winnerian
JF-Expert Member
- Jul 12, 2015
- 408
- 638
TANGANYIKA TULILOGWA? TAFAKURI YA HATIMA YETU KAMA TAIFA
Kuna maswali yanayozidi kuzua masikitiko na uchungu mioyoni mwa Watanzania wengi. Ni kana kwamba tunaishi kwenye ardhi iliyolaaniwa au tulilogwa, maana hali ya taifa letu haieleweki. Tunadharaulika sana – tena si na mataifa ya mbali, bali na majirani zetu wa karibu kabisa: Kenya wanatudharau, Uganda wanatudharau, Rwanda wanatudharau, na sasa hata Zanzibar – sehemu ya Jamhuri yetu – nayo inatubeza. Hii ni fedheha ya aina yake.
Unaweza kujiuliza: nini kimetupata sisi kama taifa? Tumeishia kuwa watu wa kuonewa, wa kuamrishwa, wa kubezwa, na hata wa kuchekwa. Unakuta raia wa Zanzibar anaandika waziwazi kuwa, “Zanzibar sio mbumbu kama Bongo, mtukome!” Haya ni maneno ya kejeli, ya dharau, na ya maumivu makubwa kwa kila Mtanzania mwenye uchungu na nchi yake.
Tatizo ni nini?
Tatizo kubwa lipo kwenye hali ya uoga tuliyonayo kama taifa. Ni uoga wa kushughulikia mambo ya msingi, hasa yale yanayohusu mustakabali wa vizazi vijavyo. Tunaogopa kusema kweli, tunaogopa kusimamia haki, tunaogopa kupinga uovu, na zaidi ya yote tunaogopa kubadilika. Hali hii imetufanya tuwe watu wa kuridhika na hali mbaya, watu wa kulalamika bila kuchukua hatua, na watu wa kuishi kwa mazoea bila mwelekeo wa kweli.
Je, tulilogwa? Au kuna laana juu ya ardhi yetu?
Inaweza kuwa si uchawi wa jadi, lakini ni kama tumerithi laana ya kiakili. Tumepandikiziwa hofu, tumeporwa imani binafsi, na tumejengwa kuwa waoga wa mabadiliko. Mfumo wa elimu, siasa, na jamii umejengwa kuendeleza woga huu kwa vizazi na vizazi. Na sasa matokeo yake yanaonekana wazi.
Bunge la mtu mmoja – tumekubali wenyewe
Hata kama huungi mkono chama cha CHADEMA au chama chochote cha upinzani, ukweli unabaki kuwa kosa kubwa tulilolifanya kama taifa ni kuruhusu Bunge liwe na sauti ya mtu mmoja. Kuanzia mwaka 2020, tumeshuhudia jinsi ambavyo kukosekana kwa upinzani kumeifanya serikali kuwa kama mfalme asiyepingwa. Matokeo yake ni maamuzi ya hovyo, ukandamizaji wa haki, na kuendelea kuinyonya nchi kwa niaba ya wachache. Ni dhahiri kuwa bila mbunge huru, sauti ya wananchi inazimwa kabisa.
Tutokeje hapa?
Tuna kazi ya kufanya. Hatutakiwi kuendelea kuwa watu wa kulalamika tu. Ni wakati wa kizazi kipya kuamka. Tujifunze kusema kweli, kutetea haki, kushikamana na kupigania mabadiliko ya kweli. Si kwa vurugu au chuki, bali kwa maarifa, msimamo, na mshikamano.
Watanzania tuna uwezo mkubwa – tumeumbwa kuwa taifa huru, lenye utu na lenye maono. Hatupaswi kuendelea kuwa kivuli cha majirani zetu. Hatupaswi kuendelea kuwa watumwa katika ardhi yetu wenyewe.
Tuwe tayari. Tuchukue hatua. Tuvunje laana hii ya kimfumo
Na wewe, ndugu msomaji, uko tayari kuanza safari hii ya mabadiliko? Maana mabadiliko hayaji kwa miujiza—yanaletwa na watu kama mimi na wewe, tukiamua leo.
