Hivi uchaga ni kabila kweli? hebu angalia hii.........!

Hivi uchaga ni kabila kweli? hebu angalia hii.........!

Hivi Kabila ni Lugha?

Karibu uchagani bana, bila kujalisha Machame, Kibosho, Marangu, Old Moshi, Kilema, Mwika, Rombo, Kishumundu........sema utakako........ Ukifika utakunywa Mbege ile ile, Kisusio kilekile, Mila zilezile, Utacheza Iringi lilelile, Utapewa Isale lile lile.

Uchagga ni zaidi ya Lugha bana! Mtu yeyote ambaye kiongozi wake anaitwa Mangi basi huyo ujue ni Mchagga.

Kuna swali lingine?

Kama hakuna rudini mkajadili katiba yenu kule, tuacheni wachagga na mambo yetu.
 
Wapo mbele zaidi maana yake ni jimbo la wachaga na si kabila kama ufikirivyo ila ndani ya jimbo ndipo yanapatikana makabila mbalimbali.hata mpare nayeye anatamani
 
Wapo mbele zaidi maana yake ni jimbo la wachaga na si kabila kama ufikirivyo ila ndani ya jimbo ndipo yanapatikana makabila mbalimbali.hata mpare nayeye anatamani
Muda si mrefu itakuwa jamhuri ya wachagga.
 
Marhabaa, maana naona leo mmetuamkia, ila wewe haujafanya utafti, hebu angalia waluguru, mlguru wa mgeta na mluguru wa kinole wanatofautiana lugha kiasi kikbwa tu, hlo hjaona umeona wachaga tu.
 
Halafu cha ajabu hawakai mbalimbali sana,mfano marangu na rombo
 
Nimejiuliza sana, leo nimeona bora niulize tu ingawa wengi watasema nimekuja na katabia kangu ka ukabila. Liwalo na liwe.

Naomba nijuzeni waungwana, kuna hawa watu wanajiita wachaga........sijui mchaga wa machame, kibororni, rombo, uru, marangu n.k. Nimejiuliza kwa nini hawa wenzetu wako tofauti na makabila mengine ambayo kama mtu akisema ni mmakonde basi huwa hana shida kuelewana lugha hiyo ya kimakonde, iwe anatoka masasi, tandahimba, newala etc. Na hivyo hivyo kwa makabila mengine kama wamaasai, iwe anatoka olkitikit, namelock, simanjiro au kenya, wakiongea wote wanaelewan kabisa.


Kwa wenzetu hawa hali ni tofauti sana. Kama wewe ni mmachame katu huwezi kuelewa atakaachoongea mmarangu, au mrombo, au mchaga wa uru au kibosho. Kifupi wachaga wa kutoka sehemu tofauti ndani ya mkoa mmoja hawaelewani kabisa wanapoongea kichaga.

Mimi naomba mnieleweshe. Kwa hali hii ya kutoelewana, kuna uhalali kweli wa kusema eti kuna kabila la wachaga? Mi nadhani hakuna kabila la wachaga, ila kuna makabila tofauti yanayojitambulisha kama wachaga. We unaonaje ktk hili?

Nisameheni 'wachaga' kama nimewaudhi ila nisaidieni ufafanuzi wa hilo.

Tofauti yao ni muonekano I mean body morphology! uhandsome wengine mtamalizia..............
 
Mi nina wasiwasi na MREMA maana anaonekana kama MSOMALI vile!
 
kamanda karibu kunako hii hoja. mie baaado kabsaaaaaaa kuelewa hasa wanaposema kidogo wanelewana, yaani hapo ndo utata unapozidi zaidi
Wangeamua tu kwamba, wa Rombo waitwe wachanga, wa sanya juu wachagwa, wa marangu wachang'wa, wa old moshi wachaguwa na kusiwe na wachaga. Niliowasahau mnaweza mkahamia makabila mengine au unganeni na muitwe WACHAMBWA..
 
yani mapka kero every day wachaga .. minutes topic wachaga jamani mtupe japo nafasi wapo wengi mbona i.e wandingo, wafipa, wazanaki e.tc maana ni kila day wachaga .. please give us space na wewe uliyeandika ni kabila gani kama vipi wape jina lingine ili uridhike lol
 
mbona sisi Waarusha hamtudiscuss na kila iku maneno mapya ya lugha yanaanzia Rchuga..mfano wiki mbili zilizopita tumeanzisha neno jipya ..KWIKWI LAANA..YANI NZURI SANA..MANENO YOTE YAKO ARUSHA
 
..Mi nafikiri bado wanaweza kuitwa wachaga, lakini wanatofautiana kwa 'koo' kwa mfano. Makabila mengi Tanzania yako hivyo, mfano wakurya ni mkusanyiko wa "koo' nyingi na hata kugha wanazoongea zina tofauti ndogondog..kuna Watimbaru, wanyabhasi, Bhairegi, Wasimbiti nk....hata ukienda Mbeya hawa wanaojitambulisha hapo Dar Es salaam kama wanyakusya kule Mbeya kuna Wasafwa, Wambungu nk Kagera kuna wahaya lakini pia wana makabila mengine madogo kama Wanyambo nk...so nadhani wachaga wanaweza kuendelea kuitwa wachaga kama kabila

DISCLAIMER: Binafsi sio mchaga, maelezo niliyotoa hapo juu ni mawazo yangu, na simuhakikishii mtu yeyite kuwa niko sahihi na pia hayawakilishi asili au kabila langu. Asante

Umekosea nadahani mkuu. Mada ni kutoelewana lugha zao wamachame, wauru, wakibosho, wamarangu nk. HAWAELEWANI KABISA. Sasa hiyo mifano ya Mbeya umedanganywa, Wanyakyusa, Wasafwa, Wandali ni makabila tofauti, wakiongea waweza kudaka neno moja la hapa na pale lakini ni makabila tofauti. Umesema mwenyewe vema, hukusema wanyakyusa wa kisafwa, wanyakyusa wa kindali. Mwenzako kasema "Wachaga wa Uru, Wachaga wa Kibosho...." Unataka kupotosha mada ya kimsingi ambayo wengi wetu tumekuwa tukijiuliza miaka yote ingawa hatukuuliza kwenye jukwaa. Mjibu anachouliza mleta hoja usiwe kama bunge la sasa la dodoma kujadili watu badala ya hoja.
 
mbona sisi Waarusha hamtudiscuss na kila iku maneno mapya ya lugha yanaanzia Rchuga..mfano wiki mbili zilizopita tumeanzisha neno jipya ..KWIKWI LAANA..YANI NZURI SANA..MANENO YOTE YAKO ARUSHA

Waarusha sio wabantu!
 
je mchaga wa rombo na mchaga wa machame wanaelewana lugha?

Na hiyo ndiyo 'concern' yangu na ya hii thread. Hawaelewani kabisa mkuu. Kuna mtu niliwahi kumuuliza hivi maana ya 'mmeku', 'mmae' na 'aikambe' yule jamaa wa kimachame akasema ndo lugha gani hiyo. Pale pale nikasema hii kali. Na kuna mrombo mwingine nikamuuliza maana ya 'wende' akasema hiyo ndo lugha gani?. wende kimachame maana yake ni 'sana'
 
Back
Top Bottom