Musoma: Tujikumbushe 1980 - 1990

Musoma: Tujikumbushe 1980 - 1990

CABIN wao wanaita kwa mzee KIBINI

Niliwahi kufika sehemu hiyo maharufu ukifika musoma na siku ya kutaka kuondoka na zawadi ya sato/sangara fresh wa kukaanga unapelekwa au kutajiwa hapo.
 
Nakumbuka mwembeni center- kulikuwa kuna michezo mingi, tulikuwa tunacheza keram na monopoly game ya banki... Wakati mwingine tunaenda library kuu, ilikuwa karibu kwa wahindi, wanakaangiza unabaki kusikia harufu ya mapocho pocho ya kihindi.

Mama Keru, unamsahau vipi, watoto walikuwa wanaenda pale wanaagiza vimto halafu wanakimbia bila kulipa...

MCC ilikuwa zaidi ya Sabasaba ground - ngoma za asili toka maeneo mbalimbali, zilikuwa zinakuja.. Walikujaga wapemba / zanzibar walikuwa wanacheza, utoto bana tunaenda shangaa kiswahili chao.. hahaaha

Haya sasa siku nyingine watoto wa Nyakutonya, wanaenda kusumbua maaskari wa uwanja ndege,, wanaenda na pikipiki wanaanza kuzunguka uwanjani... wanawasha magari ya faya kuwafukuza , hola hola huwezi kuwakamata ..

Siku waliporudi maaskari vita vya Uganda kumuadhibu nduli Amini, tulijaa pale bandarini, hakuna sehemu ya kukanyaga..

Jioni tunaenda kuangalia mpira au mazoezi ya Mara shooting , Akina Mchumila, Joseph Maguti ...lakini kulikuwa na wanafunzi wenzetu walikuwa wanacheza akina Daku abdallah, Mahmoudi.

Musoma primary mtakumbuka Kuyenga au Lumelezi alikuwa anajiita kiboko yao, anasema jumatatu kila mtu na kifagio , watoto wote watawahi... Hata mbabe Abedi, alikuwa anabadilisha nyendo.. Basi raha nyingi .. Uji wa mapande pale Mkendo.. Acha Musoma raha ilikuwa ..

Sigara za kuruka .. mbabe Jose alikuwa na vijana wake kibao wa kennedy, halafu wote wamepiga chuma , eti siku hizi kuna Six pack!!! Kila mmoja kifua kimepanda....
 
CABIN wao wanaita kwa mzee KIBINI

Niliwahi kufika sehemu hiyo maharufu ukifika musoma na siku ya kutaka kuondoka na zawadi ya sato/sangara fresh wa kukaanga unapelekwa au kutajiwa hapo.
Jirani na kwangu hapo... hahaa haa..
 
Shibe ya kutosha enzi hizo ukienda Mwigobero samaki kwa koleo,soko la Nyasho au Kamunyonge, jinumbu jifuru ugari wa udaga we achaaaa!!!
Mwigobero yupo mshikaji tulimaliza naye la saba hapo town.. Nilikwenda na wife miaka ya nyuma alinipa mzigo wa kutosha samaki.. Siku hizi hakuna kitu hapo.
 
Mwaka 70 mpaka 72 nilikuwa nasoma Mwembeni; nilikutana na Nyerere na kushikana mikono sana alipokuwa akija kusali kanisa la Katoliki pale Cathedral Musoma wakati wa mwisho wa mwaka. Nyang'ombori na Mzee Bilali gari ya Kuni walikuwa maarufu kwa upande wao. Ila Fares Nyakutonya na Mutaragara Chirangi walikuwa maarufu sana pale mjini
 
Nimekumbuka Musoma kitongoji cha Kamunyonge, mitaa ya Mukendo na Shabani...Taxi maarufu number 50. Disco kule officers mess na watoto wa kula nao bata wa Buhare chuoni kule. Makoko kule kwa mapadre wamewazalisha na kuwajengea nyumba wadada. Beach party makoko pia. Musoma ilikua ya motoo sana enzi hizo . Jumamosi, lazima twende bandarini asubuhi mida ya saa 4 na kuiwahi meli ya MV Bukoba inatia nanga ikitokea kisumu tulikua tunaenda kununua mikate ya Kenya mitamu hio na laini.
 
