Mzalendohalisi,
Ukiangalia sisi Afrika ndio tunaongoza kwa kusua sua kama vile tunavyosua sua kwenye demokrasia. Tatizo kubwa ni ubinafsi, watu ambao hawana nafasi ya kufaidika na hiyo sheria wanaona wale watakaofaidika nao wapigwe nyundo.
Nafikiri si sahihi kufikiri namna hii kwa sababu hapa tunaongelea maslahi Ki-taifa!! Ki-binafsi ni sahihi kabisa kufikiri kwamba watu wanaona gere, kwamba "mimi sitafaidika" kwa hiyo tupinge ...., ingawa siwezi kujiweka kwenye kundi hilo, its too trivial! Mjadala ulenge kwanza maslahi ya kitaifa kabla ya yale ya binafsi. Mjadala huu wa Dual Citizenship ufikiriwe kwa misingi hiyo.
Wapo wanaosema itakuwa rahisi ku-invest kwa wale walioko nje, na ambao siyo raia tena .. Sina uhakika sana na hiyo hoja, kwa sababu sijasikia wanaowekeza hapa wakisema wanakwama kwa sababu ya kutokuwa raia wa Tanzania.
Inawezekana pia kwa wale wanaotaka kuhujumu uchumi wetu kwa kutumia kigezo cha utanzania, ikawa rahisi raidi kwao? Sina jibu, nauliza tu. Wapo watanzania, wengine walishawahi kuwa viongozi wakubwa tu, walikuwa watanzania, lakini tunajua wamezikwa nje! Haifurahishi kuwa na waziri expatriate, kwa mfano! Na nafikiri hao haswa ndo waanzilishi wa mjadala huu!
Swala la kulinganisha na Marekani, US siliafiki hata kidogo, ni nchi kubwa zenye mazingira tofauti kabisa na yetu, ndiko wote wanakokimbilia, kwa nini wasiwe na mfumo huo ikiwa kama wameshaona kwamba ni faida kwao. Wamedadisi na kuona kwamba mtiririko wa rasilimali unaelekea kwao. Je sisi tuna uhakika kwamba mtiririko huo utaelekea kwetu, hasa ikiwa kama sasa hivi watu wako tayari kuukana uraia wao na kuupenda huo wa Marekani na Uingereza? Je labda wanataka iwe rahisi zaidi kwao kuhamishia huko wanakokupenda zaidi? Again, sina jibu, ni swali tu!
Mimi sijafanya utafiti wowote kuhusu hili, lakini nina wasiwasi kwamba Watanzania tunarukia mambo bila kuyaangalia kwa kina. Tuna haja kubwa ya kujihadhari na haya mambo yanayokuja kama mafuriko bila kuangalia faida na hasara zake kitaifa.
Pia mjadala upo hapa, toa hoja. Kama wapo waliopendekeza kuwepo kwa hiyo dual citizenship, hiyo haina maana kwamba dual citizenship ni nzuri kwa sababu tumeona mapendekezo mengi, mengine ya aibu!