Mazuri, Mabaya na Changamoto nilizoona katika Bajeti ya Serikali 2015/2016

Mazuri, Mabaya na Changamoto nilizoona katika Bajeti ya Serikali 2015/2016

Wanaficha hali halisi Mkuu ili Watanzania tusiujue uozo uliojaa pale. Si unasikia wanajiita Serikali sikivu!? Wana usikivu kweli hawa Mkuu? Usikivu kwenye lipi wakati malalamiko ya wakulima, wafanyakazi, wafanyabiashara miaka nenda miaka rudi hawayashughulikii kabisa kwa visingizio mbali mbali ambavyo havina kichwa wala miguu.

Aisee, it's really paining!!
 
Mazuri ni pembejeo kuendelea kuwa Tax free...nakerwa na deni la Taifa kila linapopanda na nikioanisha maendeleo yetu sioni RATIO.Pia kama anavyosema Mkandara kuhusu budget mie uwa NAUMIA sana na STANDARD OF LIVING yetu na kila budget inapokuja sioni majibu ya TATIZO LA MAISHA YA WATANZANIA yakiboreka toka hatua moja kwenda mbele zaidi kila budget inapotoka ni Mwanzo wa ugumu mwingine wa Maisha WHY THAT?.Sio kuwa jibu lake sina ninalo ni RUSHWA Na UFISADI yani budget invyotoka hivi kuna watu wanatizama zipigwe zipi.

Kwanini tusiwe na TAIFA watu wawe PROUD siku moja mtu akiona WATANZANIA wanavyonawili kwa MAISHA BORa yeye anaona fahari kuwa HE HAS DONE IT.Roho ya kuona Mwanadamu mwenzio kapata furaha sababu umefanikisha furaha yake hiyo UMEPOTELEA wapi mbona wakina Nyerere kwa Budget ndogo walifanya Makubwa leo tuna Trioni 22 bado FURAHA za Watanzania ni MANUNG'UNIKO MBAYA.


Naota siku moja budget yetu inaweza kutoka mfano, sekta ya miundo mbinu ikaenda kujenga miundo mbinu kwenye viwanja ambavyo ni PLOT za kuuzwa ili watu wajenge viwanja vikiwa well planned na miundo mbinu yote ilishajengwa kama Sewage System, Umeme, Simu na Wasiliano Mengine Kama Internet, Barabara na Maji yako well fixed kila mtaa kisha walio uziwa plot wanaanza kujenga nyumba kwenye PLOT ambazo zilishapewa kila HUDUMA muhimu husika.

Ni msimu wa mafungu watu wakafanye yao!!!believe me kuna Matycoon huwa wanasubilia kuona safari wizara gani inapesa nyingi kwa ajili ya ununuzi wa MALI YA UMMA , magari, mitambo nk wawaweke sawa wanao husika watu wapige mambo...

Katika kuwaza sana hivi kuna any WATCHDOG maalumu kweli wa kuhakiki MAPATO NA MATUMIZI YA BUDGET kila inapotoka na kule inakokwenda kutumika na Je imetumika inavyopasa.Najua kuna kamati za Bunge lakini bado si JIBU sahihi...mimi ni muumini wa kutengeneza CONFLICT of INTEREST yani kuwepo kwa Taasisi zinazogangana wakati mwingine katika kufuatilia jambo moja kila kimoja kikitoka angle yake basi UWAFANYA wahusika wawe makini na matumizi kwa kuwa kila mmoja anakuja na Interest yake kufuatilia Jambo moja.

Uchambuzi wako huu umenipa majonzi sawa na ule wa mkuu Mkandara
Rais ajae inafaa ayajue haya, yamkere, na ayatafutie ufumbuzi wa kudumu
 
Last edited by a moderator:
Baya Zaidi ni Uharibifu wa Mazingira...... Watu lazima waendelee kutumia mkaa. Mbadala wa Mkaa ni nini katika wananchi masikini kupikia?

Serikali ingetakiwa kuondoa kodi katika Gesi za kupikia...

Kuondoa VAT kwenye Luku ili watu wa majumbani watumie kupikia...

Hivi Wakati wa Baraza la Mawaziri.....Makamu wa Raisi haingii. Waziri Wake wa Mazingira anaongea nini?

Je Nyalandu anaongea nini kuhusu ukataji wa miti kwa ajili ya mkaa?
Njia rahisi ni kusubsdize katika domestic gas na Home use electricity....
 