Bwana alimaliza digrii ya engineering kwa first class, na alikuwa ameajiriwa kufundisha chuo kikuu cha Dar es Salaam. Ila aliamua kurudi kuendeleza biashara za nyumbani na kuziweka katika levo mpya; nilipta kwenye baa yake mwanzoni mwa miaka ya tisini ilikuwa inatesa sana pale Musoma.
Bila shaka hapa unamuongelea Engineer wa Telecommunications Joseph Bwahna [Joseph 90"]

Alikua na ukumbi wa kutizama cinema pale pia anataka uje umevaa smart na necktie zile kama huna unanunua pale ndio unaingia ndani.
 
Wachezaji mahiri wa mpira wa Miguu..

Enzi hizo Ahmad Omary Nyarujoya alichezea Young Africans akitokea Musoma.
Ally Mchumila/Mkombozi pia alichezea Young Africans akitokea Musoma.

Marehemu Nico Bambaga alichezea Simba na Malindi akitokea Musoma..

Kulikuwa na vipaji sana enzi hizo kina Bita John aliyewahi kuchezea Pamba FC .

Miaka ile timu za mpira wa miguu kama Usagishaji,RTC ya Musoma,Pamba ya Musoma.

Waamuzi maarufu wa mpira wa Miguu enzi hizo Mzee Abdi..kina Okuku..sijui kama bado wako hai.

Dunia inaenda kasi sana.
Hata George Masatu alitokea Musoma huko huko ingawa kipaji chake kilianza kupanda akiwa Pamba ya Mwanza
 
Zamani sana miaka ya sabini mtaa wa Kusaga ulikuwa wa madanguro, wenyewe wakiuita BKB-sikuwahi kutafuta kujua maana yake kwa vile nilikuwa mdogo sana;
Mtaa wenye madanguro uliitwa mtaa wa Rutiginga, hiyo bkb ilitokana na kina dada toka bukoba waliokuwa wakijiuza pale mtaani.
 
Mtaa wenye madanguro uliitwa mtaa wa Rutiginga, hiyo bkb ilitokana na kina dada toka bukoba waliokuwa wakijiuza pale mtaani.
Inawezekana ni kwa vile majina ya Kusaga na Rutiginga ni ya ukoo mmoja. Mbunge wa Musoma mwaka 1965 alikuwa Rutiginga kama sikosei jina hili, na ndilo lilopewa mtaa huo. Rutiginga, Kusaga, na Msonge, aliyekuwa na na biashara ya duka na Taxi, walikuwa na undugu na mama yangu mzazi ndiyo maana nikaijua Musoma miaka ya sitini na sabini. Nilikutana na binti mmoja wa Msonge sekondari. Kutokana na wanaume kuoa wake wengi, hao akina Kusaga walikuwa pia na muunganiko na ukoo wa Majinge, ambaye alikuwa mtemi wa eneo hilo
 
Kwanza kabisa wasalamu wanajumia hapa Jukwaani, baada ya kamaliza mfungo na Kisha sikuu ya Eid tunarejea kama kawaida.

Kwa vijana wa sasa ambao tumezaliwa Mkoani Mara katika wilaya ya Musoma Miaka ya 1980,1990. Kuna baadhi ya radha tulizipata kupitia mkoa wetu pendwa pamoja na matukio mengine ya kusitikitisha na kufurahisha kipindi hicho. Kwa kweli huwa nikikumbuka mpangangilio wa zile shule za msingi pale Musoma mjini huwa napata stajabu na kuwapa hongera waliofanya ubunifu ule.

1. Shule ya msingi Azimio
2. Shule ya msingi Mwembeni
3. Shule ya msingi Iringo
4. Shule ya msingi Mkendo.

Ukirudi katika viunga vya mji kwa wakati huo tuko wadogo Mida ya Jioni mitaa ya Iringo hapa kuna soko jioni unaenda kujipatia kichwa cha samaki sangara kwa Jina maarufu "Spika" Hahaha kwa kweli ilikuwa raha sana.

