NDUGU WAPO SHULENI NA KAZINI!
BAADA ya baba kufariki dunia, mama alibaki kuhangaika kufanya kazi ngumu, ikiwemo vibarua ili kulea watoto wake mapacha. Wa kiume Kulwa na Dotto wa kike.
Siku moja Kulwa alimuuliza mama: "Mbona tangu baba afariki ndugu hawatutembelei? Wanakwenda kwa baba mdogo na shangazi peke yake." Mama akajibu: "Ndio maana naamka pwee kwenda vibaruani ili niwaletee ndugu wengi na marafiki."
Siku nyingine Dotto aliuliza: "Mbona shangazi, baba mdogo na watoto wao hawatutembelei? Sisi ndio tunaenda kwao. Na tukienda hawatuchangamkii." Mama akajibu: "Ndio maana nakurupuka asubuhi kwenda vibaruani ili nanyi muwe mnatembelewa na mchangamkiwe."
Siku nyingine Kulwa alihoji: "Mbona ulisema unaenda vibaruani kutuletea ndugu na marafiki, watutembelee na kutuchangamkia lakini hatuwaoni?" Mama akajibu: "Nafanya vibarua nawapeleke shule. Huko mtapata ndugu na marafiki wa kuwatembelea."
Wakiwa sekondari bweni, likizo walirejea na marafiki. Dotto akasema: "Mama kweli shuleni kuna marafiki. Huyu ni rafiki yangu na yule ni rafiki wa Kulwa. Likizo hii wametumbelea. Likizo nyingine Kulwa atamtembelea rafiki yake na mimi nitaenda kwa rafiki yangu. Tumepata watu wa kututembelea."
Jioni mama aliwaita wanaye pembeni akawaambia: "Sikumaanisha hao marafiki mliokuja nao. Nataka huko shuleni msome kwa bidii na mtaona ndugu na marafiki wengi wa kuwatembelea." Walisoma na kuhitimu shahada za uongozi wa biashara.
Mama akawaambia: "Sasa karibia wale ndugu na marafiki wa kuwatembelea wataanza kufurika, fanyene kazi sasa." Kulwa na Dotto walifungua kampuni yao. Biashara zikawaendea vizuri. Wakaajiri mamia ya watu. Wakajenga nyumba kubwa tatu kwenye kiwanja cha heka mbili. Moja ya mama, Kulwa yake na Dotto pia. Wakazungushia uzio mmoja.
Siku moja jioni baada ya chakula cha jioni, Dotto aliuliza: "Mama kumbe tuna ndugu kijiji cha Mshinyole? Wamenipigia simu wanakuja kututembelea wiki ijayo." Dotto akasema: "Baba mdogo na shangazi walikuja ofisini leo, wanataka tufanye kikao cha ukoo, wanasema sisi watoto tunakua vibaya, hatuna ukaribu wa kindugu."
Mama akacheka, akasema: "Anzeni sasa kupokea ndugu. Fungueni milango mtembelewe. Msingeyashinda maisha msingetambulika. Baba mdogo wenu na shangazi yenu walikuwa wapi kuwakusanya kipindi kile? Sababu mlikuwa hamvutii. Baada ya kusoma na kufanikiwa kimaisha, tayari mnavutia. Jibu mnalo sasa, muwaambie na wajukuu zangu kama sitawaona kuwa ndugu na marafiki huja kwa wingi baada ya kufaulu shuleni na kufanikiwa kimaisha."
Basi sawa! Tuwaabie watoto wetu kuwa ndugu na marafiki wengi watawafuata kama watafaulu shuleni. Tusemezane kwamba tupige kazi tuyashinde maisha, ndugu na marafiki mbona ni wengi tu!
Ndimi Luqman MALOTO