Historia ya makabila nchini katika ramani

Historia ya makabila nchini katika ramani

Quemu

JF-Expert Member
Joined
Jun 27, 2007
Posts
984
Reaction score
137
Nilifanikiwa kukumbana na ramani ya Tanganyika ya mwaka 1956 ikiwa imegawanywa kwa makabila.

Historia inatuambia kuwa kuna makabila kama 125 nchini. Je twayajua yote?

Kuna makabila mengi tu nilikuwa sifahamu kama yapo mpaka nilipokumbana na hii ramani.

Mfano:
Magharibi - Holoholo, Tongwe, Bende, Konongo, nk
Kusini Juu - Wungu, Sangu, Nyamangwa, Nyima, nk
Kaskazini - Nyambo, Subi, Simbwa, nk

Kwa bahati mbaya atlas nilipotoa hii ramani ilikuwa kubwa mno. Kwa hiyo ilinilazimu kupiga picha kwa vipande vipande.

quemu-albums-tanganyika-picture684-front-page-1.jpg


quemu-albums-tanganyika-picture686-north-western-tribes-1.jpg


quemu-albums-tanganyika-picture685-north-eastern-tribes-1.bmp


quemu-albums-tanganyika-picture689-west-central-tribes-1.jpg


quemu-albums-tanganyika-picture688-south-central-western-tribes-1.jpg


quemu-albums-tanganyika-picture687-south-central-eastern-tribes-1.jpg
 
Hii ya makabila zaidi ya 120 naona kama ni stretch...
 
Hii ya makabila zaidi ya 120 naona kama ni stretch...

Definition ya kabila hako fixed scientifically, kwa hiyo it is hard to say. Makabila ya Tanzania kama yanavyohesabiwa sasa yapo zaidi ya 120, mengi ya haya ni madogo na yasiyojulikana kama hayo hapo juu.
 
Definition ya kabila hako fixed scientifically, kwa hiyo it is hard to say. Makabila ya Tanzania kama yanavyohesabiwa sasa yapo zaidi ya 120, mengi ya haya ni madogo na yasiyojulikana kama hayo hapo juu.

Okay chukulia kwa mfano Kisukuma. Wasukuma wa Ntuzu kisukuma chao kiko tofauti na Kisukuma cha Nzega, Mwanza, na Shyinyanga mjini. Sasa Kisukuma hichohicho na Kinyamwezi eti ni lugha tofauti kwa hiyo kufanya hayo makabila mawili kuwa tofauti.

Kwa nini wote hao wasiwe kabila moja maana lugha yao ni karibia ile ile ukiachilia vitofauti vidogo vidogo vya misamiati, matamshi, n.k. Kama Kisukuma kina variaties mumo kwa mumo na bado ni Kisukuma basi nadhani hata Kinyamwezi na Wanyamwezi bado ni Wasukuma tu na hivyo kwa maoni yangu wote ni kabila moja.

Halafu hayo makabila madogo ndio yepi hayo? Maana mimi sijawahi kukutana na watu wengi wanaotokea kwenye hayo makabila madogo.
 
Halafu hayo makabila madogo ndio yepi hayo? Maana mimi sijawahi kukutana na watu wengi wanaotokea kwenye hayo makabila madogo.

Makabila madogo ni derivatives ya kabila kubwa! Kwahiyo naugana na wazo lako kuwa Tanzania HAKUNA makabila 120! Yawezekana yapo si zaidi ya kumi.

Mkoa wa Kagera: Wapo Wahaya, Wanyambo, Waangaza, Wasubi, Wakerebe na Waha.

Tukishavuka Ziwa Victoria hawa wote wanaitwa Wahaya! Kwahiyo mkoa wa Kagera kuna kabila MOJA - ukiachilia tofauti ya utamshi wa maneno, parameters nyingine ziko sawa sawa (chakula, kilimo, ufugaji, ujenzi, e.t.c)
 
Okay chukulia kwa mfano Kisukuma. Wasukuma wa Ntuzu kisukuma chao kiko tofauti na Kisukuma cha Nzega, Mwanza, na Shyinyanga mjini. Sasa Kisukuma hichohicho na Kinyamwezi eti ni lugha tofauti kwa hiyo kufanya hayo makabila mawili kuwa tofauti.

Kwa nini wote hao wasiwe kabila moja maana lugha yao ni karibia ile ile ukiachilia vitofauti vidogo vidogo vya misamiati, matamshi, n.k. Kama Kisukuma kina variaties mumo kwa mumo na bado ni Kisukuma basi nadhani hata Kinyamwezi na Wanyamwezi bado ni Wasukuma tu na hivyo kwa maoni yangu wote ni kabila moja.

