu anakuwa mdokozi.

Ikiwa uko kwenye mahusiano na mtu kama huyu.. embu jaribu kuongea nae.. Muonye kwamba hiyo si kitu nzuri. Kama anashida navyo mnunulie.. ila kama hii tabia ikiendelea.. na muhusika asipo onyesha kujirekebisha .. basi maamuzi magumu ndio yanafuata.

Umesema kweli, watu wenye tabia hii wanaweza kusaidiwa kwa kupewa ushauri wa kisaikolojia iwapo tu watakubali kwamba wana tatizo. kama mwenzi wako analo tatizo hili na bado akawa anakataa kwamba analo tatizo hilo huyo hayuko tayari kusaidiwa. Kujiepusha naye ni jambo la busara.
 
yani umifanya nikumbe baadhiya watu unkaa nao bar lazima aondoke na glass.. na ukienda kwake kuna glass zisizokuwa na mwenzie kibao sababu ya udokozi. ni tabia ya kukemea
 
wenzetu wanawaita hawa wadokozi 'kleptomaniacs'.Ni aina ya ugonjwa wa kuzaliwa.Ni juu yetu wazazi kuwa macho sana kwa watoto wetu. Kagua begi la shule la mtoto wako kama kuna penseli na vifutio ambavyo hujamnunulia mwamrishe atoe maelezo kavipata wapi.Usiporidhika mpe onyo kali kisha virudishe shuleni kwa mwalimu.
Tabia nyingi mbovu za watoto huendelea mpaka ukubwani iwapo tutashindwa kuzidhibiti utotoni

'kleptomaniacs' ni neo sahihi, lakini hao ni wale ambao wamezaliwa wakiwa na tabia hiyo tangu kuzaliwa lakini kuna wame ambao wao wamejifunza hadi tabia hiyo kukomaa na hapa haijalishi umri kwani wapo wengine wamejifunza ukubwani na wakajenga mazoea.
 
kuna mmoja yeye sio ya kuzaliwa .... mkewe akisahau pochi lazma atoke japo na msimbazi!!!
 
Tabia ya udokozi ni roho ya kimaskini saana bhana
 
Kleptomaniacs. Nawachukia sana wenye tabia hiyo, ukiwa nae unaweza ukaaibika kwa sababu ya kijinga sana.
 
Mkuu umenikumbusha yule Mbunge alozowea kutoka na Haulo za hotel kila anapokwenda kwenye hiyo hotel mpaka wakamkamata aibu ya nani hiyo,ivi Taulo ya hotel nayo niyakuichukua? mie kufutia mwili wangu natumia yangu au kama sina hata kitenge changu natumia lakini sio Taulo zao,ila mtu anaiba au mtu anatoka na uma kisu au Face towel,nadhani hua maradhi sio bure..
 
Mke wangu ameanza hii tabia hivi karibuni, nikirudi niko chicha anasachi wallet yangu weekend alichukua kama elfu 20 hivi na siku za nyuma kidogo pia nilikuwa sielewi elewi hela inapotea potea vp kwa wallet, sasa nilipokuja kuchekecha akili baada ya kuamka na kushindwa kuelewa hiyo elfu 20 imekwenda wapi, nikajua labda ni ofa ofa nilitoa pale calabash pub sasa juzi aliniomba hela fulani nikamwambia naomba wallet nikutolee ile kutoa wallet na kumpa kumbe mwenzangu alishachukua elfu 10. Out of no where nikasema wacha nihesabu mkwanja wangu kila nikipiga hesabu naona mbona kuna 10 haipo...sikumuuliza nikamwambia direct mbona umechukua 10 toka kwa wallet akaanza kujiuma uma hapo na akadai eti alichukua na lazima angeniambia tu, kwa kuwa mm ni mtu mzima nikawanimeshaelewa na zile nyingine zilipigwa kwa style hii hii
 
udokozi siyo wa mahotelini tu, hata udokozi wa mboga jikoni nao ni udokozi
 
Tabia mbaya sana hii.Mi nafkiri ukiwa na mtu mzima mwenye tabia hii ni vyema kumshauri aache.Watoto wetu nao tuwarudi mara tugunduapo wanadokoa.
 
Mke wangu ameanza hii tabia hivi karibuni, nikirudi niko chicha anasachi wallet yangu weekend alichukua kama elfu 20 hivi na siku za nyuma kidogo pia nilikuwa sielewi elewi hela inapotea potea vp kwa wallet, sasa nilipokuja kuchekecha akili baada ya kuamka na kushindwa kuelewa hiyo elfu 20 imekwenda wapi, nikajua labda ni ofa ofa nilitoa pale calabash pub sasa juzi aliniomba hela fulani nikamwambia naomba wallet nikutolee ile kutoa wallet na kumpa kumbe mwenzangu alishachukua elfu 10. Out of no where nikasema wacha nihesabu mkwanja wangu kila nikipiga hesabu naona mbona kuna 10 haipo...sikumuuliza nikamwambia direct mbona umechukua 10 toka kwa wallet akaanza kujiuma uma hapo na akadai eti alichukua na lazima angeniambia tu, kwa kuwa mm ni mtu mzima nikawanimeshaelewa na zile nyingine zilipigwa kwa style hii hii
Pole sana kiongozi, kuwa na mwandani mdokozi ni tatizo kubwa coz inabidi sasa uwe unaficha pesa, otherwise atakuwa anachomoa wekundu kila mara.

Kuna dada mmoja yeye inabidi afanye hivyo (kuchomoa pesa) kwa sababu mumewe hatoi kodi ya mezani, kifupi jamaa hatoi matumizi ya ndani. Ajabu sana yule jamaa hata hashtuki, dada inabidi ashangae coz anaweza kuchomoa hata 50K kwenye wallet na jamaa hashtuki, hizo ndio anazitumia kwa matumizi ya ndani.
 
Pole sana kiongozi, kuwa na mwandani mdokozi ni tatizo kubwa coz inabidi sasa uwe unaficha pesa, otherwise atakuwa anachomoa wekundu kila mara.

Kuna dada mmoja yeye inabidi afanye hivyo (kuchomoa pesa) kwa sababu mumewe hatoi kodi ya mezani, kifupi jamaa hatoi matumizi ya ndani. Ajabu sana yule jamaa hata hashtuki, dada inabidi ashangae coz anaweza kuchomoa hata 50K kwenye wallet na jamaa hashtuki, hizo ndio anazitumia kwa matumizi ya ndani.

Kutopewa hela ya matumizi haihalalishi udokozi

Mkuu umenikumbusha yule Mbunge alozowea kutoka na Haulo za hotel kila anapokwenda kwenye hiyo hotel mpaka wakamkamata aibu ya nani hiyo,ivi Taulo ya hotel nayo niyakuichukua? mie kufutia mwili wangu natumia yangu au kama sina hata kitenge changu natumia lakini sio Taulo zao,ila mtu anaiba au mtu anatoka na uma kisu au Face towel,nadhani hua maradhi sio bure..
Kuna taarifa za watu wenye hadhi kuwa wadokozi kwa hiyo hili halishangazi
 
Kutopewa hela ya matumizi haihalalishi udokozi


Kuna taarifa za watu wenye hadhi kuwa wadokozi kwa hiyo hili halishangazi
Itakua ni Maradhi manake ukachukue Kijiko cha hotel au kisu wakati kwako unavyo ni vizuri mara 100 ya hivyo vya hotel vilivyoliliwa na watu hata huwajui....
 

Similar Discussions

Back
Top Bottom