Anguko la Mabenki nchini? CRDB yapata hasara ya Sh. Bilioni 2

Anguko la Mabenki nchini? CRDB yapata hasara ya Sh. Bilioni 2

Kilichoniumiza sana hapa ni kwamba nilikuwa naihesabu CRDB kama benki kubwa Tanzania - at one point, I believe in the nineties, CRDB, pamoja na NBC kabla haijavunjwa, zilikuwa zinatajwa katika benki kubwa za Afrika-, sasa kusikia inapata quartely loss ya US $1 million na hiyo inakuwa big deal, hili linanionesha kwamba benki hii sio kubwa hivyo.

Kwa sababu US $1 million ni hela fulani CRDB inatakiwa kuweza kuiweka katika margin yake tu.

That's just margin money. Ni hela ya kusumbua vibenki vidogo vinavyoanza biashara. Benki kubwa US $1M ilitakiwa kuwa kwenye margin of error.

Are the numbers I read on "The Wall Street Journal" giving me unrealistic expectations? or is CRDB making a US $ 5 - 10 million profit a quarter totally realistic?

Hivi Tanzania kuna wafanyabiashara wakubwa wangapi wenye hela zaidi ya US $ 1 million wenye account CRDB? Hela hizi CRDB inazizungushaje?

Tunalia mzunguko wa hela umedorora kwa sababu ya Magufuli kubana hela, hizi benki zinafanya kazi zake?

US $ 1 million is just 20 USD 50,000 Jeeps.

How many branches does CRDB have in Tanzania? How many ATMs does CRDB have? How much does CRDB make from interest?

Is this exposing how much CRDB was floating on sitting in government money and now that Magufuli is consolidating government money back into BOT banks like CRDB are sufferring?

Is this exposing hiw fraudulent the banking system in Tanzania is when a hatdass president like Magufuki steps in?

I was just reading about how Mgawe (former TPA DG) is being dragged into court over some banking sleaze. Is TPA just the tip of the iceberg?

Sawa deposit ya $ 2m is a different story from loss or profit of $ 2M.

But let's say our goal is at least breaking even.

A quarter has 3 months. Lets make that 90 days for simplicity.That means CRDB could not make a profit of $1M for 90 days?

Lets break that down daily to keep things in perspective.

Give them 100 days for filing and everything. I have done this bureaucratic filing with the Security and Exchange Commission in Washington DC as well as with the Financial Conduct Authority in London. So I can be sympathetic enough to throw in an extra 10 days.

That still means that CRDB cannot make a profit of US $ 10,000 a day. With all its customer base and parastatal tag.

Is that Charles Kilewo fellow still MD? That guy is a shame to the banking community in Tanzania and probably a big part of the reason this mess is taking place.

CRDB hawajasema mahali popote kwamba hiyo hasara inayotajwa na mleta mada ya bilion 2 Tsh ni kubwa kwao. Ni mleta mada ndiye aliyetaka kutuaminisha kuwa hii hasara ni kubwa kwa namna alivyouandika ujumbe wake. Tofautisha hapo. Hatahivyo sitashangaa banks nyingi nchini kuanguka. They gave too many bad loans during Kikwete's presidency, akin to the recent morgage crisis in the United States. Ukiachana na huo ufisadi unaotajwa kuhusisha vigogo serikalini, biashara za kifisadi nyingi zilikopeshwa, kila mfanyakazi aliyedhaminiwa na mwajiri alikopeshwa, hata kama mwajiri mwenyewe alikuwa naye ni fisadi na hana fedha ya kudhamini mfanyakazi kiuhalisia. Magufuli, intentionally or unintentionally, is correcting the market. Indeed, there was a false uptrend in the Tanzanian economy. Kwa hili nipo upande wa Magufuli, although I honestly believe our president is simply clueless on many levels.
 
....hata share za CRDB kwenye dar stock exchange zimeshuka thamani mno.....toka sh.400 miezi ya mwanzo wa mwaka huu hadi sh.250 currently....things are not OK at CRDB....hata malipo ya dividend kwa shareholders mwaka huu wamechelewesha....nasema hivi kama shareholder....
 