Sipingi serikali kukusanya kodi na hasa kutunza miundo mbinu. nategemea wapinzani wahakikishe hakuna hata senti moja ya hizo levy inayoenda Hazina, kwani zikienda kule tumepigwa changa la macho, watazitafuna kwenye recurent expenditures. Ziende kwenye kazi husika moja kwa moja 100% itumike kwenye actual infrastructure works, bajeti ya OC, na na recurrent expenses sijui mishahara zipo toka zamani, hakuna haja yakuzichanganya huko. zitaishia kwenye vikao mkakati visivyoisha.

Hii bajeti ilitakiwa ipunguzwe japo kwa asilimia 40 kwani kiasi kikubwa cha pesa kitakachoahidiwa humo hakitafika sehemu zinazokusudiwa.hakuna haja ya ku-over promise wakati delivery mbovu.

Umeongea hovyo sana eti wapinzani wahakikishe hakuna hata senti moja inayoenda hazina.. Kwanza hao wapinzani ni akina nani? UKAWA AU CCM? je hiyo itakuwa kazi ya wapinzani au ni kazi ya serikali uliyoichagua?
 
Sipingi serikali kukusanya kodi na hasa kutunza miundo mbinu. nategemea wapinzani wahakikishe hakuna hata senti moja ya hizo levy inayoenda Hazina, kwani zikienda kule tumepigwa changa la macho, watazitafuna kwenye recurent expenditures. Ziende kwenye kazi husika moja kwa moja 100% itumike kwenye actual infrastructure works, bajeti ya OC, na na recurrent expenses sijui mishahara zipo toka zamani, hakuna haja yakuzichanganya huko. zitaishia kwenye vikao mkakati visivyoisha.

Hii bajeti ilitakiwa ipunguzwe japo kwa asilimia 40 kwani kiasi kikubwa cha pesa kitakachoahidiwa humo hakitafika sehemu zinazokusudiwa.hakuna haja ya ku-over promise wakati delivery mbovu.

Mkuu kwani zile port charges sijui wharfage charges tunazolipaga huwa ni za nini? manake nashindwa kuzitofautisha na hii infrastructure levy, for me it's just a different name for something we always pay for. Nielewesheni tafadhali
 
Kwani bajeti isipangwe kulingana na mapato!
Huu utegemezi mbona tunaulazimisha sana Watanzania.Matumizi yasiyo ya lazima ya wekwe kando.Maisha yasonge mbele,madeni hatutaki.Mafisadi wanajitengenezea ulaji ambao tunakuja kuulipa ambao hatukufaidika nalo.Bull shit
 
Gesi ya kupikia iwe mbadala wa mkaa...

Ukame na majanga ya upepo.....


  • Baya Zaidi ni Uharibifu wa Mazingira...... Watu lazima waendelee kutumia mkaa. Mbadala wa Mkaa ni nini katika wananchi masikini kupikia?

    Serikali ingetakiwa kuondoa kodi katika Gesi za kupikia...

    Kuondoa VAT kwenye Luku ili watu wa majumbani watumie kupikia...

    Hivi Wakati wa Baraza la Mawaziri.....Makamu wa Raisi haingii. Waziri Wake wa Mazingira anaongea nini?

    Je Nyalandu anaongea nini kuhusu ukataji wa miti kwa ajili ya mkaa?
    Njia rahisi ni kusubsdize katika domestic gas na Home use electricity....
    ​



 
Mito,BAK,Mkandara,Sibonike,DSN Na wote waliochangia uzi huu naheshim sana maoni yenu.....pia napenda nami nichangie kidogo kama member wenzangu waliotangulia

Tatizo kubwa nadhani ambalo mara nyingi linajirudia ni kutokuwa na nidhamu ya matumizi ya fedha hizi za umma,Tukifaulu hapo kwamba fedha zote zilizotengwa katika kutekeleza miradi ya maendeleo ifike na ifanye kazi husika bado ni ndoto, Na utasikia hata fedha ambazo zimetengwa kwa matumizi ya kawaida ni nyingi kuliko hata fedha iloyotengwa kwa miradi yamaendeleo.....Tusubiri utekelezaji wake,lazima CAG ataleta taarifa ambayo itaonyesha wachache wamekula cha wengi kama ilivyo ada...............natanguliza shukrani
 
