Magodi Katuni
Member
- May 18, 2023
- 27
- 68
Kozi ya Bachelor of Computer Science (CS) inalenga msingi wa kinadharia wa kompyuta: algorithms, miundo ya data (data structures), hisabati, mifumo endeshi na akili bandia. Bachelor of Information and Communication Technology (ICT) inalenga matumizi ya teknolojia katika mazingira halisi, kama mitandao, usimamizi wa mifumo, hifadhidata, usalama wa mtandao na miradi ya TEHAMA katika taasisi. Kwa kifupi, CS inakufundisha jinsi teknolojia inavyojengwa, na ICT inakufundisha jinsi ya kuitumia na kuisimamia.
Tanzania na nchi nyingine za Afrika Mashariki zinahitaji aina zote mbili za wataalamu. Serikali inaendelea kuweka mifumo ya kidijitali (malipo ya kielektroniki, huduma za afya, elimu), benki na kampuni za simu zinapanua huduma za fedha kidijitali, na wanafunzi wa CS wana nafasi nzuri katika utengenezaji wa programu (software development), uchambuzi wa data na akili bandia, ndani na nje ya nchi. Wahitimu wa ICT nao wanahitajika sana kwenye taasisi za umma, benki, kampuni za mawasiliano na mashirika, kuendesha na kulinda mifumo, mitandao na miundombinu ya TEHAMA.
Hakuna kozi iliyo bora kuliko nyingine kwa kila mtu. Kama unapenda kuandika programu, kutatua matatizo magumu, kuunda bidhaa au kufanya kazi ya kimataifa (remote), CS ndiyo chaguo bora zaidi. Kama unapenda mitandao, usimamizi wa mifumo, usalama au kazi za TEHAMA katika taasisi, ICT inakufaa zaidi. Pia, majina ya kozi hutofautiana kati ya vyuo, na baadhi ya mitaala ya ICT inafanana sana na CS. Kwa hiyo angalia mtaala wa chuo husika, na hakikisha kozi imeidhinishwa na TCU.
Mwisho, waajiri wengi wanaangalia zaidi ujuzi halisi kuliko jina la shahada. Mhitimu wa CS au ICT mwenye miradi halisi, uzoefu wa mafunzo kwa vitendo (internship) na ujuzi wa kisasa (cloud, usalama wa mtandao, data, programu) ana nafasi kubwa kuliko mwenye cheti tu.
Tanzania na nchi nyingine za Afrika Mashariki zinahitaji aina zote mbili za wataalamu. Serikali inaendelea kuweka mifumo ya kidijitali (malipo ya kielektroniki, huduma za afya, elimu), benki na kampuni za simu zinapanua huduma za fedha kidijitali, na wanafunzi wa CS wana nafasi nzuri katika utengenezaji wa programu (software development), uchambuzi wa data na akili bandia, ndani na nje ya nchi. Wahitimu wa ICT nao wanahitajika sana kwenye taasisi za umma, benki, kampuni za mawasiliano na mashirika, kuendesha na kulinda mifumo, mitandao na miundombinu ya TEHAMA.
Hakuna kozi iliyo bora kuliko nyingine kwa kila mtu. Kama unapenda kuandika programu, kutatua matatizo magumu, kuunda bidhaa au kufanya kazi ya kimataifa (remote), CS ndiyo chaguo bora zaidi. Kama unapenda mitandao, usimamizi wa mifumo, usalama au kazi za TEHAMA katika taasisi, ICT inakufaa zaidi. Pia, majina ya kozi hutofautiana kati ya vyuo, na baadhi ya mitaala ya ICT inafanana sana na CS. Kwa hiyo angalia mtaala wa chuo husika, na hakikisha kozi imeidhinishwa na TCU.
Mwisho, waajiri wengi wanaangalia zaidi ujuzi halisi kuliko jina la shahada. Mhitimu wa CS au ICT mwenye miradi halisi, uzoefu wa mafunzo kwa vitendo (internship) na ujuzi wa kisasa (cloud, usalama wa mtandao, data, programu) ana nafasi kubwa kuliko mwenye cheti tu.