CRDB hawajasema mahali popote kwamba hiyo hasara inayotajwa na mleta mada ya bilion 2 Tsh ni kubwa kwao. Ni mleta mada ndiye aliyetaka kutuaminisha kuwa hii hasara ni kubwa kwa namna alivyouandika ujumbe wake. Tofautisha hapo. Hatahivyo sitashangaa banks nyingi nchini kuanguka. They gave too many bad loans during Kikwete's presidency, akin to the recent morgage crisis in the United States. Ukiachana na huo ufisadi unaotajwa kuhusisha vigogo serikalini, biashara za kifisadi nyingi zilikopeshwa, kila mfanyakazi aliyedhaminiwa na mwajiri alikopeshwa, hata kama mwajiri mwenyewe alikuwa naye ni fisadi na hana fedha ya kudhamini mfanyakazi kiuhalisia. Magufuli, intentionally or unintentionally, is correcting the market. Indeed, there was a false uptrend in the Tanzanian economy. Kwa hili nipo upande wa Magufuli, although I honestly believe our president is simply clueless on many levels.
Benki zinaendeshwa kwa kanuni ya imani.

Imani katika uwezo wa benki inaendana na kuona benki inapata faida na si hasara.

Benki ikishapata hasara tu, kubwa au ndogo, imani katika benki hiyo inapungua.

Kwa kweli benki haihitaji hata kupata hasara ili imani kupungua. Benki ikipunguza faida tu watu wanajiuliza kuhusu uwezo wa benki hiyo. Wanaangalia profit trend inaenda downhill, wanajiuliza "where will this stop?".

Kwa hiyo, kwa msingi huu wa kuangalia trend, hasara yoyote inayokuja baada ya kupata faida, hata kama ni ndogo, katika muonekano wa kibenki inakuwa na athari kubwa.
 
Una uhakika Benki za Biashara wamesitisha kutoa mikopo? Kama ni hivyo hizo sio banks bali ni walanguzi tu kwa sababu proper Banks wanafanya kazi kutokana na maadili ambayo yamewaweka pale. Kuanza kulia nyau ati kwa sababu customer wao mkubwa ameamua kutoa deposit yake kwenye account ni dalili tosha hawapo up to the job.

Swala ni Je, walikuwa wanafanya nini na hizo deposits?
Wameacha kutoa mkopo kutokana na kutotabirika kwa uchumi. Mengine ni maneno ya makada
 
We nawe kujifanyaga msooomii....

Ungeandika tu kiswahili ungepingukiwa nini?

Huu utumwa hadi lini?
Kwani tatizo nini hapo? Kwahiyo kuandika au kuongea lugha tofauti na kiswahili ni utumwa? Na je kama lugha ya kigeni ndio anaweza kujieleza zaidi kuliko kwa kiswahili utasemaje? Jipange ndugu
 
Kwani tatizo nini hapo? Kwahiyo kuandika au kuongea lugha tofauti na kiswahili ni utumwa? Na je kama lugha ya kigeni ndio anaweza kujieleza zaidi kuliko kwa kiswahili utasemaje? Jipange ndugu
PAC yaagiza ukaguzi maalum ufisadi wa Riba katika amana za bilioni 440 TPA; Wizi hufanyika hivi!

Kamati ya fedha za serikali (PAC) imemuagiza CAG na BOT kukagua ubadhirifu wa riba/faida ya akaunti za muda maalum kiasi cha shilingi Bilioni 440 za Mamlaka ya bandari, zilizowekwa katika benki zifuatazo CRDB,NBC,NMB na Standerd Charterd bank.

-Kiasi hicho cha 440 Bil. Kimewekwa katika fixed deposit ya mwaka na kuzaa Bilioni 17 tu sawa na wastani wa asilimia 4 kwa mwaka.