Kwa upande wa majina maarufu kipindi hicho MAMAS HOTEL, TAJIRI PANJU, SHARIFU (Sasa marehemu), KAKINDA, SULTAN (hapa walikuwa wanauza koni), JUMBA LA SINEMA, MILANGO MMOJA, KITAJI, CHAMBIRI, MSETI, MUSOMA BUS (na mengineyo utaweka unalokumbuka)

Sehemu za kutisha kipindi hicho ilikuwa ni makoko huko tuliambiwa kuna mtego wa Nyuki na huko ndio mafagio yalikuwa yanatoka. Habari mbaya nayokumbuka ilikuwa ni ajali ya Boti kuzama na iliua karibia watu wote waliokuwa wanaenda kuchukua Dagaa vizingani kama sikosei ilikuwa 1992 au 1993 maiti zikaletwa pale Mwigobole Mji mzima ulikuwa ni vilio tupu.

KAMA KUNA KITU UNAKUMBUKA UNAWEZA KUWEKA HAPA TUJIKUMBUSHE NA MUSOMA YETU.
Sio Mwigobole ni "MWIGOBERO"
 
Inawezekana ni kwa vile majina ya Kusaga na Rutiginga ni ya ukoo mmoja. Mbunge wa Musoma mwaka 1965 alikuwa Husein Kusaga Rutiginga kama sikosei jina hili, na ndilo lilopewa mtaa huo. Hussein na Msonge, aliyekuwa na na biashara ya duka na Taxi, walikuwa na undugu na mama yangu mzazi ndiyo maana nikaijua Musoma miaka ya sitini na sabini. Nilikutana na binti mmoja wa Msonge sekondari
Sahihi. Miaka hiyo mtaa wa Kusaga waliishi wahindi. Ukivuka mtaa wa sokoni ndiko yalikokuwa makazi ya waswahili.

Nilimfahamu mzee Msonge, kama nakumbuka vyema aliuawa kwa kupigwa risasi na majambazi.
 
Sahihi. Miaka hiyo mtaa wa Kusaga waliishi wahindi. Ukivuka mtaa wa sokoni ndiko yalikokuwa makazi ya waswahili.

Nilimfahamu mzee Msonge, kama nakumbuka vyema aliuawa kwa kupigwa risasi na majambazi.
Ni kweli: Msonge kwangu alikuwa kama mjomba. Aliuwawa na majambazi kwa kudhani aliwadhulumu biashara fulani ya magendo.

Halafu kweli wewe unaijua Musoma vizuri sana. Nimeangalia tean Google maps na kuamini kuwa Kusaga ilikuwa huo mtaa A, halagu Rutiginga ulikuwa huo mtaa B
1788722477469.png
 
Halafu kweli wewe unaijua Musoma vizuri sana. Nimeangalia tean Google maps na kuamini kuwa Kusaga ilikuwa huo mtaa A, halagu Rutiginga ulikuwa huo mtaa B
Musoma naifahamu vizuri sana. 😆😆 Lakini nafikiri Kusaga ni hiyo barabara inayotokea hapo kwenye round about.
 
Musoma naifahamu vizuri sana. 😆😆
Ninataka kwenda kutembelea Musoma tena tangu mwak 1975 nilipoondoka, na siku moja tu nilipokuwa hpo kusimamia wanafunzi wa engineringi kwenye kiwanda cha samaki mwaka 1995. Unaweza kunipa tips za wapi pa kutembelea leo? Ni Miaka 50 imepita kiasi kuwa sina rafiki tena mjini hapo
 
Ninataka kwenda kutembeklea Musoma tena tangu mwak 1975 nilipoondoka. Unaweza kunipa tips za wapi pa kutembelea?
Hata mimi nina zaidi ya miaka 6 sijafika huko, lakini Musoma si mji unaokua kwa kasi sana.

Kuna baadhi ya maeneo utayakuta kama ulivyoyaacha, kuna sehemu za fukwe nyingi wamejenga sehemu unazoweza kupenda kutembelea na kupumzika.

Usisahau pia kufika Butiama kwa Madaraka Nyerere.
 
Back
Top Bottom