Ijue sanamu ya David iliyochongwa na Michelangelo

Ijue sanamu ya David iliyochongwa na Michelangelo

Bujibuji Simba Nyamaume

Platinum Member
Joined
Feb 4, 2009
Posts
78,513
Reaction score
167,169
1786388975933.jpeg


Sanamu ya David ni moja ya kazi maarufu zaidi za uchongaji duniani, iliyotengenezwa na Michelangelo kati ya mwaka 1501 na 1504 huko Florence, Italia. Sanamu hii inamwakilisha shujaa wa Biblia, David, akiwa anajiandaa kupambana na jitu Goliath.

Sifa Kuu na Vipimo
  • Nyenzo: Imechongwa kutoka kwenye kitalu kimoja cha jiwe la marumaru (marble) jeupe.
  • Urefu: Ina urefu wa mita 5.17 (futi 17), ambayo ni kubwa kuliko umbo la kawaida la mwanadamu.
  • Mahali ilipo: Kwa sasa inahifadhiwa katika jumba la makumbusho la Galleria dell'Accademia huko Florence.

Alama na Maana za Sanamu Hii
  • Ujasiri na Umakini: Tofauti na wasanii wengine waliomchora David baada ya kumshinda Goliath, Michelangelo alimwonyesha kabla ya mapambano. Uso wake unaonyesha umakini mkubwa, hofu, na utayari.
  • Uhuru wa Florence: Sanamu hii ilikuwa alama ya kisiasa ya Jamhuri ya Florence, ikionyesha uwezo wa mji huo mdogo kujilinda dhidi ya maadui wakubwa waliouzunguka.
  • Ukamilifu wa Umbo: Michelangelo alikuza mikono na kichwa cha David kidogo ili vionekane vizuri na vyenye nguvu vikitazamwa kutokea chini kwenda juu.

Ukweli wa Kuvutia
  • Jiwe lililotumika lilikataliwa na wasanii wengine wawili kwa miaka 40 kwa sababu waliona lina kasoro na lingeweza kupasuka.
  • Mkono wa kushoto wa sanamu hii ulivunjika vipande vitatu mnamo mwaka 1527 wakati wa ghasia za kisiasa, lakini ulirekebishwa baadaye.

Jiwe lililotumika kuchongwa kwa sanamu hii.
Michelangelo hakuchagua jiwe hilo kutoka machubani (quarry), bali alipewa kitalu hicho cha marumaru baada ya wasanii wengine kushindwa kukitumia kwa miaka 40. Jiwe hili lilikuwa na jina la utani "Il Gigante" (Jitu) kutokana na ukubwa wake mkubwa.

Historia ya Jiwe Lililokataliwa
  • Wasanii wa Kwanza: Msanii Agostino di Duccio (mwaka 1464) na baadaye Antonio Rossellino (mwaka 1475) wote walijaribu kulichonga lakini waliacha kazi hiyo katikati.
  • Makosa ya Ufundi: Walikata tundu katikati ya miguu vibaya na kupunguza unene wa jiwe, jambo lililofanya marumaru hiyo kuwa dhaifu sana.
  • Kutelekezwa: Jiwe hilo liliachwa nje kwenye uwanja wa Kanisa Kuu la Florence kwa miaka mingi likiharibiwa na mvua na jua.

Jinsi Michelangelo Alivyolikubali
Mnamo mwaka 1501, viongozi wa Florence waliamua kutafuta msanii ambaye angeweza kuokoa jiwe hilo ghali bila kupoteza marumaru zaidi.
  • Uchunguzi wa Makini: Michelangelo, akiwa na umri wa miaka 26 tu, alikagua jiwe hilo na kuona bado kuna uwezekano wa kutoa umbo kubwa la mwanadamu.
  • Kubadili Changamoto Kuwa Fursa: Ili kukabiliana na upungufu wa unene wa jiwe, Michelangelo alibuni pozi la David ambapo uzito wote unakaa kwenye mguu mmoja (mbinu inayoitwa Contrapposto).
  • Kuziba Kasoro: Alihakikisha mapungufu yote yaliyosababishwa na wasanii wa mwanzo yanafichwa ndani ya misuli na mtazamo wa sanamu hiyo.
 
