Serikali inawaibia watumishi, watumishi wanaiibia serikali. Nini suluhisho?

Bonde la Baraka

JF-Expert Member
Sep 22, 2016
4,580
7,939
Habari wanajukwaa!
Ninapenda kueleza au kuonyesha jinsi serikali inavyowaibia watumishi nao watumishi wanavyogeuza kibao na kuanza kuiibia serikali na mwisho wa picha kila mmoja anamlalamikia mwenzake kwamba hajatimiza wajibu wake. Kile kitendo cha mtumishi au serikali kutokuwajibika vyema kwa mwenzake ndio ninakiita wizi. Naomba nisieleweke vibaya.

Nambari 1: SERIKALI INAVYOMWIBIA MTUMISHI.
Hapa simaanishi kuwa serikali inavamia na kumpora mtumishi au kumchukulia mali zake kimya kimya la hasha. Pale serikali inaposhindwa au inapogoma kumlipa mtumishi wake mshahara ambao ungemfanya aishi mwezi mzima bila stress, inaposhindwa kumpangia nyumba ya kuishi au kumkopesha fedha ya ujenzi hapo tunasema serikali imemwibia mtumishi kwa kutumia mamlaka yake. Mtumishi anapokosa usafiri au nauli ya kumfikisha kazini hapo tunasema mtumishi ameibiwa muda wake.

Mfano: Mtumishi anayelipwa around 300,000 - 1M unadhani take home yake itakuwa sh.ngapi?
Je, huyu hataiba muda wa serikali, hatadokoa % ikiwa yeye ndiye signatory wa manunuzi?.
Ikiwa mtumishi anasimama kwenye daladala Gongolamboto hadi posta mpya huyu atahudumia wananchi kwa upendo na furaha?. Lazima aangalie huku na kule ili apate fedha ya kujikimu nyumbani na nauli ya jioni.
Nambari 2: Hii nimeigusia hapo juu.
Mtumishi au watumishi wengi wa umma ni wezi. Kazini wanawaza kupiga dili tu ili wajikwamue kimaisha. Kile cheo au nafasi iliyomkalisha ofisini ni kama rehani tu kwake. Ile kazi aliyoajiriwa nayo inakuwa nambari 2 na nambari moja ni kupiga dili.

Kuna sekta kama elimu hasa walimu hawa hawana mazingira ya kupiga dili kulingana na mazingira yao badala yake huiibia serikali muda na kwenda nje kujitafutia riziki. Pia huiibia serikali kwa kutoa elimu duni kwa wanafunzi. Inafika wakati kijana wa kidato cha 4 wa st. Kayumba anazidiwa uelewa na mtoto wa darasa la 5 wa St.Marry.

Miradi haikamiliki kwa wakati kwasababu ya wizi wa watumishi wa umma.
Note: Serikali ndio inapaswa kuwa ya kwanza kuwajibika kwa watumishi then watumishi wawajibike kwa serikali.

Majuzi nilichukua risiti za Bank kama 2 walizozisahau watumishi kwenye ATM, zinatia aibu.
Mtumishi anakimbia kuelekea kunako ATM mshahara umetoka kumbe kuna laki na thelathini tu. Huyu mtu analipwa kiduchu sana hata kama amekopa bank. Yaani 130000 ndio 1/3 ya mshahara wake.
Vuta picha huyu anasomeshaje, anakulaje ndani ya mwezi mzima, anasafiri vipi?
 
Habari wanajukwaa!
Ninapenda kueleza au kuonyesha jinsi serikali inavyowaibia watumishi nao watumishi wanavyogeuza kibao na kuanza kuiibia serikali na mwisho wa picha kila mmoja anamlalamikia mwenzake kwakutokutimiza wajibu wake.

Nambari 1: SERIKALI INAVYOMWIBIA MTUMISHI.
Hapa simaanishi kuwa serikali inavamia na kumpora mtumishi au kumchukulia mali zake kimya kimya la hasha. Pale serikali inaposhindwa au inapogoma kumlipa mtumishi wake mshahara ambao ungemfanya aishi mwezi mzima bila stress, inaposhindwa kumpangia nyumba ya kuishi au kumkopesha fedha ya ujenzi hapo tunasema serikali imemwibia mtumishi kwa kutumia mamlaka yake. Mtumishi anapokosa usafiri au nauli ya kumfikisha kazini hapo tunasema mtumishi ameibiwa muda wake.