Kwani bajeti isipangwe kulingana na mapato!
Huu utegemezi mbona tunaulazimisha sana Watanzania.Matumizi yasiyo ya lazima ya wekwe kando.Maisha yasonge mbele,madeni hatutaki.Mafisadi wanajitengenezea ulaji ambao tunakuja kuulipa ambao hatukufaidika nalo.Bull shit

hili nalo neno
 
Mkuu kwani zile port charges sijui wharfage charges tunazolipaga huwa ni za nini? manake nashindwa kuzitofautisha na hii infrastructure levy, for me it's just a different name for something we always pay for. Nielewesheni tafadhali

Port charges....kama inavyo jieleza ni gharama ambazo mtumiji wa Bandari au mteja analipia pindi anapotaka kutoa mzigo wake Bandarini kama ifuatavyo......1...wharfage...inatofautiana kutokana aina na thamani ya mzigo eg kontena watakokotoa kutumia CIF VALUE gawanya kwa exchange rate ya BOT kama sasa ni 2054.13 Haya ukija kwa gari wanatumia cbm 2.STOREGE hii unaotozwa ukishindwa kutoa mzigo kwa wakati after gross period inatofautiana kwa Local na Transit 3.Levy charge hii ina rate yake kutokana na status ya mzigo na mwisho kuna Handleling charge nayo inamazingaombwe yake Sasa hiyo mpya sijui italipiwa moja kwa moja TRA au TPA
 
Sijaisoma, bajeti ila kwa mujibu wa Gazeti la Mwananchi la jana wanasema elimu imepewa kimaumbile kikubwa kuliko Kilimo. Ndiyo najiuliza Je.Sasa serikali imeamua kukubaliana na Mtangaza nia Edward aliyesema vipaumbele vyake ni elimu elimu elimu huku akisema halikuwa jambo jema kukipa kilimo kimaumbile? Je pia twaweza kusema kuwa serikali inampigia kampeni Ndugu Edward apitishwe na chama chake kugombea Urais kimya kimya kupitia Bajeti yake?
 
Sijaisoma, bajeti ila kwa mujibu wa Gazeti la Mwananchi la jana wanasema elimu imepewa kimaumbile kikubwa kuliko Kilimo. Ndiyo najiuliza Je.Sasa serikali imeamua kukubaliana na Mtangaza nia Edward aliyesema vipaumbele vyake ni elimu elimu elimu huku akisema halikuwa jambo jema kukipa kilimo kimaumbile? Je pia twaweza kusema kuwa serikali inampigia kampeni Ndugu Edward apitishwe na chama chake kugombea Urais kimya kimya kupitia Bajeti yake?

Mimi sio mchumi lakini maoni yangu ni kuwa ili uweze kuijadili kwa kina bajeti unatakiwa kwanza uzisome Sera zote za uchumi wa chama tawala pamoja na ilani ya ucjaguzi,alafu ulinganishe na bajeti zote zilizopita na hii iliyosomwa mwaka wa mwisho wa ilani., vinginevyo hutaitendea haki,

Kwa mtazamo MTU wa kawaida kama mimi ambaye sijasoma ilani wala sera nitaangalia maeneo yafutayo

1,ni % ngapi ni recurrent expenditure na ni% ngapi inaenda kwenye development project

2. Nini vipaumbele vya nchi ma mgawamyo wake kwenye bajeti
3.
 
Makosa makubwa yamefanywa kutoza VAT kwenye malipo ya Bima. Hatua hii inaonesha namna gani waandaaji wetu wa bajeti walivo dhaifu sana katika mambo ya uchumi na ni wepesi wa katika ufahamu wa maendelo ya sekta ya BIma nchini.
Habari zilizopo ni kuwa waandaaji hawa wa bajeti na TRA hawakuwashirikisha wadau wa Bima katika uamuzi huu. Hii ni dharau kubwa na kutofahamu umuhimu wa secta tofauti kushirikishwa katika uandaaji wa bajeti. Sio TIBA wala ATI waloshirikishwa kutaka ushauri wao kuhusu suala hili.

