Wafahamu Nyoka wenye sumu kali na madhara yake

Wafahamu Nyoka wenye sumu kali na madhara yake

Huku Listverse alipotoa hii list mwenzetu, ni sehemu nzuri sana kwa kujifahamisha na kushangaa kuhusu mambo mengi sana. Top 10 yeyote ile utakayotaka kuhusu ishu mbalimbali kama, Nature, Mysterious Topics, Crimes and Criminals (most deadly gunslingers of the old Wild West kwa mfano), Science Fiction, Politics, Historical events za ajabu, Coincidents, Survival events, Ajali, nk. Cha kufanya ni kutembelea tu Listverse na kujua zaidi na kizuri kuhusu hii tovuti ni kwamba wanakupa na source ya kile utakachokikuta kwenye top 10 husika, so no longolongo.

absolutely mkuu,
heshima ikurejee
 
BLACK MAMBA
5. Nyoka huyu anayepatikana sehemu nyingi ya Africa anashika nafasi ya tano huku akiwa anaogopeka sana kwa ukali wa sumu yake na ushambuliaji wake.
Ana uwezo wa kushambulia kwa kurusha sumu hadi mara 12 kwa wakati mmmoja ambayo huweza kuuwa binadamu 10 hadi 25 kwa wakati mmoja.
Ung'ataji wake mmoja hutoa sumu kiasi cha milligram 100 hadi 120.
Huwa anasifika sana duniani kwa kuwa nyoka wa kwanza mwenye mbio ardhini akiwa na uwezo wa kukimbia kilometa 20 kwa lisaa limoja.

huyu yuko sana tabora, sumbawanga na mbuga ya katavi....hatari sana huyu akiingia darasa la watu 60 mpe dakika 5 watu chali....anaruka pia hapendi kelele
 
mkuu wengine siwajui ila kidogo napata shaka na ranking yako maana black mamba ndio highly rated sehem nyingi ila wewe umemuweka wa 5

Black mamba katika Bara la Africa ndio namba moja ila kwa Dunia ni namba 5. Niliona Documentary on Nat Geo
 
Ndugu, nimewahi kukaa Npark fulani na nilijifunza haya kuhusu Kifutu:

1. Nyoka mpole sana (naweza kusema ni wa kwanza kwa upole, ila siwezi kuthibitisha kwa dunia nzima maana
inawezekana wapo wapole zaidi yake ktk mataifa mengine) - Mpole sana, hana shida wala mpango na mtu.
2. Ukimkuta mahala hata umsogelee na kuwa karibu vipi hakung'ati, ila atatuna ndo utasikia hiyo Fuuuu fuuuuuu, hapo ni bora umwache na usepe, huwa anafanya kama mara 3 au 2 hivi, akikutahadharisha umwache.
3. Unapoendelea kumchokoza anakung'ata, tambua akikung'ata lazima uoze muda mfupi mara baada ya kukung'ata, utanza kuoza hapo mahala alipokung'ata, na kuendelea kuoza.
4. Hivyo ilikujiepusha na kuoza eneo kubwa kama umeng'atwa mguuni ni bora ukakata hapo mahala mapema ili kuzuia kuendelea kuoza sehemu kubwa zaidi.

NB: Kifutu huwa ang'ati hovyo hata sikumoja, hata ukimkanyaga kwa bahati mbaya, hujitunisha tu ili kukutahadharisha, sasa endelea kumzingua hapo utakipata. Nilisikia na pia siku moja nilibahatika kumuona tukiwa watu 5 njiani lakini wakasema hakuna haja ya kumuua maana hana shida na mtu, hadi umfuate fuate mwenyewe

asante sana mkuu..na hamna jinsi yoyote au dawa nyingine zaidi ya kukatwa sehemu uliyoumwa?wenyeji Wa hapa nilishuhudia wakimuua huku wakisema nilishatema Mimi,hana nguvu tena..ni kweli ukimuwahi kutema mate chini,mate yake hayana nguvu tena?
 
kiongozi ingia deep kwa huyu kiumbe maana ndo anapatikana sna hapa nchini,tujue njia za kujikinga nae......maana nackia huyu ukikutana nae kuna asilimia themanii za kuondoka duniani.

Nitafanyia kazi pendekezo lako mkuu made
 
Last edited by a moderator:
aisee naishi kwenye jamii yenye nyoka lukuki..nitashukuru kweli nikipata elimu yao,hususani kifutu ndio wapo mno..na nifanyeje kuondoa hawa tandu ni wamejaa balaa

kifutu ndio nyoka gani?
mimi nimezoea kumuona swila na koboko
 

Attachments

  • 1429551598370.jpg
    1429551598370.jpg
    8.9 KB · Views: 379
kifutu ndio nyoka gani?
mimi nimezoea kumuona swila na koboko

aisee!!ni kafupi tu, huwa wanamuua mnoo pembezoni ya nyumba yangu Mara nyingi,ila sifa zake huniogopesha,ndiomaana nataka kujihami mapema..ss nikikutana na huyo koboko si nitazirai!!
 