Uhalisia kwa riba za kawaida kwa ‘fixed deposit’ chini ya milioni 100 ni asilimia 8 mpaka 10, lakini pesa zinapoongezeka huongezeka hadi kufikia asilimia 15 ili benki ivutie amana zaidi ambazo kimsingi huziwekeza kupitia mikopo na kununua hati fungani za serikali. Tuseme, benki zitoe riba ya asilimia 13 kwenye amana za Bilioni 440 Bandari ingepata si chini ya shilingi Bilioni 57.2 kabla ya kodi (51.7 Bilioni baada ya kodi), kwa hiyo serikali (wananchi wameibiwa takribani Bilioni 40 kwa mwaka 2014/2015.

Mbaya zaidi pesa hizi bilioni 440 zinapokuwa kwenye mabenki ya biashara, serikikali hukopesha pesa hizi (pesa zake) kupitia ‘treasury bills’/hati fungani kwa riba ya hadi asilimia 15 kwa mwaka. Hivyo wananchi hilipa mabenki haya riba ya hadi shilingi Bilioni 66 kwa hela ambayo ni ya kwa wenyewe. Sasa ukijimlisha hasara kamili kwa mwaka utakuja wananchi/serikali inapata hasara ya Bilioni 66+ Billioni 40 (riba inayopunjwa na benki kwa pesa zilizoko kwenye ‘fixed deposit’= 106 Bilioni, sasa chukua mashirika mengine kama EWURA, TANAPA, SUMATRA,na mamaka mbalimbali utagundua ni kiasi gani wananchi wanaibiwa kupitia mabenki kila mwaka. Hapa huhitaji kuambiwa uzalendo wa JPM na Waziri wa Fedha Dr. Mpango.

Jinsi gani wizi huu unatekelezwa;
Maafisa wa benki (treasury/dealers/CEOs) na maafisa wa bandari huungana kufanya wizi huu kwa makusudi. Benki za biashara hutenga fungu/kasma maalumu kwa ajili ya kuwalipa maafisa wa mashirika ya umma ambao watafanikisha wao kupata fedha hizi ili kufikia malengo yao kibiashara. Kuna sera maalum kabisa, unakuta asilimia 10 ya faida (57.2) ni ‘commision’ ya maafisa wa serikali na asimia 10 nyingine hulipwa kama ‘bonus’ kwa maafisa wa benki kwa kufikia malengo ya biashara (target); kwa hiyo hela hizi kwa benki hutoka kama matumizi ya kawaida na wanajua jinsi wanavyogawia maafisa wa serikali. Ni ngumu kwa benki inayofuata maadili kupata biashara hii, hata uwe na maafisa masiko wazuri vipi, hata benki yako itoe ofa ya interest rate ya 15 kwa fixed deposit kamwe hutapata amana hizo huu ni mtandao wa wizi.

Vile vile maafisa hawa wa benki huungana na maafisa wa serikali kuibia serikali kupitia mauzo na manunuzi ya fedha za kigeni. Kanuni ni ile ile. Ikiwa serikali inataka kununua fedha za kigeni, bei hutolewa ya juu mfano badala ya kuuza dola moja kwa shilingi 2100 serikali inauziwa dola moja kwa shilingi 2200, fikiria kama serikali inafanya manunuzi ya dola milioni 20, huishia kupata hasara ya shilingi milioni 200.

Baadhi ya wati sasa wataelewa ni kwanini baadhi ya wakuu wa baadhi ya benki na mashirika ya umma walipiga kelele pale Raisi alipoamuru fedha zote za taasisi za umma zirejeshwe benki kuu. Si kwamba walimaanisha, hapana walijua mwisho wao umefika. ‘Performance’ yao halisi itajulikana kwani walitumia fedha za rushwa kufanya biashara na kupata faida kubwa. Benki nyingi zinapitia uhalisia,zimekwama njia pekee iliyobaki ni kubuni mbinu mpya haswa bidhaa mpya kwa ajili ya wananchi na si kuvizia matrilioni ya serikali. Serikali ni mteja na ana haki ya kuchagua mahala pa kuweka fedha zake na kiutamaduni benki ya serikali ni Benki kuu si benki za biashara.Hawa wote ni wateja wa mahakama ya mafisadi.

