Ushauri: Nataka kuishi wilaya ya Mbinga

Ushauri: Nataka kuishi wilaya ya Mbinga

Mkuu elezea tu kwa ujumla wake maana tunaopatamani ni wengi.

Kwa kuishi kupitia kilimo, ufugaji na biashara za kununua na kuuza haswa vyakula.
Mkuu elezea tu kwa ujumla wake maana tunaopatamani ni wengi.

Kwa kuishi kupitia kilimo, ufugaji na biashara za kununua na kuuza haswa vyakula.

Nina miaka minne sasa naishi mbinga, sijui nitatoka lini lakini lazima nitimize nilichokipanga.

Sababu;
1. Mbinga kuna fursa nyingi za kiuchumi hahasa kilimo, biashara, ufugaji na madini.

a) Kilimo, hapa ndo mahala pake unaweza amua kulima au kununua mazao na badaye kuyauza ama vyote, mazao yanayolimwa kwa wingi ni mahindi, ufuta, maharage, alizeti, kahawa na miti. Maeneo kama matiri na kindimba juu huko maharage usiseme japo matiri na mahindi sana tu, maeneo ya mkako, kiwombi, amani makolo nk. huko mahindi, ufuta, alizeti ushindwe wewe.

b). Misitu, hali ya hewa inayoruhusu ukuaji wa miti hasa maeneo ya milimani.

C). Madini, kuna biashara ya madini inaendelea japo wengi hawajui kuna vijana wengi hasa wa kutoka nje ya Ruvuma wamefanikiwa kwa biashara hii hapa mbinga, maeneo ya mkako, Masuguru, Amani makolo, mkeso nk. Huko kuna rubi.

C) ufugaji, aridhi ya kutosha

2. Upatikanaji wa aridhi, huku aridhi ni bei rahisi kuanzia 30000 na kuendelea kwa ekari kutegemea eneo na hali ya shamba, je ni jipya au limetumika na pia miundombinu.

3. Jambo la mwisho kubwa, hapa naomba nisieleweke vibaya. Uelewa wa raia. Lazima tukubaliane kwamba ubepari huambatana na dhuruma na hilo linafanikiwa kirahisi ikiwa uelewa wa wananchi uko chini, sasa basi kwa mbinga hali iko hivyo, kwa mfano, mfanyabiashara anamkopesha mkulima mfumo mmoja wa mbolea wa thamani ya 40,000 tshs. halafu anakuja kulipwa gunia 3 au 2.5 wakati wa mavuno halafu mkulima anaona sawa tu au anakopeshwa shilingi 20000 na anakuja kulipa gunia moja la mahindi na hata serikali iingilie kati mkulima haelewi.

Nb. Huo ni mtazamo wangu, na asiwepo mtu wa kufikiri akifika mbinga basi ndo kamaliza kazi, kunachangamoto kwenye kila kitu kimsingi hatupaswi kuogopa wala kukata tamaa yawezekana ukalima mwaka huu na usifikie matarajio huo si mwisho lazima tupambane.
 
Nina miaka minne sasa naishi mbinga, sijui nitatoka lini lakini lazima nitimize nilichokipanga.

Sababu;
1. Mbinga kuna fursa nyingi za kiuchumi hahasa kilimo, biashara, ufugaji na madini.

a) Kilimo, hapa ndo mahala pake unaweza amua kulima au kununua mazao na badaye kuyauza ama vyote, mazao yanayolimwa kwa wingi ni mahindi, ufuta, maharage, alizeti, kahawa na miti. Maeneo kama matiri na kindimba juu huko maharage usiseme japo matiri na mahindi sana tu, maeneo ya mkako, kiwombi, amani makolo nk. huko mahindi, ufuta, alizeti ushindwe wewe.

b). Misitu, hali ya hewa inayoruhusu ukuaji wa miti hasa maeneo ya milimani.

C). Madini, kuna biashara ya madini inaendelea japo wengi hawajui kuna vijana wengi hasa wa kutoka nje ya Ruvuma wamefanikiwa kwa biashara hii hapa mbinga, maeneo ya mkako, Masuguru, Amani makolo, mkeso nk. Huko kuna rubi.

C) ufugaji, aridhi ya kutosha

2. Upatikanaji wa aridhi, huku aridhi ni bei rahisi kuanzia 30000 na kuendelea kwa ekari kutegemea eneo na hali ya shamba, je ni jipya au limetumika na pia miundombinu.

3. Jambo la mwisho kubwa, hapa naomba nisieleweke vibaya. Uelewa wa raia. Lazima tukubaliane kwamba ubepari huambatana na dhuruma na hilo linafanikiwa kirahisi ikiwa uelewa wa wananchi uko chini, sasa basi kwa mbinga hali iko hivyo, kwa mfano, mfanyabiashara anamkopesha mkulima mfumo mmoja wa mbolea wa thamani ya 40,000 tshs. halafu anakuja kulipwa gunia 3 au 2.5 wakati wa mavuno halafu mkulima anaona sawa tu au anakopeshwa shilingi 20000 na anakuja kulipa gunia moja la mahindi na hata serikali iingilie kati mkulima haelewi.

Nb. Huo ni mtazamo wangu, na asiwepo mtu wa kufikiri akifika mbinga basi ndo kamaliza kazi, kunachangamoto kwenye kila kitu kimsingi hatupaswi kuogopa wala kukata tamaa yawezekana ukalima mwaka huu na usifikie matarajio huo si mwisho lazima tupambane.
Mkuu upo sahihi kabisaaa alafu asipende kukopesha sana watu wa mbinga ni wagum kulipa
 
Wanajamvi naomba ushauri wenu nataka kuishi wilaya ya MBINGA naomba ushauri uzuri wa eneo na haliya hewa kama ni JOTO kama Dsm.....au maisha ni magumu...vipi naomba ushauri.....karibuni inbox pia
Ukimwi............
 
Dr mwakambanje hiyo no 3 ndio umeua mzee, kuna wasomi wengi wameshindwa kuwaelimisha wazazi wao wawe na uelewa mpana.
 
Ungesema Nkasi tungesema unakwenda kujifunza uchawi. Undesema Kahama tungesema madini. Ungesema Nzega tungesema warembo. Haya na huko Mbinga wafuata nini maana hakuna umaarufu wowote
 
Dr. Mwakabanje tunashukuru sana kwa ufafanuzi uliotoa, nikifanya safari ya huko nitakutafuta. Ubarikiwe

Ila mleta mada haonekani kutoa mrejesho wa uzoefu aliopata.
 
Kwa wanaoenda mbinga kuna uwanja unauzwa kule maeneo ya lusonga uwanja mkubwa tu
 

Similar Discussions

Back
Top Bottom