Nilidhani black mamba ndiye kinara kumbe bure kabisa!

Mkuu kumbuka nyoka ni nyoka tu haijalishi ni wa ngapi kwenye list yeyote ile. Ni kuwa tu makini usimtibue utapokutana naye!. Coz akikuwahi unachezea kati ya haya mawili, safari ya mwisho au ulemavu!.
 
asante sana mkuu..na hamna jinsi yoyote au dawa nyingine zaidi ya kukatwa sehemu uliyoumwa?wenyeji Wa hapa nilishuhudia wakimuua huku wakisema nilishatema Mimi,hana nguvu tena..ni kweli ukimuwahi kutema mate chini,mate yake hayana nguvu tena?

Kuhusu mate sikuambiwa kitu kama hicho, na pia sina uhakika juu ya hilo, na sidhani sana, labda kama walimuhawi tu huyo kiumbe, ila hana shida kabisa ni mpole kupita, pia aking'ung'ata ni lazima uoze, hivyo kama ni kidole ni bora ukawahi kukikata ili usiendelee kuoza. Niliambiwa hakuna dawa zaidi ya kukata, bt pia huwezi jua pengine huko vijiji vingine wana dawa. Ila mimi nilihakikishiwa no dawa.
 
asante sana mkuu..na hamna jinsi yoyote au dawa nyingine zaidi ya kukatwa sehemu uliyoumwa?wenyeji Wa hapa nilishuhudia wakimuua huku wakisema nilishatema Mimi,hana nguvu tena..ni kweli ukimuwahi kutema mate chini,mate yake hayana nguvu tena?

Ni kweli "Kifutu" (Kwa lugha ya kihehe kule Iringa tunamwita "Lipoma"). Ni nyoka mwenye sumu kali anayeweza kukusababishia kifo au ulemavu wa kudumu.

Kifutu akikuuma mara nyingi huacha meno yake hapo alipokuuma. Kifutu hutumia sana meno ya taya la chini la mdomo wake ili kuuma. Kwa sababu hiyo; inadaiwa anapotaka kukuuma huwa anajigeuza haraka na kulalia mgongo wake ndipo anauma na kuacha meno yake sehemu ya jeraha.

Kwanini aache meno baada ya kuuma?

Meno ya mbele ya kifutu ni madogo sana. Size yake ni sawa na mifupa midogo ya samaki. Meno hayo pia yamepinda kuelekea ndani, kwa lugha nyepesi tunasema yamelalia ndani kidogo. Mara tu anapokuuma na yeye mwenyewe kujivuta ili akuachie na aondoke au muhusika mwenyewe kuvuta mguu, mkono au mahala popote ambapo anahisi ameumwa basi hayo meno (au vijimeno kwa kuwa ni vidogo) hung'ooka au kuvunjika na kubakia sehemu ya jeraha alipokuuma.

Mara baada ya kitendo cha kukuuma tu kifutu pia hutema sumu. Meno hayo pia ambayo yanakuwa yamebakia sehemu ya jeraha yanakuwa na sumu ambayo itaendelea kumuathiri mgonjwa. Kama meno hayo hayatatolewa upesi basi mahala palipoumwa panaweza kuathirika zaidi na pengine hadi kuanza kuoza!

KUHUSU KUKATA SEHEMU ALIPOKUUMA:

Kuna mchangiaji mmoja ameshauri kwamba ni LAZIMA kukata sehemu alipokuuma. Mi nipo tofauti kidogo na nashauri kwamba Kama MENO YOTE yatatolewa mapema sehemu ya jeraha mara tu baada ya kuumwa hakuna haja ya kukata.

Kuna nyoka wenye sumu kali zaidi ya kifutu km TAIPAN wanauma lakini watu hawakatwi viungo. Ni suala la tiba sahihi na kwa wakati sahihi.

Kukata kiungo pia utakuwa umesababisha ulemavu mwingine. Kwa mfano; Kifutu amekuuma unyayo na ukaamua kukata unyayo tayari utakuwa na ulemavu wa unyayo na hivyo kukulazimu kuanza kuvaa viatu vya bandia ili uweze kutembea. Vile vile ukikata kidole au kiungo kingine chochote utakuwa umesababisha ulemavu katika mwili wa muhusika.

KWANINI SUMU YA KIFUTU HULETA MADHARA MAKUBWA?

