Uzi wa Yanayoendelea Iran, Historia na Hatima yake

Uzi wa Yanayoendelea Iran, Historia na Hatima yake

View attachment 3527319
Hapa chini ni muhtasari wa historia ya hivi sasa na yanayoendelea nchini Iran — hasa jinsi ilivyofikia hali ya sasa ya kisiasa, kiuchumi na kijamii, pamoja na harakati kubwa za umma:

1. Asili ya mgogoro wa sasa
Uchumi uliharibika
Iran imekuwa ikipigana na msongamano wa uchumi kwa zaidi ya miaka miwili kutokana na ukosefu wa fedha za kigeni, kutegemea mafuta, na vikwazo vikali vya kimataifa.
Sanctions za Marekani na UN zilizorudi kunyang’anya Iran uwezo wa kuuza mafuta na kushiriki kwenye soko la kimataifa, zikisababisha mfumuko wa bei kupanda juu sana na ujazo wa maisha kushuka.


Muamsho wa mgogoro wa 2025
Mnamo Desemba 28, 2025, baada ya kiwango cha fedha ya Iran (rial) kufikia rekodi ya chini dhidi ya dola ya Marekani na bei ya bidhaa muhimu kupanda, maandamano yalianza Tehran na harakati zikazuka kote nchini.
Awali yalikuwa yakiongozwa na wanunuzi na wafanyabiashara wa bazaar (soko kuu), lakini baadaye yalikua na wanafunzi, wafanyakazi, na makundi mbalimbali ya kijamii.


[emoji409] 2. Maandamano yakawa Makubwa zaidi
Mapambano na serikali
Maandamano yamesambaa katika miji mingi zaidi ya 30 kote Iran huku wananchi wakisema uchumi umekuwa mzito.
Vyombo vya usalama vimetumia nguvu kujaribu kuyazuia maandamano na kulazimisha kutoweka kwa huduma ya mtandao wa intaneti kwa taifa nzima ili kukata mawasiliano na taarifa.

Idadi ya vifo, arrests
Ripoti za haki za binadamu zimeonyesha maelfu ya watu waliohojiwa na zaidi ya 40 wamepoteza maisha katika mikutano na vikosi vya usalama, ikiwa ni pamoja na watoto na watu wasiohusika.
Miiwili ya familia inaeleza matukio ya mishale ya risasi kwenye maandamano мадogo madogo, ikiongeza chuki dhidi ya serikali.

3. Shinikizo la kisiasa na uongozi
Wito wa mabadiliko makubwa
Wananchi wanatoa malalamiko mapana kuwa si tu kuhusu uchumi bali pia ufalme wa kidini na utegemezi mkubwa wa uongozi wa kiislamu ulioanzishwa mwaka 1979 bado unaendelea bila mageuzi makubwa ya kisiasa.
Sauti za waandamanaji zinaonyesha unyumbufu wa serikali na shinikizo kubwa kurekebisha mfumo wa uongozi.

Ushawishi wa watu wa nje
Wazee wa kisiasa nje ya nchi kama Reza Pahlavi (kijana wa mwisho wa familia ya kifalme ya zamani) wametoa wito wa Protestu nchini Iran, jambo ambalo limeongeza nguvu kisiasa na kuweka mazingira ya mabadiliko yanayopendekezwa na baadhi ya wananchi.

4. Changamoto kubwa
Uhaba wa mtandao
Serikali imekata huduma za intaneti na simu kwa kiasi kikubwa ili kudhibiti mawasiliano kati ya waandamanaji — hatua inayofukwa na mashirika ya haki za binadamu kama njia ya kukandamiza uhuru wa kuwasiliana na kujiandikisha.

Hatima ya uchumi
Uchumi wa Iran umeingia sehemu mbaya zaidi: mfumuko wa bei unaendelea, fedha za kigeni hazipatikani; hii inabaki kuwa chanzo kikubwa cha chuki na maandamano.

5. Kwa kifupi: Historia hadi leo
Kipengele
Maelezo
Chanzo kikuu
Uchumi ulioharibika, mfumuko wa bei, kushuka kwa hadhi ya rial, na vikwazo vya kimataifa.
Mchezo wa kisiasa
Waandamanaji wanaeleza kutaka mabadiliko ya kisiasa, haki za binadamu, na mwongozo wa kidini.
Ushawishi wa nje
Suala la siasa za nje (vikwazo, mashinikizo ya Marekani/Israel) limeongeza hali ya wasiwasi.

Sehemu kuu ya Maandamano yameenea kote nchini, serikali ikijibu kwa kukandamiza na kukata mtandao.