Mfano: Mtumishi anayelipwa around 300,000 - 1M unadhani take home yake itakuwa sh.ngapi?
Je, huyu hataiba muda wa serikali, hatadokoa % ikiwa yeye ndiye signatory wa manunuzi?.
Ikiwa mtumishi anasimama kwenye daladala Gongolamboto hadi posta mpya huyu atahudumia wananchi kwa upendo na furaha?. Lazima aangalie huku na kule ili apate fedha ya kujikimu nyumbani.
Nambari 2: Hii nimeigusia hapo juu.

Mtumishi au watumishi wengi wa umma ni wezi. Kazini wanawaza kupiga dili tu ili wajikwamue kimaisha. Kile cheo au nafasi iliyomkalisha ofisini ni kama rehani tu kwake. Ile kazi aliyoajiriwa nayo inakuwa nambari 2 na nambari moja ni kupiga dili.

Kuna sekta kama elimu hasa walimu hawa hawana mazingira ya kupiga dili kulingana na mazingira yao badala yake huiibia serikali muda na kwenda nje kujitafutia riziki. Pia huiibia serikali kwa kutoa elimu duni kwa wanafunzi. Inafika wakati kijana wa kidato cha 4 wa st. Kayumba anazidiwa uelewa na mtoto wa darasa la 5 wa St.Marry.

Miradi haikamiliki kwa wakati kwasababu ya wizi wa watumishi wa umma.
Note: Serikali ndio inapaswa kuwa ya kwanza kuwajibika kwa watumishi then watumishi wawajibike kwa serikali.

Majuzi nilichukua risiti za Bank kama 2 walizozisahau watumishi kwenye ATM, zinatia aibu.
Mtumishi anakimbia kuelekea kunako ATM mshahara umetoka kumbe kuna laki na thelathini tu. Huyu mtu analipwa kiduchu sana hata kama amekopa bank. Yaani 130000 ndio 1/3 ya mshahara wake.
Vuta picha huyu anasomeshaje, anakulaje ndani ya mwezi mzima, anasafiri vipi?
Nikusahihishe kidogo ,sio kila mwenye laki na 30 Ana maisha magumu,kuna wengine walichukua mikopo wakafanya vitu vyenye tija mfano kama alichukua mkopo akanunua shamba,akajenga,akanunua na pikipiki yake anapiga bodaboda jioni huoni anajiingizia kipato nje ya mshahara? Unasema nauli/ nyumba hujui kuwa shule nyingi waalimu wanaishi "Kota" sasa nauli atatumia ya nini? Usi generalize kila mtu Ana akili yake kimaisha,Kuna wanaolipwa Hadi milion 2 lakini kimaendeleo wapo nyuma kuliko wa laki 5 hiyo ipo kabisaa
 
Nikusahihishe kidogo ,sio kila mwenye laki na 30 Ana maisha magumu,kuna wengine walichukua mikopo wakafanya vitu vyenye tija mfano kama alichukua mkopo akanunua shamba,akajenga,akanunua na pikipiki yake anapiga bodaboda jioni huoni anajiingizia kipato nje ya mshahara? Unasema nauli/ nyumba hujui kuwa shule nyingi waalimu wanaishi "Kota" sasa nauli atatumia ya nini? Usi generalize kila mtu Ana akili yake kimaisha,Kuna wanaolipwa Hadi milion 2 lakini kimaendeleo wapo nyuma kuliko wa laki 5 hiyo ipo kabisaa
Pamoja teacher
 
Habari wanajukwaa!
Ninapenda kueleza au kuonyesha jinsi serikali inavyowaibia watumishi nao watumishi wanavyogeuza kibao na kuanza kuiibia serikali na mwisho wa picha kila mmoja anamlalamikia mwenzake kwamba hajatimiza wajibu wake. Kile kitendo cha mtumishi au serikali kutokuwajibika vyema kwa mwenzake ndio ninakiita wizi. Naomba nisieleweke vibaya.

Nambari 1: SERIKALI INAVYOMWIBIA MTUMISHI.
Hapa simaanishi kuwa serikali inavamia na kumpora mtumishi au kumchukulia mali zake kimya kimya la hasha. Pale serikali inaposhindwa au inapogoma kumlipa mtumishi wake mshahara ambao ungemfanya aishi mwezi mzima bila stress, inaposhindwa kumpangia nyumba ya kuishi au kumkopesha fedha ya ujenzi hapo tunasema serikali imemwibia mtumishi kwa kutumia mamlaka yake. Mtumishi anapokosa usafiri au nauli ya kumfikisha kazini hapo tunasema mtumishi ameibiwa muda wake.