Halafu hayo makabila madogo ndio yepi hayo? Maana mimi sijawahi kukutana na watu wengi wanaotokea kwenye hayo makabila madogo.

wa makabila madogo huwa hawajitambulishi kabisa,kama mkwere atakuambia yeye mzaramo,mkoto atakuambia mimi Msukuma au Mnyamwezi, msisi atakuambia mimi mdigo, mpetwele atakuambia mimi Mfipa,Mkahe atakuambia mimi mchaga, etc
 
Wakati huo kweli makabila hayo yalikuwepo lakini muda unavyozidi kwenda makabila yanatoweka shauri ya intermarriages, urban migration ya hali ya juu.Makabila yaho yalikuwepo yes mengine bado yapo mpaka sasa yapo lakini hayasikiki kabisa sababu hizo
 
Makabila madogo ni derivatives ya kabila kubwa! Kwahiyo naugana na wazo lako kuwa Tanzania HAKUNA makabila 120! Yawezekana yapo si zaidi ya kumi.

Mkoa wa Kagera: Wapo Wahaya, Wanyambo, Waangaza, Wasubi, Wakerebe na Waha.

Tukishavuka Ziwa Victoria hawa wote wanaitwa Wahaya! Kwahiyo mkoa wa Kagera kuna kabila MOJA - ukiachilia tofauti ya utamshi wa maneno, parameters nyingine ziko sawa sawa (chakula, kilimo, ufugaji, ujenzi, e.t.c)


Hapo umechemsha Baba Enock, unaponganisha makabila ambayo source yake ni tofauti, mf wasubi walitokea maeneo ya burundi wakati wahaya inaaminika wametokea sehemu za uganda. haya ni makabila tofauti kabisa, linalofanya kabila moja lijulikane kuliko kabila jingine ni swala la maendeleo na umaarufu, mfano wahaya ni kabila lililoendelea kwanza kati ya makabila yote ya mkoa wa kagera ndo maana likachukua status ya mkoa wote, lakini si kweli kwamba watu wote wa kagera ni wahaya kwani ancestors wao hawakutoka sehemu moja!! Nadhani umeelewa. Kama vp muulize Mac De Melo utapata maelezo ya kina!
 
Bongo kuna makabila lukuki, mengine ukisia hadi unashangaa.
Mfano mkoa wa Mbeya ambao upo nyanda za juu kusini una makabila zaidi ya ya sita
Kabila kubwa ni Mnyakyusa lakini kuna mnyiha, mnyika, mndali, msafwa,mmalila na mnyamwanga makabila haya yote lugha zinaingiliana.
_ Ukija Kagera kabila kubwa ni mhaya, lakini utakuta kuna mwangaza, mnyambo, msubi na wakereke. Wote hawa lugha ni mwingiliano.
_ Ukienda Iringa kabila kubwa kule ni muhehe, lakini kuna mbena, mkinga,mpangwa,mbena manga na mmanda hawa nao lugha zinaingiliana tu.
Hivyo kwa namna moja au nyingine makabila ya kweli utakuta yapo 20, sema hayo mengine yamejitokeza kutokana na mambo ya migration.
 
Makabila madogo ni derivatives ya kabila kubwa! Kwahiyo naugana na wazo lako kuwa Tanzania HAKUNA makabila 120! Yawezekana yapo si zaidi ya kumi.

Mkoa wa Kagera: Wapo Wahaya, Wanyambo, Waangaza, Wasubi, Wakerebe na Waha.

Tukishavuka Ziwa Victoria hawa wote wanaitwa Wahaya! Kwahiyo mkoa wa Kagera kuna kabila MOJA - ukiachilia tofauti ya utamshi wa maneno, parameters nyingine ziko sawa sawa (chakula, kilimo, ufugaji, ujenzi, e.t.c)


Muha si Mhaya...Au ni mhaya aliye pungukiwa.Lakini haimfanyi kuwa mhaya.Kigoma sio kagera...ndio maana pakawa na mikoa si muha sio mhaya wengine unaweza sema lakini sio muha.
 
Ni vizuri kama makabila yakaweza kuimarishwa badala ya kuyangamiza pia kuzienzi lugha za hayo makabila kwa ujumla .
 
Makabila madogo ni derivatives ya kabila kubwa! Kwahiyo naugana na wazo lako kuwa Tanzania HAKUNA makabila 120! Yawezekana yapo si zaidi ya kumi.

Mkoa wa Kagera: Wapo Wahaya, Wanyambo, Waangaza, Wasubi, Wakerebe na Waha.

Tukishavuka Ziwa Victoria hawa wote wanaitwa Wahaya! Kwahiyo mkoa wa Kagera kuna kabila MOJA - ukiachilia tofauti ya utamshi wa maneno, parameters nyingine ziko sawa sawa (chakula, kilimo, ufugaji, ujenzi, e.t.c)

Usipotoshe watu wakerewe wako ukerewe na kisiwa hicho kiko mkoa wa Mwanza, waha wako mkoa wa Kigoma na wala siyo Kagera. wanyambo(Karagwe, wahangaza na siyo waangaza(Ngara)wasubi (Biharamulo)ndo pekee wako mkoa wa Kagera.
 

Similar Discussions

Back
Top Bottom