Anguko la Mabenki nchini? CRDB yapata hasara ya Sh. Bilioni 2

Anguko la Mabenki nchini? CRDB yapata hasara ya Sh. Bilioni 2

Mabenki yamekuwa yakinufaika na kufanya biashara na pesa za serikali kwa muda mrefu. Wananchi wa kawaida wamekuwa wakishindwa kukopa kwenye mabenki hayo kwasababu ya riba kuwa juu. Masharti ya kukopa ni magumu. Reason:Mabenki yalijivunia pesa za serikali. Sasa wakati umefika mabenki yashindane kutafuta wateja mitaani hata kwa kupunguza riba na kulegeza masharti ya kukopa. Waziri wa Fedha Mpango, usiyumbishwe na kelele za vibaraka wa mabenki na mafisadi. Angalia masilahi ya wananchi wa kawaida.Pesa zote za serikali zibaki BOT. Huko ndo mahali pake. Masharti ya kukopa kwenye mabenki ktk nchi nyingine ni rahisi. Lakini TZ mwananchi wa kawaida kukopa ni vigumu sana,riba kubwa,msharti kibao.
Kelele zilizopo sasa ni kwasababu wamenyang'anywa nyama mdomoni. Kama mabenki yanaishi kwasababu ya kufanya biashara na pesa za serikali, basi yafunge virago. Hakuna kubembelezana. Magufuli be strong and firm ktk hii. Pesa zote za serikali zibaki BOT. Mbona kampuni za simu zinashindana kutafuta wateja. Kwanini mabenki ya TZ yashindwe?
Kuhusu mzungo wa pesa: Pesa zikianza kutolewa kwaajili miradi mbalimbali kwenye halimashauri na serikali kuu, na kulipa madeni ya ndani, mzunguko utaongezeka. Kwahiyo tatizo la mzunguko litakufa soon.
Jidanganye BOT ikusanye kodi za TRA wataweza?

Mashirika ya umma na taasisi za serikali maeneo BOT hawapo watafanyaje shughuli zao?

Mwisho wa yote BOT watasimamiaje mabenki huku nao wanahitaji kusimamiwa?
 
Mabank yanatakiwa ku mobilise funds toka kwa wananchi ili kuongeza financial inclusion.
 
Ushabiki usio na maana ndio unaowafanya Watanzania kutoendelea. Banks za Tanzania hawatoi mikopo kwa kuzingatia vigezo kwa wanaokopa, wengi ni kuelewana na bank managers etc. Interest rates hazina ushindani kati ya bank na bank. Umefika wakati Bank wafanye kazi zao kwa mujibu wa sheria na ushindani. Je, ni Watanzania wangapi wanaweza kujivunia maendeleo yao kutokana na mikopo inayotolewa na Mabenki yetu? Je, hao ni asilimia ngapi?

Ni wakati sasa Banks ziwe rated kutokana na kuwakwamua WTZ hasa walio vijijini kuwawezesha kupata pembejeo za kuwaendeleza, iwe kwenye kilimo, mifugo nk. Hawa wezi wa kisasa waliojikita kudhulumu juhudi za walipa kodi muda wao umekwisha. Wanaolalamika hakuna pesa kwenye mzunguko wamepitwa na wakati, hatuwezi kuwa na pesa kwenye mzunguko zinazotokana na kuuza unga au pembe za ndovu, tunataka pesa kwenye mzunguko zinazotokana na juhudi za kimaendeleo kwenye viashirio vya uchumi.
Shikamoo Mkuu.
 
umoja wa financial institution zinabid kukaa chini na kutafakari mchafuko wa hali ya hewa kushuka kwa financil operation kifedha zaid, long run ina madhara makubwa san,...has tukizingatia tunaenda kufunga vitabu vikuu mwisho wa mwaka...
Mungu hibariki TZ , mungu ibariki Africa
 
Kwa miaka mingi CRDB ilikuwa ikifanya biashara na serikali na hivyo kuwa na fedha za kiinimacho kwamba inafanya biashara safi na faida inapatikana kila mwaka.

Na hata kupanua shughuli zake hadi Burundi ni katika kuufahamisha umma kwamba ni benki inayoweza kuaminiwa.

Lakini nyuma ya pazia kulikuwa na ubadhirifu mkubwa na ufisadi kati ya wafanyakazi wa CRDB pamoja na wale watumishi waso waaminifu wa serikali.

Walichokuwa wakifanya ni kucheza na zile amana za serikali na pia baadhi ya wafanyakazi wa benki hiyo wakitumika kuidhinisha mikopo hewa ya hadi milioni 300 ilhali thamani halisi ya mkopo au nyumba ni milioni 100-150

Hapo ndipo utaalam wa Dr Charles Kimei ambae ni mchumi wa kuaminiwa kupewa vyombo vya Fedha , unapoleta mashaka makubwa.
 
Back
Top Bottom