Mfano: Mtumishi anayelipwa around 300,000 - 1M unadhani take home yake itakuwa sh.ngapi?
Je, huyu hataiba muda wa serikali, hatadokoa % ikiwa yeye ndiye signatory wa manunuzi?.
Ikiwa mtumishi anasimama kwenye daladala Gongolamboto hadi posta mpya huyu atahudumia wananchi kwa upendo na furaha?. Lazima aangalie huku na kule ili apate fedha ya kujikimu nyumbani na nauli ya jioni.
Nambari 2: Hii nimeigusia hapo juu.
Mtumishi au watumishi wengi wa umma ni wezi. Kazini wanawaza kupiga dili tu ili wajikwamue kimaisha. Kile cheo au nafasi iliyomkalisha ofisini ni kama rehani tu kwake. Ile kazi aliyoajiriwa nayo inakuwa nambari 2 na nambari moja ni kupiga dili.

Kuna sekta kama elimu hasa walimu hawa hawana mazingira ya kupiga dili kulingana na mazingira yao badala yake huiibia serikali muda na kwenda nje kujitafutia riziki. Pia huiibia serikali kwa kutoa elimu duni kwa wanafunzi. Inafika wakati kijana wa kidato cha 4 wa st. Kayumba anazidiwa uelewa na mtoto wa darasa la 5 wa St.Marry.

Miradi haikamiliki kwa wakati kwasababu ya wizi wa watumishi wa umma.
Note: Serikali ndio inapaswa kuwa ya kwanza kuwajibika kwa watumishi then watumishi wawajibike kwa serikali.

Majuzi nilichukua risiti za Bank kama 2 walizozisahau watumishi kwenye ATM, zinatia aibu.
Mtumishi anakimbia kuelekea kunako ATM mshahara umetoka kumbe kuna laki na thelathini tu. Huyu mtu analipwa kiduchu sana hata kama amekopa bank. Yaani 130000 ndio 1/3 ya mshahara wake.
Vuta picha huyu anasomeshaje, anakulaje ndani ya mwezi mzima, anasafiri vipi?
Suluhisho ni kama utumishi unaibiwa na Serikali acha kazi na kama serikali inaibiwa na huyo utumishi ni kumfukuza kazi
 
Nikusahihishe kidogo ,sio kila mwenye laki na 30 Ana maisha magumu,kuna wengine walichukua mikopo wakafanya vitu vyenye tija mfano kama alichukua mkopo akanunua shamba,akajenga,akanunua na pikipiki yake anapiga bodaboda jioni huoni anajiingizia kipato nje ya mshahara? Unasema nauli/ nyumba hujui kuwa shule nyingi waalimu wanaishi "Kota" sasa nauli atatumia ya nini? Usi generalize kila mtu Ana akili yake kimaisha,Kuna wanaolipwa Hadi milion 2 lakini kimaendeleo wapo nyuma kuliko wa laki 5 hiyo ipo kabisaa
walimu wanaishi wapi? we jamaa wewe
 
Habari wanajukwaa!
Ninapenda kueleza au kuonyesha jinsi serikali inavyowaibia watumishi nao watumishi wanavyogeuza kibao na kuanza kuiibia serikali na mwisho wa picha kila mmoja anamlalamikia mwenzake kwamba hajatimiza wajibu wake. Kile kitendo cha mtumishi au serikali kutokuwajibika vyema kwa mwenzake ndio ninakiita wizi. Naomba nisieleweke vibaya.

Nambari 1: SERIKALI INAVYOMWIBIA MTUMISHI.
Hapa simaanishi kuwa serikali inavamia na kumpora mtumishi au kumchukulia mali zake kimya kimya la hasha. Pale serikali inaposhindwa au inapogoma kumlipa mtumishi wake mshahara ambao ungemfanya aishi mwezi mzima bila stress, inaposhindwa kumpangia nyumba ya kuishi au kumkopesha fedha ya ujenzi hapo tunasema serikali imemwibia mtumishi kwa kutumia mamlaka yake. Mtumishi anapokosa usafiri au nauli ya kumfikisha kazini hapo tunasema mtumishi ameibiwa muda wake.