Mtandao huu una nguvu, umetumia ukwasi huu kuwalipa waandishi wa habari kupotosha mengi ili kuficha ukweli. Nampongeza Raisi Dr.Magufuli, hajakubali kugeuka jiwe,siku hata siku mambo yao yanaanikwa hadharani na ripoti za CAG, ukweli haupendi kupuuzwa.Tunataka Tanzania Mpya.
 
PAC yaagiza ukaguzi maalum ufisadi wa Riba katika amana za bilioni 440 TPA; Wizi hufanyika hivi!

Kamati ya fedha za serikali (PAC) imemuagiza CAG na BOT kukagua ubadhirifu wa riba/faida ya akaunti za muda maalum kiasi cha shilingi Bilioni 440 za Mamlaka ya bandari, zilizowekwa katika benki zifuatazo CRDB,NBC,NMB na Standerd Charterd bank.

-Kiasi hicho cha 440 Bil. Kimewekwa katika fixed deposit ya mwaka na kuzaa Bilioni 17 tu sawa na wastani wa asilimia 4 kwa mwaka.

Uhalisia kwa riba za kawaida kwa ‘fixed deposit’ chini ya milioni 100 ni asilimia 8 mpaka 10, lakini pesa zinapoongezeka huongezeka hadi kufikia asilimia 15 ili benki ivutie amana zaidi ambazo kimsingi huziwekeza kupitia mikopo na kununua hati fungani za serikali. Tuseme, benki zitoe riba ya asilimia 13 kwenye amana za Bilioni 440 Bandari ingepata si chini ya shilingi Bilioni 57.2 kabla ya kodi (51.7 Bilioni baada ya kodi), kwa hiyo serikali (wananchi wameibiwa takribani Bilioni 40 kwa mwaka 2014/2015.

Mbaya zaidi pesa hizi bilioni 440 zinapokuwa kwenye mabenki ya biashara, serikikali hukopesha pesa hizi (pesa zake) kupitia ‘treasury bills’/hati fungani kwa riba ya hadi asilimia 15 kwa mwaka. Hivyo wananchi hilipa mabenki haya riba ya hadi shilingi Bilioni 66 kwa hela ambayo ni ya kwa wenyewe. Sasa ukijimlisha hasara kamili kwa mwaka utakuja wananchi/serikali inapata hasara ya Bilioni 66+ Billioni 40 (riba inayopunjwa na benki kwa pesa zilizoko kwenye ‘fixed deposit’= 106 Bilioni, sasa chukua mashirika mengine kama EWURA, TANAPA, SUMATRA,na mamaka mbalimbali utagundua ni kiasi gani wananchi wanaibiwa kupitia mabenki kila mwaka. Hapa huhitaji kuambiwa uzalendo wa JPM na Waziri wa Fedha Dr. Mpango.

Jinsi gani wizi huu unatekelezwa;
Maafisa wa benki (treasury/dealers/CEOs) na maafisa wa bandari huungana kufanya wizi huu kwa makusudi. Benki za biashara hutenga fungu/kasma maalumu kwa ajili ya kuwalipa maafisa wa mashirika ya umma ambao watafanikisha wao kupata fedha hizi ili kufikia malengo yao kibiashara. Kuna sera maalum kabisa, unakuta asilimia 10 ya faida (57.2) ni ‘commision’ ya maafisa wa serikali na asimia 10 nyingine hulipwa kama ‘bonus’ kwa maafisa wa benki kwa kufikia malengo ya biashara (target); kwa hiyo hela hizi kwa benki hutoka kama matumizi ya kawaida na wanajua jinsi wanavyogawia maafisa wa serikali. Ni ngumu kwa benki inayofuata maadili kupata biashara hii, hata uwe na maafisa masiko wazuri vipi, hata benki yako itoe ofa ya interest rate ya 15 kwa fixed deposit kamwe hutapata amana hizo huu ni mtandao wa wizi.

Vile vile maafisa hawa wa benki huungana na maafisa wa serikali kuibia serikali kupitia mauzo na manunuzi ya fedha za kigeni. Kanuni ni ile ile. Ikiwa serikali inataka kununua fedha za kigeni, bei hutolewa ya juu mfano badala ya kuuza dola moja kwa shilingi 2100 serikali inauziwa dola moja kwa shilingi 2200, fikiria kama serikali inafanya manunuzi ya dola milioni 20, huishia kupata hasara ya shilingi milioni 200.

