Damaso
JF-Expert Member
- Jul 18, 2018
- 6,222
- 10,730
Ni masaa machache sasa kumekuwa na mjadala mkali uliosambaa kama moto porini kuhusu ununuzi wa mipira 193 kwa Sh. 13,510,000 na Mbunge wa Ludewa, Mheshimiwa Joseph Kamonga, akikumbwa na lawama kutoka kwa wananchi na wadau wa michezo. Ripoti zilizotengwa mtandaoni zinaibua maswali tele: Je, bei halisi ya mpira inafikia milioni kama hiyo? Au ni propaganda tu iliyojaa upotoshaji?
Kwa mujibu wa hoja zilizochapwa, jumla ya mipira 193 iligharimu zaidi ya milioni kumi na tatu, ikimaanisha bei ya wastani ya karibu Sh.70,000 kwa mpira mmoja. Hata hivyo, wakazi wa Ludewa wanasema bei halisi ya mpira wa kawaida kama Tango Master au Adidas Jabulani copy haiwezi kuzidi Sh.30,000 – Sh.50,000 sokoni. Kwao, hoja ya Sh.13.5m kwa ajili ya mipira ni jambo la kuchekesha na linazusha shaka kubwa juu ya usimamizi wa fedha za umma.
Maneno kutoka kwa vikundi vya vijana na wachezaji wa mpira wa miguu, watu hawa wanasema wakitembea Kariakoo au masoko mengine ya viwandani wangepata idadi kubwa ya mipira kwa gharama nafuu. “Kwa Sh.13,510,000, tungeweza kupata mipira zaidi ya 400 kwa bei ya kawaida”.
Wengine wanahoji kwamba huenda kulikuwa na mipira ya aina maalum au vifaa vingine vilivyopachikwa katika hesabu hiyo, lakini hakuna mwakilishi wa Mbunge Kamonga aliyeweza kufafanua kwa undani gharama hii mbele ya umma.
Ikiwa kweli kulikuwa na uzito wa kutosha wa mipira, basi hoja hii inahitaji uthibitisho wazi, anuani za muuzaji, na risiti za manunuzi ili kuzuia uvumi usio na lazma.
Kwa sasa, watanzania na Ludewa kwa ujumla inaendelea kugongana na hoja hii—mbali na kampeni za kisiasa, suala la matumizi ya fedha za umma likiibua mjadala wa kina juu ya uwazi, uwajibikaji na maslahi ya jamii.
Mbunge ametupiga za uso! Kuna noble lie ila huu uongo umezidi kwa hakika!
Kwa mujibu wa hoja zilizochapwa, jumla ya mipira 193 iligharimu zaidi ya milioni kumi na tatu, ikimaanisha bei ya wastani ya karibu Sh.70,000 kwa mpira mmoja. Hata hivyo, wakazi wa Ludewa wanasema bei halisi ya mpira wa kawaida kama Tango Master au Adidas Jabulani copy haiwezi kuzidi Sh.30,000 – Sh.50,000 sokoni. Kwao, hoja ya Sh.13.5m kwa ajili ya mipira ni jambo la kuchekesha na linazusha shaka kubwa juu ya usimamizi wa fedha za umma.
Maneno kutoka kwa vikundi vya vijana na wachezaji wa mpira wa miguu, watu hawa wanasema wakitembea Kariakoo au masoko mengine ya viwandani wangepata idadi kubwa ya mipira kwa gharama nafuu. “Kwa Sh.13,510,000, tungeweza kupata mipira zaidi ya 400 kwa bei ya kawaida”.
Wengine wanahoji kwamba huenda kulikuwa na mipira ya aina maalum au vifaa vingine vilivyopachikwa katika hesabu hiyo, lakini hakuna mwakilishi wa Mbunge Kamonga aliyeweza kufafanua kwa undani gharama hii mbele ya umma.
Ikiwa kweli kulikuwa na uzito wa kutosha wa mipira, basi hoja hii inahitaji uthibitisho wazi, anuani za muuzaji, na risiti za manunuzi ili kuzuia uvumi usio na lazma.
Kwa sasa, watanzania na Ludewa kwa ujumla inaendelea kugongana na hoja hii—mbali na kampeni za kisiasa, suala la matumizi ya fedha za umma likiibua mjadala wa kina juu ya uwazi, uwajibikaji na maslahi ya jamii.
Mbunge ametupiga za uso! Kuna noble lie ila huu uongo umezidi kwa hakika!