Kuna maswali yanayozidi kuzua masikitiko na uchungu mioyoni mwa Watanzania wengi. Ni kana kwamba tunaishi kwenye ardhi iliyolaaniwa au tulilogwa, maana hali ya taifa letu haieleweki. Tunadharaulika sana – tena si na mataifa ya mbali, bali na majirani zetu wa karibu kabisa: Kenya wanatudharau, Uganda wanatudharau, Rwanda wanatudharau, na sasa hata Zanzibar – sehemu ya Jamhuri yetu – nayo inatubeza. Hii ni fedheha ya aina yake.
Unaweza kujiuliza: nini kimetupata sisi kama taifa? Tumeishia kuwa watu wa kuonewa, wa kuamrishwa, wa kubezwa, na hata wa kuchekwa. Unakuta raia wa Zanzibar anaandika waziwazi kuwa, “Zanzibar sio mbumbu kama Bongo, mtukome!” Haya ni maneno ya kejeli, ya dharau, na ya maumivu makubwa kwa kila Mtanzania mwenye uchungu na nchi yake.
Tatizo ni nini?
Tatizo kubwa lipo kwenye hali ya uoga tuliyonayo kama taifa. Ni uoga wa kushughulikia mambo ya msingi, hasa yale yanayohusu mustakabali wa vizazi vijavyo. Tunaogopa kusema kweli, tunaogopa kusimamia haki, tunaogopa kupinga uovu, na zaidi ya yote tunaogopa kubadilika. Hali hii imetufanya tuwe watu wa kuridhika na hali mbaya, watu wa kulalamika bila kuchukua hatua, na watu wa kuishi kwa mazoea bila mwelekeo wa kweli.
Je, tulilogwa? Au kuna laana juu ya ardhi yetu?
Inaweza kuwa si uchawi wa jadi, lakini ni kama tumerithi laana ya kiakili. Tumepandikiziwa hofu, tumeporwa imani binafsi, na tumejengwa kuwa waoga wa mabadiliko. Mfumo wa elimu, siasa, na jamii umejengwa kuendeleza woga huu kwa vizazi na vizazi. Na sasa matokeo yake yanaonekana wazi.
Bunge la mtu mmoja – tumekubali wenyewe
Hata kama huungi mkono chama cha CHADEMA au chama chochote cha upinzani, ukweli unabaki kuwa kosa kubwa tulilolifanya kama taifa ni kuruhusu Bunge liwe na sauti ya mtu mmoja. Kuanzia mwaka 2020, tumeshuhudia jinsi ambavyo kukosekana kwa upinzani kumeifanya serikali kuwa kama mfalme asiyepingwa. Matokeo yake ni maamuzi ya hovyo, ukandamizaji wa haki, na kuendelea kuinyonya nchi kwa niaba ya wachache. Ni dhahiri kuwa bila mbunge huru, sauti ya wananchi inazimwa kabisa.
Tutokeje hapa?
Tuna kazi ya kufanya. Hatutakiwi kuendelea kuwa watu wa kulalamika tu. Ni wakati wa kizazi kipya kuamka. Tujifunze kusema kweli, kutetea haki, kushikamana na kupigania mabadiliko ya kweli. Si kwa vurugu au chuki, bali kwa maarifa, msimamo, na mshikamano.
Watanzania tuna uwezo mkubwa – tumeumbwa kuwa taifa huru, lenye utu na lenye maono. Hatupaswi kuendelea kuwa kivuli cha majirani zetu. Hatupaswi kuendelea kuwa watumwa katika ardhi yetu wenyewe.
Tuwe tayari. Tuchukue hatua. Tuvunje laana hii ya kimfumo
Na wewe, ndugu msomaji, uko tayari kuanza safari hii ya mabadiliko? Maana mabadiliko hayaji kwa miujiza—yanaletwa na watu kama mimi na wewe, tukiamua leo.