Yanii huuu ni uongo ulio pindukia ikumbukwe umeme ni taaluma kama taaluma nyingine tena ni taaluma nyeti kuliko nyeti tulizo nazo na wala taaluma hii isichangwanye na imani za kishirikina
Mtu asiye jua umeme hawezi jua kazi ya earth rod. Mfumo wa wiring wa nyumba wa kisasa lazime uwe na kitu kinacho itwa PE yaani protective earth. Kwa kifupi kama hufahamu,
Protective earth ni namna ambayo vifaa vyote vinavyo tumia umeme yaani electic appliances in case vikawa na leakage ya umeme kwenye outer case au kiwambo cha nje basi protective earth itafanya kazi ya kuukusanya ule umeme na kuupeleka kwenye earth au udongo. Mfano. Nadhani ushawahi kuona Fridge au deki hata feni ambayo ukiigusa inakupiga shot au inatetemesha basi jua fika hicho kifaa kina leakege ya umeme au umeme unavuja. Kwasababu umeme unavuja huo umeme ilitakiwa ukusanywe na upelekwe ardhini. Soo kaz ya Protective earth ni kuupeleka umeme unaovuja kwenda ardhini
Na inabidi ujiulize ni kwanini kwenye udongo au ardhini??????
Ni kwasababu hata earth lod ya transformer ipo kwenye udongo ivyo huo umeme unavuja kutoka kwenye vifaa vyako vya umeme huzunguka na kurudi tena kwenye transformer kupitia earth au udongo. Kumbuka ardhi inapitisha umeme
Earth rod
Hiki ni chuma kinachoweka ardhini ili kuunganisha protective earth na earth yenyewe (ardhi). Maranyingi material yake ni copper yaani shaba.
Kwanini ni shaba???
Kwa mtu aliye soma umeme anajufika shaba au copper is a one of mostly good conductor of electricity yaani ni kipitisha kizuri cha umeme kuliko vyote kwasababu kina ukinzani mdogo (Law resistance) Pia kinahimili joto
Pia sifa nyingine ya shaba huwa haishiki kutu (Rusting) hivyo basi ukiwa na earth rod ya shaba ni uhakika tosha kuwa una kifaa madhubuti cha kupeleka umeme ardhini
Chumvi na mkaa
Kama nilivyo sema ardhi au udongo unapitsha umeme. Na ili ardhi ipitishe umeme vizuri inabidi iwe na unyevu. Kama wote tunavyo jua Chumvi ina unyevu hata ukiiweka mkononi lazima upate unyevu pia mkaa una absorb moisture yaani unatunza unyevu na hii ndio sabab chumvi na mkaa huwekwa kwenye earth rod na hii ni technic tuuu lakini nishasoma vitabu vingi sijawahi kuona hii kitu
MATUMIZI YA UMEME YANAYO SABABBISHWA NA LEAKEGE
Kuna matumizi ya umeme yasio ya lazima ambayo husababishwa na uvujaji wa umeme kwenye wiring ya nyumba. Hii hutakana na sababu nyingi sana. Moja ikiwa ni designe ya kifaa chenywe kilivyo undwa na pia ni greater kati ya wire wa live na neutral au earth.
Ukinzani uliopo ndio husababisha kuonyesha kuwa kiasi hicho cha umeme kimetumika.
Na kiuhalisia ni kweli kimetumika ila bila manufaa yoyote
Nini cha kufanya
Ni muhimu kukagua wiring yako kama ina shida au vipi na pia ni muhimu kupima na kujua leakage ya vifaa vyako ambavyo ni frequent used. Mfano. Fridge linaweza tumika hata masaa 72 bila kuzima so kama lina leakage jua litamaliza umeme wa kuosha
Protective Earh Briefly
PE inafaida kubwa sana kwenye wiring ya nyumba yoyote au kiwanda linapokuja suala la radi. Kwani husaidia kukusanya umeme unaotokana na radi na kuupeleka ardhini
Japo PE ndio inyokula umeme unaovuja kwenye vifaa. Ivyo inashauriwa kuwa na PE kwenye nyumba yako maana faida ni kubwa kuliko hasara ambayo unaweza pata
Swali lako la msingi
Earth lod inapokuwa shaba halisi ndio husababisha kupotea kwa umeme sanaa kuliko unapokuwa na Lod fake.
Nakupa Fact.
Earth lod ya shaba ndio hupitisha umeme vizuri tena kwa uhakia kwenda ardhi ila fake hipitisha kwa mashaka kwasababu ya factors kama kutu au chuma chenyewe kilicho tumika
Mafundi uchwara hawajuii hiki kitu ndio huwaingiza chaka wateja na kuwaweka rehani kwa matatizo mengi
Solution.
Kupotea kwa umeme hakutibiwi kwa kubadirishla lod. Ila ni kujua ubovu yaani fault na hasa leakage inayosababisha umeme uvuje na kuitibu. Na sio kupoteza pesa kwa kuanza kunua lod na kuchimba chimba pembeni ya nyumba yako.
Nadhani ushawahi kukutana mtu au wew mwenyew kuona Circuit breaker ya nyumba yako inazima zima kila mara. Na unaona mtu analaumu sana
Hapa hutakiwi kulaumu ila ndo mida wa kujisifu kuwa wiring yangu na PE yangu ni nzima na inafanya kazi kwa usahihi swala ni kutafuta taizo
Kwa yeyote mwenye shida just call
0712425141
0763554400
Occybeats@live.com