“Cha mtu mavi

“Cha mtu mavi

Veritas Minor

JF-Expert Member
Joined
Apr 22, 2022
Posts
635
Reaction score
1,000
“Cha mtu mavi” ni methali fupi lakini kali sana ya Kiswahili. Haimaanishi kinyesi halisi; inazungumzia ubinafsi na dharau kwa mali, haki au maslahi ya wengine. Kwa kifupi: kilicho cha mwingine huonekana hakina thamani, lakini changu ni cha thamani kuliko vyote.

Tafsiri ya kisaikolojia​

Binadamu ana upendeleo unaoitwa egocentric bias—tunathamini zaidi kinachotuhusu kuliko kinachowahusu wengine. Ndiyo roho ya methali hii.

Mifano ya kila siku​

  • Foleni ya benki: Mtu anayekata foleni huona dakika za wengine hazina maana; zake ndizo za muhimu.
  • Mpangaji wa nyumba: Anapopiga muziki usiku husema, “Ni wikendi tu.” Lakini jirani akifanya hivyo, hulalamika mara moja.
  • Barabarani: Dereva akiegesha gari mbele ya geti la mwingine hufikiri, “Ni dakika mbili.” Lakini geti lake likizibwa, huona ni kosa kubwa.
  • Ofisini: Mfanyakazi huchelewa kuleta taarifa yake na kutaka avumiliwe, lakini mwenzake akichelewa humwita asiye na nidhamu.
 
“Cha mtu mavi” ni methali fupi lakini kali sana ya Kiswahili. Haimaanishi kinyesi halisi; inazungumzia ubinafsi na dharau kwa mali, haki au maslahi ya wengine. Kwa kifupi: kilicho cha mwingine huonekana hakina thamani, lakini changu ni cha thamani kuliko vyote.

Tafsiri ya kisaikolojia​

Binadamu ana upendeleo unaoitwa egocentric bias—tunathamini zaidi kinachotuhusu kuliko kinachowahusu wengine. Ndiyo roho ya methali hii.

Mifano ya kila siku​

  • Foleni ya benki: Mtu anayekata foleni huona dakika za wengine hazina maana; zake ndizo za muhimu.
  • Mpangaji wa nyumba: Anapopiga muziki usiku husema, “Ni wikendi tu.” Lakini jirani akifanya hivyo, hulalamika mara moja.
  • Barabarani: Dereva akiegesha gari mbele ya geti la mwingine hufikiri, “Ni dakika mbili.” Lakini geti lake likizibwa, huona ni kosa kubwa.
  • Ofisini: Mfanyakazi huchelewa kuleta taarifa yake na kutaka avumiliwe, lakini mwenzake akichelewa humwita asiye na nidhamu.
Nature matters
 
“Cha mtu mavi” ni methali fupi lakini kali sana ya Kiswahili. Haimaanishi kinyesi halisi; inazungumzia ubinafsi na dharau kwa mali, haki au maslahi ya wengine. Kwa kifupi: kilicho cha mwingine huonekana hakina thamani, lakini changu ni cha thamani kuliko vyote.

Tafsiri ya kisaikolojia​

Binadamu ana upendeleo unaoitwa egocentric bias—tunathamini zaidi kinachotuhusu kuliko kinachowahusu wengine. Ndiyo roho ya methali hii.

Mifano ya kila siku​

  • Foleni ya benki: Mtu anayekata foleni huona dakika za wengine hazina maana; zake ndizo za muhimu.
  • Mpangaji wa nyumba: Anapopiga muziki usiku husema, “Ni wikendi tu.” Lakini jirani akifanya hivyo, hulalamika mara moja.
  • Barabarani: Dereva akiegesha gari mbele ya geti la mwingine hufikiri, “Ni dakika mbili.” Lakini geti lake likizibwa, huona ni kosa kubwa.
  • Ofisini: Mfanyakazi huchelewa kuleta taarifa yake na kutaka avumiliwe, lakini mwenzake akichelewa humwita asiye na nidhamu.
Cha mtu mavi maana yake usipende kutegemea kitu cha mtu mwingine, kione kama mavi.

Kutegemea cha mtu mwingine kutakufedhehesha.

Jitahidi we na chako mwenyewe.

Ni msemo unaolenga kujitegemea na kuacha maisha ya utegemezi kwa wengine.
 
Back
Top Bottom