Hata kama Waunga Mkono juhudi watapinga lakini ukweli ni kwamba tatizo hapa sio ualimu especially linapokuja suala la Walimu wa Sayansi!
Siwezi kumlaumu dogo aliyeenda Ualimu mwaka 2015 hata 2016 kwa sababu Utawala wa JK uliona umuhimu wa walimu!
Ni kutokana na kuona umuhimu huo ndio mwaka 2010 alibadilisha hadi madaraja ili hatimae Walimu wenye degree walipwe almost the same na watumishi wa idara zingine za serikali wenye digrii!!
Hapa ndipo Mshahara wa Mwalimu wa Sayansi kwa mfano, ukawa sawa or almost sawa na mshahara wa Daraja E kwa watumishi wa umma! Daraja E ni watu waliosoma taalamu za kisayansi excluding doctors and nurses.
Na kwa kuona umuhimu huo huo, ndio maana JK baada ya kuona uhaba mkubwa kupindukia wa walimu wa sayansi, ndipo akaanzisha # years Special Diploma (Science & Maths) huku madogo wakiwa guaranteed na ajira! Alifanya hivi baada ya kuona wanaoenda kusoma shahada ya Ualimu wa Sayansi ni wachache sana, ndipo wakaona bora madogo wadakwe mara tu wakishamaliza O-Level!!
Na hawa tunaowaona kama leo wamepotea, walikuwa wanaona Walimu walivyokuwa wanadaka ajira fasta enzi za JK!
Kaja Magu,yote hayo kaona upumbavu! Hata ile special diploma kaifuta kwa madai wale madogo ni vilaza tu!
Hivi ni kwa namna gani Mwalimu wa Sayansi anaweza kuwa mtaani kwenye nchi yenye uhaba mkubwa wa walimu wa sayansi?!
Hawa tunaowaona kama wamepotea kwao ilikuwa rahisi sana kupotea kwa sababu wakati wanaenda ualimu walikuwa wanaona wale waliomaliza ualimu walivyokuwa wanalamba ajira fasta!!
Na hata hao walimu wa Arts, am sure ingekuwa JK angeendelea kuwaajiri sema tu angewapeleka primary schools; na hilo alishalisema mapema kwamba walimu wa arts wamejaa sana mashuleni kwahiyo kuanzia sasa hata kama una degree utaenda primary schools ingawaje mshahara ungebaki ule ule wa mwalimu wa sekondari!
Na hali hii itaturudisha kule kule! Wakati enzi za JK watu walikuwa wanaona poa tu kwenda kusoma ualimu hata kama wamefaulu vizuri, kuanzia sasa watu watakwepa sana kwenda kusoma ualimu kama ilivyokuwa miaka kadhaa iliyopita! Na kufyatuana tunaendelea kufyatuana, matokeo yake, in the next few years, shule zitakumbwa tena na uhaba mkubwa wawalimu hata hao wa sanaa!!