Aloyce Nyanda unaweka mjadala mahali pasipo sahihi. Swali halipaswi kuwa: “CHADEMA ibadili msimamo gani ili Lissu aache kuteseka?” Swali sahihi ni: “Kwa nini Serikali inamtesa Lissu kwa sababu ya msimamo wa kisiasa?”
Kumhurumia Lissu ni jambo la kibinadamu, lakini kuitumia huruma hiyo kuishinikiza CHADEMA ilegeze madai yake ni kuhamisha lawama kutoka kwa anayesababisha mateso kwenda kwa anayeyapinga. Lissu hayuko mahabusu kwa sababu CHADEMA imekataa mazungumzo; yuko mahabusu kwa sababu mamlaka zimeamua kuyafanya madai ya Katiba mpya, uchaguzi huru na haki ya kukosoa Serikali kuwa jambo la kuadhibiwa.
CHADEMA haijakataa mazungumzo. Inakataa mazungumzo yasiyo na ajenda, dhamana, uwazi wala matokeo—mazungumzo yanayotumika kununua ukimya huku sababu za mgogoro zikibaki palepale. Mazungumzo ya kweli hayafanyiki huku mmoja ameketi mezani na mwingine ameshikiliwa gerezani kama dhamana ya kisiasa.
Kujikadiria kisiasa ni muhimu, lakini busara si kumwambia anayedhulumiwa apunguze madai ili dhuluma ipungue. Huo si mwafaka; ni kuifanya haki iwe fidia ya uhuru wa mtu mmoja. Kama mateso ya Lissu yanatumika kuilazimisha CHADEMA kubadili msimamo, basi huo wenyewe ni uthibitisho kwamba tunakabiliwa na shinikizo la kisiasa, si tofauti ya kawaida ya kimkakati.
Lissu asingependa kuachiwa kwa gharama ya wananchi kusaliti madai aliyoyatolea uhuru wake. Njia ya kumsaidia si kuyazika madai yake, bali kuyafanya madai hayo kuwa sauti ya Watanzania wengi zaidi.
Kwa hiyo, wito wa kwanza usielekezwe kwa CHADEMA kujifungia ndani. Uelekezwe kwa Serikali: Mwondoeni Lissu katika minyororo, heshimuni haki zake, kisha wekeni mazingira ya mazungumzo ya kweli. Hakuna mwafaka wa heshima unaojengwa kwa kutumia uhuru wa mwanadamu kama karata ya majadiliano. #aloycenyanda
Kumhurumia Lissu ni jambo la kibinadamu, lakini kuitumia huruma hiyo kuishinikiza CHADEMA ilegeze madai yake ni kuhamisha lawama kutoka kwa anayesababisha mateso kwenda kwa anayeyapinga. Lissu hayuko mahabusu kwa sababu CHADEMA imekataa mazungumzo; yuko mahabusu kwa sababu mamlaka zimeamua kuyafanya madai ya Katiba mpya, uchaguzi huru na haki ya kukosoa Serikali kuwa jambo la kuadhibiwa.
CHADEMA haijakataa mazungumzo. Inakataa mazungumzo yasiyo na ajenda, dhamana, uwazi wala matokeo—mazungumzo yanayotumika kununua ukimya huku sababu za mgogoro zikibaki palepale. Mazungumzo ya kweli hayafanyiki huku mmoja ameketi mezani na mwingine ameshikiliwa gerezani kama dhamana ya kisiasa.
Kujikadiria kisiasa ni muhimu, lakini busara si kumwambia anayedhulumiwa apunguze madai ili dhuluma ipungue. Huo si mwafaka; ni kuifanya haki iwe fidia ya uhuru wa mtu mmoja. Kama mateso ya Lissu yanatumika kuilazimisha CHADEMA kubadili msimamo, basi huo wenyewe ni uthibitisho kwamba tunakabiliwa na shinikizo la kisiasa, si tofauti ya kawaida ya kimkakati.
Lissu asingependa kuachiwa kwa gharama ya wananchi kusaliti madai aliyoyatolea uhuru wake. Njia ya kumsaidia si kuyazika madai yake, bali kuyafanya madai hayo kuwa sauti ya Watanzania wengi zaidi.
Kwa hiyo, wito wa kwanza usielekezwe kwa CHADEMA kujifungia ndani. Uelekezwe kwa Serikali: Mwondoeni Lissu katika minyororo, heshimuni haki zake, kisha wekeni mazingira ya mazungumzo ya kweli. Hakuna mwafaka wa heshima unaojengwa kwa kutumia uhuru wa mwanadamu kama karata ya majadiliano. #aloycenyanda