Mfano: Mtumishi anayelipwa around 300,000 - 1M unadhani take home yake itakuwa sh.ngapi?
Je, huyu hataiba muda wa serikali, hatadokoa % ikiwa yeye ndiye signatory wa manunuzi?.
Ikiwa mtumishi anasimama kwenye daladala Gongolamboto hadi posta mpya huyu atahudumia wananchi kwa upendo na furaha?. Lazima aangalie huku na kule ili apate fedha ya kujikimu nyumbani na nauli ya jioni.
Nambari 2: Hii nimeigusia hapo juu.
Mtumishi au watumishi wengi wa umma ni wezi. Kazini wanawaza kupiga dili tu ili wajikwamue kimaisha. Kile cheo au nafasi iliyomkalisha ofisini ni kama rehani tu kwake. Ile kazi aliyoajiriwa nayo inakuwa nambari 2 na nambari moja ni kupiga dili.

Kuna sekta kama elimu hasa walimu hawa hawana mazingira ya kupiga dili kulingana na mazingira yao badala yake huiibia serikali muda na kwenda nje kujitafutia riziki. Pia huiibia serikali kwa kutoa elimu duni kwa wanafunzi. Inafika wakati kijana wa kidato cha 4 wa st. Kayumba anazidiwa uelewa na mtoto wa darasa la 5 wa St.Marry.

Miradi haikamiliki kwa wakati kwasababu ya wizi wa watumishi wa umma.
Note: Serikali ndio inapaswa kuwa ya kwanza kuwajibika kwa watumishi then watumishi wawajibike kwa serikali.

Majuzi nilichukua risiti za Bank kama 2 walizozisahau watumishi kwenye ATM, zinatia aibu.
Mtumishi anakimbia kuelekea kunako ATM mshahara umetoka kumbe kuna laki na thelathini tu. Huyu mtu analipwa kiduchu sana hata kama amekopa bank. Yaani 130000 ndio 1/3 ya mshahara wake.
Vuta picha huyu anasomeshaje, anakulaje ndani ya mwezi mzima, anasafiri vipi?

Hulka ya wizi ni jadi yetu,hata watafiti wa nje waligoma kuamini kwamba mishahara ya umma kuweza kukidhi yaani ikutane mwisho wa mwezi. Serikali inawaibia watumishi,watumishi nao wanaiibia serikali either dili au mda kwa wasiokuwa na madili.Mtumishi nae anaibiwa na mfanyakazi wa nyumbani kwa kubana matumizi ganji hata kuwalisha watoto viporo au kununua masalo,mboga zilizolala hata kama akibaki na buku kwa mwezi ni nyingi.
 
Nikusahihishe kidogo ,sio kila mwenye laki na 30 Ana maisha magumu,kuna wengine walichukua mikopo wakafanya vitu vyenye tija mfano kama alichukua mkopo akanunua shamba,akajenga,akanunua na pikipiki yake anapiga bodaboda jioni huoni anajiingizia kipato nje ya mshahara? Unasema nauli/ nyumba hujui kuwa shule nyingi waalimu wanaishi "Kota" sasa nauli atatumia ya nini? Usi generalize kila mtu Ana akili yake kimaisha,Kuna wanaolipwa Hadi milion 2 lakini kimaendeleo wapo nyuma kuliko wa laki 5 hiyo ipo kabisaa
Usitetee ujinga mkuu tuna marafiki na ndugu zetu hasa kada ya elimu baada ya siku mbili za kupokea mshahara anakufata na kukupiga mzinga umpe buku tano, una shangaa jamaa kapokea kabla yangu na mshahara ananizidi lakini hana pesa.

Mikopo na maslai duni ndio vyanzo vya maisha magumu ya watumishi wengi na ni kweli wengi ni wapigaji ndio utaona ana nyumba mara gari.
 
Usitetee ujinga mkuu tuna marafiki na ndugu zetu hasa kada ya elimu baada ya siku mbili za kupokea mshahara anakufata na kukupiga mzinga umpe buku tano, una shangaa jamaa kapokea kabla yangu na mshahara ananizidi lakini hana pesa.

Mikopo na maslai duni ndio vyanzo vya maisha magumu ya watumishi wengi na ni kweli wengi ni wapigaji ndio utaona ana nyumba mara gari.
Ukiwa na akili Hakuna kinachoshindkana,sasa Kama mtu anakopa bila plan yoyote héla inaisha unategemea ataishi vizuri?
Waliopiga plan Kwanza ndipo wakachukua mkopo Wana maisha Safi tu,wengine wakachukua mikopo wanaenda kuolea,kulewa nk Hao wataishi maisha duni
Mkopo unatakiwa uwe na plan ya uzalishaji sio uchukue mkopo kwa starehe,mkopo ni mzuri ukiwa na akili kubwa, ukiwa na akili za starehe utaishia kwenye umaskini
 
Back
Top Bottom