>Watu wengi hawana uzoefu kuhusu tiba na huduma ya kwanza kwa mtu aliyeumwa na nyoka

>Watu huanza kumpa mgonjwa dawa PASIPO kutoa meno kwanza sehemu ya jeraha. Hii huleta madhara makubwa km vile kusababisha sehemu kuanza kuoza

Hospitali nyingi nchini Tanzania hazina watalaam na tiba makini za kutibu sumu ya nyoka. Madaktari wengi huanza kumpa tu mgonjwa dawa pasipo kuchunguza kama sehemu ya jeraha pameachwa meno yanayotakiwa kutolewa kwanza.

KUHUSU UHUSIANO WA KUTEMA MATE NA SUMU YA NYOKA:

Hili suala nimelisikia kwa watu wengi ya kwamba;

Ukimwona nyoka ghafla anza wewe kutema mate. Kufanya hivi kutamfanya azubae na ashindwe kukufanya kitu. Na hata kama ikitokea akakutemea mate au kukuuma basi itafubaza makali ya sumu ya yule nyoka kiasi kwamba haitakuwa na madhara makubwa.

Watu mbalimbali wanadai kwamba hata kwa wanyama wengine km vile kuku kanuni hii hutumika. Kuku akimwona nyoka halafu yeye ndiye akawa wa kwanza kumdonoa yule nyoka basi hata kama yule nyoka atamuuma huyo kuku hatadhurika! Hata km atadhurika itakuwa ni kwa kiasi kidogo na hawezi kufa.

Vile vile kwa wanyama wengine kama mbwa, paka, mwewe, bundi, nk wakianza wao kumshambulia nyoka basi sumu haitakuwa na madhara makubwa. Ndio maana unaweza ukakuta nyoka hata mwenye sumu kali kauawa na paka, bundi au mwewe.

Hizi ni hekima za wazee wetu na huenda zina ukweli ndani yake. Tusizipuuze
 
Ni kweli "Kifutu" (Kwa lugha ya kihehe kule Iringa tunamwita "Lipoma"). Ni nyoka mwenye sumu kali anayeweza kukusababishia kifo au ulemavu wa kudumu.

Kifutu akikuuma mara nyingi huacha meno yake hapo alipokuuma. Kifutu hutumia sana meno ya taya la chini la mdomo wake ili kuuma. Kwa sababu hiyo; inadaiwa anapotaka kukuuma huwa anajigeuza haraka na kulalia mgongo wake ndipo anauma na kuacha meno yake sehemu ya jeraha.

Kwanini aache meno baada ya kuuma?

Meno ya mbele ya kifutu ni madogo sana. Size yake ni sawa na mifupa midogo ya samaki. Meno hayo pia yamepinda kuelekea ndani, kwa lugha nyepesi tunasema yamelalia ndani kidogo. Mara tu anapokuuma na yeye mwenyewe kujivuta ili akuachie na aondoke au muhusika mwenyewe kuvuta mguu, mkono au mahala popote ambapo anahisi ameumwa basi hayo meno (au vijimeno kwa kuwa ni vidogo) hung'ooka au kuvunjika na kubakia sehemu ya jeraha alipokuuma.

Mara baada ya kitendo cha kukuuma tu kifutu pia hutema sumu. Meno hayo pia ambayo yanakuwa yamebakia sehemu ya jeraha yanakuwa na sumu ambayo itaendelea kumuathiri mgonjwa. Kama meno hayo hayatatolewa upesi basi mahala palipoumwa panaweza kuathirika zaidi na pengine hadi kuanza kuoza!

KUHUSU KUKATA SEHEMU ALIPOKUUMA:

Kuna mchangiaji mmoja ameshauri kwamba ni LAZIMA kukata sehemu alipokuuma. Mi nipo tofauti kidogo na nashauri kwamba Kama MENO YOTE yatatolewa mapema sehemu ya jeraha mara tu baada ya kuumwa hakuna haja ya kukata.

Kuna nyoka wenye sumu kali zaidi ya kifutu km TAIPAN wanauma lakini watu hawakatwi viungo. Ni suala la tiba sahihi na kwa wakati sahihi.

Kukata kiungo pia utakuwa umesababisha ulemavu mwingine. Kwa mfano; Kifutu amekuuma unyayo na ukaamua kukata unyayo tayari utakuwa na ulemavu wa unyayo na hivyo kukulazimu kuanza kuvaa viatu vya bandia ili uweze kutembea. Vile vile ukikata kidole au kiungo kingine chochote utakuwa umesababisha ulemavu katika mwili wa muhusika.

KWANINI SUMU YA KIFUTU HULETA MADHARA MAKUBWA?