Kwenye haya majini ya zamani sio leonardo da vinci wala autrovidius anaeweza kumfikia uwezo michalangelo...
Ile picha na michoro ya bikira maria pale rome ni zaidi ya kipaji...

Maybe MONA LISSA ya vinci inaweza karibia kaz za angelo
 
Daah watu wanachora utadhani mtu kawekwa juu hapo ajaacha kitu sasa hivi hata wakijiunga na program sijui kama watatoa kama hii picha..
 
Halafu jamani mbona mnanichanganya hiyo ni sanamu (kuchongwa) au picha (kuchorwa)??
 
View attachment 3647916

Sanamu ya David ni moja ya kazi maarufu zaidi za uchongaji duniani, iliyotengenezwa na Michelangelo kati ya mwaka 1501 na 1504 huko Florence, Italia. Sanamu hii inamwakilisha shujaa wa Biblia, David, akiwa anajiandaa kupambana na jitu Goliath.

Sifa Kuu na Vipimo
  • Nyenzo: Imechongwa kutoka kwenye kitalu kimoja cha jiwe la marumaru (marble) jeupe.
  • Urefu: Ina urefu wa mita 5.17 (futi 17), ambayo ni kubwa kuliko umbo la kawaida la mwanadamu.
  • Mahali ilipo: Kwa sasa inahifadhiwa katika jumba la makumbusho la Galleria dell'Accademia huko Florence.

Alama na Maana za Sanamu Hii
  • Ujasiri na Umakini: Tofauti na wasanii wengine waliomchora David baada ya kumshinda Goliath, Michelangelo alimwonyesha kabla ya mapambano. Uso wake unaonyesha umakini mkubwa, hofu, na utayari.
  • Uhuru wa Florence: Sanamu hii ilikuwa alama ya kisiasa ya Jamhuri ya Florence, ikionyesha uwezo wa mji huo mdogo kujilinda dhidi ya maadui wakubwa waliouzunguka.
  • Ukamilifu wa Umbo: Michelangelo alikuza mikono na kichwa cha David kidogo ili vionekane vizuri na vyenye nguvu vikitazamwa kutokea chini kwenda juu.

Ukweli wa Kuvutia
  • Jiwe lililotumika lilikataliwa na wasanii wengine wawili kwa miaka 40 kwa sababu waliona lina kasoro na lingeweza kupasuka.
  • Mkono wa kushoto wa sanamu hii ulivunjika vipande vitatu mnamo mwaka 1527 wakati wa ghasia za kisiasa, lakini ulirekebishwa baadaye.

Jiwe lililotumika kuchongwa kwa sanamu hii.
Michelangelo hakuchagua jiwe hilo kutoka machubani (quarry), bali alipewa kitalu hicho cha marumaru baada ya wasanii wengine kushindwa kukitumia kwa miaka 40. Jiwe hili lilikuwa na jina la utani "Il Gigante" (Jitu) kutokana na ukubwa wake mkubwa.

Historia ya Jiwe Lililokataliwa
  • Wasanii wa Kwanza: Msanii Agostino di Duccio (mwaka 1464) na baadaye Antonio Rossellino (mwaka 1475) wote walijaribu kulichonga lakini waliacha kazi hiyo katikati.
  • Makosa ya Ufundi: Walikata tundu katikati ya miguu vibaya na kupunguza unene wa jiwe, jambo lililofanya marumaru hiyo kuwa dhaifu sana.
  • Kutelekezwa: Jiwe hilo liliachwa nje kwenye uwanja wa Kanisa Kuu la Florence kwa miaka mingi likiharibiwa na mvua na jua.

Jinsi Michelangelo Alivyolikubali
Mnamo mwaka 1501, viongozi wa Florence waliamua kutafuta msanii ambaye angeweza kuokoa jiwe hilo ghali bila kupoteza marumaru zaidi.
  • Uchunguzi wa Makini: Michelangelo, akiwa na umri wa miaka 26 tu, alikagua jiwe hilo na kuona bado kuna uwezekano wa kutoa umbo kubwa la mwanadamu.
  • Kubadili Changamoto Kuwa Fursa: Ili kukabiliana na upungufu wa unene wa jiwe, Michelangelo alibuni pozi la David ambapo uzito wote unakaa kwenye mguu mmoja (mbinu inayoitwa Contrapposto).
  • Kuziba Kasoro: Alihakikisha mapungufu yote yaliyosababishwa na wasanii wa mwanzo yanafichwa ndani ya misuli na mtazamo wa sanamu hiyo.
 