Baadhi ya wati sasa wataelewa ni kwanini baadhi ya wakuu wa baadhi ya benki na mashirika ya umma walipiga kelele pale Raisi alipoamuru fedha zote za taasisi za umma zirejeshwe benki kuu. Si kwamba walimaanisha, hapana walijua mwisho wao umefika. ‘Performance’ yao halisi itajulikana kwani walitumia fedha za rushwa kufanya biashara na kupata faida kubwa. Benki nyingi zinapitia uhalisia,zimekwama njia pekee iliyobaki ni kubuni mbinu mpya haswa bidhaa mpya kwa ajili ya wananchi na si kuvizia matrilioni ya serikali. Serikali ni mteja na ana haki ya kuchagua mahala pa kuweka fedha zake na kiutamaduni benki ya serikali ni Benki kuu si benki za biashara.Hawa wote ni wateja wa mahakama ya mafisadi.

Mtandao huu una nguvu, umetumia ukwasi huu kuwalipa waandishi wa habari kupotosha mengi ili kuficha ukweli. Nampongeza Raisi Dr.Magufuli, hajakubali kugeuka jiwe,siku hata siku mambo yao yanaanikwa hadharani na ripoti za CAG, ukweli haupendi kupuuzwa.Tunataka Tanzania Mpya.
Yameandika weeeee ila umejaza utumboo mtupuu Tanzania mpya ya kuwanyima wanafunzi mkopo
Ajira hamna
Viwanda vya kusaga juice ya miwa na juice za papai idiot
 
Hvi wewe mjuz wa uchumi unajua functions za BOT na commercial banks?,wap umesoma kuwa fedha za serikali zinatunza CRDB?,yaan wewe unataka serikali ianze majadiliano ya kutoa fedha zake CRDB?,Weee acha hzo commercial bank zijizatiti kufanya biashara na si kutegemea fedha za serikali kuzungusha. Hapa serikali inalaumiwa kwa kupunguza GOVERNMENT SPENDING ambayo ndo njia kuu ya kurudisha fedha kwa wananchi:mfn ianzisha project kubwa ambazo zitagawa fedha kuanzia kwa contractor mkubwa mpaka kwa mama ntilie
Kama unakumbuka 2008 recession ilipopiga serikali nyingi zilikuja na bailout na kwa ufupi maana yake serikali ilikuwa inazipa Banks pesa ili ziweze kukopesha ili kuziingiza kwenye mzunguko wa pesa ili kuleta growth in Economy , sasa wewe na bingwa wako mnachofanya ni opposite na kitapelekea recession na hizo banks CRDB ,Twiga etc zote zitaenda belly up and thousands wakipoteza kazi sijui ni faida kwa nani? kama kuna rushwa deal with it separately lakini sio kuzuia money circulations kitu ambayo ni very fundamental in any Economy and pls kazi ya BOT sio Banker wa serikali go educate yourself
 
Wewe unaona sawa kusoma kwa kiingereza mpaka PhD lakini kuongea huwezi do you think it's ok?
Pole sana ila hamna hoja tena za kumkosoa Magu.... Hivi hiyo ya kingereza mfano unaweza hata kwenda nayo kwa wananchi wakakuelewa?
 
Uamuzi huo wa rais wetu utasaidia sana kushusha riba za mabenki yetu ya biashara kwa sababu sekta binafsi ndiyo itakayokuwa mteja mkubwa wa mabenki hayo.
 
Uamuzi huo wa rais wetu utasaidia sana kushusha riba za mabenki yetu ya biashara kwa sababu sekta binafsi ndiyo itakayokuwa mteja mkubwa wa mabenki hayo.
hahaha ingekuwa rahisi hivyo basi tungechapisha za kutosha na kumpa kila mtu million 10 kwa mwezi na umaskini kwisha...mna siasa sana nyie
 
Kw
Mkuu BoT haitoi mikopo kwa Wafanyabiashara nchini shughuli hiyo hufanywa na mabenki ya biashara.