Je! Hii bado inaendelea?
Ndiyo — hali inabaki yanayoendelea na kutoa athari kubwa kwa jamii ya Iran, uchumi, na uhusiano wa kimataifa. Taarifa zinabadilika kila siku kutokana na uchochezi wa kisiasa na uchumi wa dunia.
israel ingeanzisha mashambulizi kipindi kama hichi kuwasaidia wandamanaji
 
Ndo ulivyofundishwa kanisan? Unajifanya unaandika kama mwema kumbe taahira

Hao waarabu wanaenda ulaya kwa kupenda au sababu ya vita za kugombea rasimali zao?

Tatzo hamlizungumzii lakn mnazungumzia matokeo huu ni unafik wa kiwango cha rami
Unamatatizo ya kufikiri sio kosa Lako. Kwa hyo nini sasa kinawafanya wakimbilie huko kwa wazungu ambao wamewaibia rasilimalia zao badala ya kwenda Tailand, Bangladesh au Afghanstan?
 
Unamatatizo ya kufikiri sio kosa Lako. Kwa hyo nini sasa kinawafanya wakimbilie huko kwa wazungu ambao wamewaibia rasilimalia zao badala ya kwenda Tailand, Bangladesh au Afghanstan?
Mamaako alivotiwa mimba alienda kwa mjomba wako kuishi au kwa babaako?
 
US dollar 1 unaipata kwa Rial 1.45million
Watu walikuwa wanaisifu Iran kwamba inaweza kuhimili vikwazo na mambo yakaenda sawa, kumbe lilikuwa suala la muda tu.

Upumbavu mwingine ni kufadhili ugaidi na masilaha ya Nuclear wakati wananchi hali zao ni mbaya.
 
Screenshot_2026-01-10-09-49-28-068_com.instagram.android~2.jpg
Screenshot_2026-01-10-09-50-14-194_com.instagram.android.jpg
 
Ndo ulivyofundishwa kanisan? Unajifanya unaandika kama mwema kumbe taahira

Hao waarabu wanaenda ulaya kwa kupenda au sababu ya vita za kugombea rasimali zao?

Tatzo hamlizungumzii lakn mnazungumzia matokeo huu ni unafik wa kiwango cha rami
Sasa mkuu, Chacha kakuletea ghasia nyumbani kwako kwa kumwambia maneno ya uongo mkeo yaliyofanya muachane na watoto kutokua na mahali pa kuishi. Hata watoto wanajua Chacha mbaya ila wanaenda kuomba hifadhi kwake na sio kwa ndgu wa baba au mama.

Imekaa sawa hiyo??
 
Huu ndo mda sahihi Trump na Netanyahu kutia timu hapo!, labda tu mahandaki yake yamwokoe.
Akiingia ndio waandamanaji watamgeukia Trump!! Humu JF mna akili mbovu sana kudhani kutompenda Ayatollah ndio kunawafanya waipende Israel na USA? Hizo ni internal politics akiingia kiongozi mpya bado atakua mwiba kwa USA in one way or the other. Hamjifunzi Afghanistan leo kiko wapi?
 
Hiyo nchi ife tu, nchi gani inajisifu kwa kufadhili vikundi vya kigaidi?
Gaidi ndio nani? Rais wa Syria aliyewekwa kwa support ya Israel na Syria ni Al Qaeda leader wa Syria. Je ni gaidi au sio gaidi?
 
Nilichojifunza binadamu anahitaji zaidi demokeasia kuliko kuishi chini dini.. Dini inapaswa ibaki kama option tu kwa wanaotaka na wasiotaka wasilazimishwe kuishi kanuni za dini la sivyo Dunia haitatawalika siku zijazo maana kizazi cha sasa kinahitaji vitu practical sio zaidi, wazungu waliona mbali Sana na ndio maana waislam wenyewe hukumbilia nchi za kikristo badala ya uarabuni.

Waislam gani hukimbilia nchi za kikristo badala ya uarabuni??

Yaani muislam aache kukimbilia mecca aende vatican??

Teh teh teh,makafiri acheni fix
 
israel ingeanzisha mashambulizi kipindi kama hichi kuwasaidia wandamanaji

ISRAEL TAIFA LENU LA MUNGU MNALOLITUKUZA KWA KUMWAGA DAMU ZA WATU WASIO NA HATIA NDIYO MNAOMBA SASA LIENDE KUMWAGA DAMU ZINGINE IRANI??

LITHUBUTU LIONE
 
Back
Top Bottom