>Watu wengi hawana uzoefu kuhusu tiba na huduma ya kwanza kwa mtu aliyeumwa na nyoka

>Watu huanza kumpa mgonjwa dawa PASIPO kutoa meno kwanza sehemu ya jeraha. Hii huleta madhara makubwa km vile kusababisha sehemu kuanza kuoza

Hospitali nyingi nchini Tanzania hazina watalaam na tiba makini za kutibu sumu ya nyoka. Madaktari wengi huanza kumpa tu mgonjwa dawa pasipo kuchunguza kama sehemu ya jeraha pameachwa meno yanayotakiwa kutolewa kwanza.

KUHUSU UHUSIANO WA KUTEMA MATE NA SUMU YA NYOKA:

Hili suala nimelisikia kwa watu wengi ya kwamba;

Ukimwona nyoka ghafla anza wewe kutema mate. Kufanya hivi kutamfanya azubae na ashindwe kukufanya kitu. Na hata kama ikitokea akakutemea mate au kukuuma basi itafubaza makali ya sumu ya yule nyoka kiasi kwamba haitakuwa na madhara makubwa.

Watu mbalimbali wanadai kwamba hata kwa wanyama wengine km vile kuku kanuni hii hutumika. Kuku akimwona nyoka halafu yeye ndiye akawa wa kwanza kumdonoa yule nyoka basi hata kama yule nyoka atamuuma huyo kuku hatadhurika! Hata km atadhurika itakuwa ni kwa kiasi kidogo na hawezi kufa.

Vile vile kwa wanyama wengine kama mbwa, paka, mwewe, bundi, nk wakianza wao kumshambulia nyoka basi sumu haitakuwa na madhara makubwa. Ndio maana unaweza ukakuta nyoka hata mwenye sumu kali kauawa na paka, bundi au mwewe.

Hizi ni hekima za wazee wetu na huenda zina ukweli ndani yake. Tusizipuuze

asante sana sana mkuu...ninapoishi kwenye hii jamii wamejaa mno ss nikajiuliza mbona with hapa viungo vyao vipo safi tu na kuna Mapori mno huku kusini..nilijaribu kudadisi huwa wanajihami vipi,Mara wakaniambia huwa na majiwe,ila wakanishauri sina haja ya kutafuta jiwe LA nyoka eti ni kujitia nuksi ila niwe namwagia mafuta ya taa kwenye milango,na kuchoma mapira nje ya nyumba watakimbia...basi sawa,nashukuru kwa maelezo yako
 
Mada nzuri sana lakini ina wrong information nyingi sana. Mosi sio nyoka wote wanasumu. Ukitaka kumjua mwenye sumu anakichwa pembe tatu na hanyongi mlo wake. Mwili wa nyoka hauna sumu. Sumu ya nyoka ipo kichwani sio kwenye nyongo. Sio mara zote nyoka ana sumu ni mpaka ajiandae. Sumu ya koboko sio kali sana ila yeye ni kiumbe hatari kwa sababu mara zote yeye ni mshari. Athari ya sumu yake ni kwa sababu mda wote yuko alert kuattack. Nyoka mwenye sumu kali tanzania ni boomslang. Akikugonga damu inaganda haraka.nyoka wengi wenye sumu kali sana wanatabia ya kuwa wapole sana. Cobras na mambas(green and black) wako agressive but sumu yao inatibika kirahisi. Kwa leo niishie hapa.
 
Wazee wa zamani wana maono yao yaani Mara nyingi nyoka sio mshari labda ukutane na koboko, akikuona kabla hujamuona Mara nyingi hutafuta namna ya kujificha ila mkiwa na eye contact basi ujue hapo mtapambana maana nyoka anafahamu utamponda kichwa chake na yeye atakung'ata kisigino hii chemistry Mungu ndio anajua mwenyewe ,Acheni Mungu aitwe Mungu
Inapotokea mmeonana wazee wa zamani wanashauri ubane mkono wako nyoka anaishiwa nguvu na pia anakua ameduwaa asijue chakufanya
 
Wanasema ni muhimu sana ukingatwa na nyoka ujue umengatwa na nyoka wa aina gani ili kureverse sumu uloipata kutoka kwa nyoka.Ahsante kwa somo hili nimefaham baadhi ya art ya nyoka kwa sasa!
 
Wanasema ni muhimu sana ukingatwa na nyoka ujue umengatwa na nyoka wa aina gani ili kureverse sumu uloipata kutoka kwa nyoka.Ahsante kwa somo hili nimefaham baadhi ya art ya nyoka kwa sasa!

Uko sawa kabisa. Kimsingi venom ni chemical mixture ambazo formula yake ndio hufanya ziwe sumu. So ili kupata antidone/antivenom ni vzr kujua how to break bonds forming the venom


Kwa ujumla venomous snakes wana coffin shaped skull
 
Back
Top Bottom