Mwaka 1501 na historia yake imehifadhiwa. Kitendo cha jiwe kukataliwa na Wasanii na kuwa kwenye mjadala kwa miaka 40 inaonyesha namna Binadamu wa huko walivyokuwa tayari na fikra kubwa. Sisi historia zetu hatukuwa na utamaduni wa kuzihifadhi kwa maandishi mpaka pale walipokuja wageni. Angalia historia kubwa ya eneo la Zimbabwe ya leo;

Ancient Zimbabwe was home to complex societies, most notably the Great Zimbabwe civilization, which flourished from the 11th to 15th centuries and became a major political, economic, and cultural center in southern Africa.​

Early Inhabitants and Prehistoric Settlements​

The region now known as Zimbabwe has been inhabited for over 100,000 years, beginning with hunter-gatherer communities, ancestors of the San people, who left behind rock art and stone tools depicting daily life and spiritual practices exodus.africaexodus.africa+1. Around 200 CE, Bantu-speaking peoples migrated southward from the Great Lakes region, bringing knowledge of ironworking, agriculture, and cattle herding, which transformed the landscape and laid the foundations for more complex societies exodus.africaexodus.africa+1. By 3000 BCE, early farming communities cultivated cereals like sorghum and millet and raised livestock, gradually forming permanent settlements globhistory.orgglobhistory.org.

Rise of Early Kingdoms​

The first major political entity in the region was Mapungubwe (c. 1075–1220 CE), located at the confluence of the Limpopo and Shashe rivers. Mapungubwe was a class-based society with an elite ruling class living atop a sandstone hill, controlling trade in gold and ivory with Swahili coast merchants exodus.africaexodus.africa. This kingdom set the stage for the emergence of Great Zimbabwe, which became the most prominent civilization on the Zimbabwean plateau.

Great Zimbabwe Civilization​

Great Zimbabwe, located near modern Masvingo, was settled around 1000 CE and became the capital of the Kingdom of Great Zimbabwe by the 13th century WikipediaWikipedia+1. The city is renowned for its stone architecture, including the Hill Complex, the Great Enclosure, and the Valley Ruins, constructed without mortar. The Great Enclosure features walls up to 11 meters high and likely served as a royal residence and ceremonial center WikipediaWikipedia+1. The Hill Complex, the oldest part of the site, functioned as a spiritual and religious hub, while the Valley Ruins contained housing for commoners Encyclopedia BritannicaEncyclopedia Britannica.
The population of Great Zimbabwe is estimated to have ranged from 10,000 to 20,000 people at its peak, and the kingdom likely controlled a territory of about 50,000 km² WikipediaWikipedia+1. Its economy was based on cattle husbandry, agriculture, and long-distance trade, exporting gold, ivory, and other goods to East Africa, Arabia, and India globhistory.orgglobhistory.org+1. The civilization declined in the 15th–16th centuries, possibly due to resource depletion, political instability, or shifts in trade routes WikipediaWikipedia.

Cultural and Historical Legacy​

The Great Zimbabwe civilization left a lasting legacy in architecture, trade, and governance. Its impressive stone structures inspired the name of the modern country, Zimbabwe, which means “stone houses” in the Shona language Encyclopedia BritannicaEncyclopedia Britannica. The site is recognized as a UNESCO World Heritage Site and continues to influence the cultural identity of Zimbabwe today WikipediaWikipedia.

Summary​

Ancient Zimbabwe represents a remarkable trajectory from early hunter-gatherer societies to sophisticated Iron Age kingdoms. The region’s history highlights the development of complex social hierarchies, monumental architecture, and extensive trade networks, culminating in the Great Zimbabwe civilization, which remains a symbol of African ingenuity and cultural heritage
 
Back
Top Bottom