Wafanyabiashara binafsi na makampuni mbali mbali yalikuwa yanakopa pesa nyingi sana ili kuwekeza kwenye biashara zao. Sasa hivi pesa hizo za mikopo hazipo accessible kwa hawa Wafanyabiashara nchini.

Matokeo yake ndiyo kuyumba kwa biashara nyingi nchini na nyingi ya biashara hizo kuachisha Wafanyakazi wengi, kushindwa kulipa mikopo yao waliyochukua toka mabenki ya biashara.

Sizijui sababu yakinifu za CRDB kupata hasara lakini nakuhakikishia kwamba kama Serikali haikuchukua hatua muafaka ili kupambana na huku kudorora kwa uchumi basi benki nyingi za biashara nchini zitakuwa katika hali ngumu sana kibiashara.
Kwa hiyo CRDB ilianzishwa kwa ajili ya kufanya biashara pesa za serikali sio? Hebu kaangalie share holders wa CRDB halafu useme hizo share walizonunua pesa zake zimekwenda wapi
 
Sh bilioni 2 si just under US $1 million?

Right?

Hizi ndizo hela za kuangusha benki?

Hiyo si deposit ya mtu mmoja tu benki?

Kama hizi figures ni kweli kwa benki kubwa kama CRDB, basi hali ya uchumi Tanzania ni mbaya kuliko nilivyokuwa nafikiri.

Mbaya sana tu.

Mpaka Magufuli ataisoma namba.
Mkuu umongea fact,hawa CRDB walikuwa wakienda kwenye mikutano yao ya share holders NGURDOTO wanaenda kugawana more than Bil 150Tshs leo hivi vibilioni viwili vinaiangushaje hiyo benki lol
 
Wapi nilipoandika CRDB ilianzishwa ili ifanye biashara kwa kutumia pesa za Serikali!? Na kwa taarifa yako si CRDB tu ambayo inayumba bali mabenki mengi yapo katika hali mbaya sana kutokana na huyu mkurupukaji kukurupuka bila kuangalia athari zake. Usilete mambo ya share Tunazungumzia 5 Trillioni kuondolewa kwenye mzunguko wa pesa nchini. Usitake kubadili mjadala.

Kw
Kwa hiyo CRDB ilianzishwa kwa ajili ya kufanya biashara pesa za serikali sio? Hebu kaangalie share holders wa CRDB halafu useme hizo share walizonunua pesa zake zimekwenda wapi
 
Wapi nilipoandika CRDB ilianzishwa ili ifanye biashara kwa kutumia pesa za Serikali!? Na kwa taarifa yako si CRDB tu ambayo inayumba bali mabenki mengi yapo katika hali mbaya sana kutokana na huyu mkurupukaji kukurupuka bila kuangalia athari zake. Usilete mambo ya share Tunazungumzia 5 Trillioni kuondolewa kwenye mzunguko wa pesa nchini. Usitake kubadili mjadala.
Hayo mabenki kama yalikuwa yanategemea pesa za serikali kujiendesha inatakiwa yafe kabisa......badala ya kufanya biashara na wananchi yanafanya na serikali...yafe kabisa
 
Benki ya CRDB imepata faidi yazaidi ya shilingi bilioni 95.6 sawa na asilimia 14 kwa mwaka 2014 ambapo ongezeko hilo ni kubwa ukilinganisha na faida ya miaka ya nyuma ambapo hali hiyo imesababishwa na uboreshwaji wa mfumo wa utaoaji pesa kwa wateja wao...

Sasa leo imepata hasara ya Sh Billion 2 katika hesabu zake za robo mwaka imekuwa suala la kitaifa mnampa lawama rais Magufuli mbona wakati wanapata faida bado mlikuwa mnampa lawama JK mpaka mnamuita dhaifu.

Benki kama CRDB hiyo hasara kwa ni pigo kubwa kuliko faida walizokuwa wanapata kila mwaka?
 
1477943034378.jpg
 
Back
Top Bottom