Huduma za bima sio anasa ni matumizi ya lazima yanayolinda uchumi wetu dhidi ya majanga. Kiwanda chenye Bima ya Fire kikiungua huweza kuendelea kulipa mishahara wafanya kazi kwa kipindi maalum kutokana na bima inayoitwa Loss of Profit au consequetial loss . Na pia kiwanda hichi kitapata fidia ya kukiwezesha kurudi katika uzalishaji . Hili likitokea kiwanda kitaendelea kuzalisha na kuajiri hivyo kuendelea kulipa kodi zake serikalini.
Bila ya Bima kiwanda kitafungwa na wafanya kazi watasimamishwa kazi na pia Serikali itakosa kodi ambazo kiwanda hicho ilikua inalipa. Chukulia kiwanda kina ajiri watu 1000 ni Payeee kiasi gani serikali itazikosa ? Fikiria na kodi nyengine ngapi itakosa ?

Tanzania mpaka sasa penetration ya huduma ya bima iko chini ya 0.80% . Awareness iko chini sana ni secta iliyo changa Sana na ina changa moto nyingi sana.
Karibuni kulikua na mjadala wa Sera ya TAifa ya Bima 2015 - 2025. Yalijaliwa mengi kuhusu secta hii ikiwamo kuongeza kiwango cha msamaha wa kodi kwa wale wanaokata Bima za maisha ili kuhamasisha savings kwa raia. Na waandaaji wa sera hii ni wasomi wetu wa BOT na hazina ? leo hao hao wanaenda kinyume kabisa na sera ambayo tumekubaliana kuipitisha. Mambo ya ajabu kabisa.

Mwaka jana insurance Premium zilipanda sana kutokana na hasara ambazo mashirika ya BIma yamekua yakipata.UPandaji huu wa gharama za BIma ulipingwa sana na watumiaji wa huduma za bima na wizara ya fedha kupitia naibu waziri alizuia zoezi hilo mpaka mwafaka upatikane. Hali hii ilifanya kuwe na mazungumzo na hatimae wadau walikubaliana juu ya kiwango cha kupanda kwa gharama hizo. Juu ya hivyo gharama bado ni kubwa na wengi walipunguza ukubwa wa bima zao na wenye magari wengi wLi opt kufanya third party insurance.

Leo wizara hio hio ya fedha inakuja na kuweka VAT kwenye malipo ya bima. Hali hii itaongeza premium zote za bima.
Wale wenye magari sasa watapaswa kulipa zaidi kwenye bima zao na wenye viwanda nao watapaswa kulipa zaid kwenye viwanda vyao. Gharama za uendeshaji zitapanda viwandani na wenye makampuni ya transport. Halii hii itaweza kufanya watu wapunguze kutumia huduma ya bima au wenye viwanda wanaweza ku arrange bima njee ya nchi ambapo ni rahisi zaidi . Pia wenye magari wataendelea ku take risks na kukata bima ya chini au feki.

Hili likipangwa Brokers wengi sio VAT registered hivyo utekelezaji utakua mgumu hapo 1st July. Na hili linakuja kwa wataalamu wetu wa uchumi pale BOT kuwa dhaifu sana , wakiwa na kiburi sana , huwa hawataki kushirikisha wadau katika mambo mengi yanayohusu maendeleo ya nchii hii. Hujifanyia mambo watakavyo wao tu bila ya kuwa na ujuzi wa sekta husika.

Kwa kifupi ongezeko hili la vat litaenda kuua moja kwa moja huduma za bima, wengi wata ona ni anasa sio ya lazima na hili likitokea litaathiri uchumi wetu pale majanga yakitokea na pia hali hii itarejesha nyuma uwekezaji kutoka nje ya nchi kwani hizi ni katika gharama za uendeshji ambao kw wenzetu ni muhimu lakini zipo juu sana
 
Makosa makubwa yamefanywa kutoza VAT kwenye malipo ya Bima. Hatua hii inaonesha namna gani waandaaji wetu wa bajeti walivo dhaifu sana katika mambo ya uchumi na ni wepesi wa katika ufahamu wa maendelo ya sekta ya BIma nchini.
Habari zilizopo ni kuwa waandaaji hawa wa bajeti na TRA hawakuwashirikisha wadau wa Bima katika uamuzi huu. Hii ni dharau kubwa na kutofahamu umuhimu wa secta tofauti kushirikishwa katika uandaaji wa bajeti. Sio TIBA wala ATI waloshirikishwa kutaka ushauri wao kuhusu suala hili.

Huduma za bima sio anasa ni matumizi ya lazima yanayolinda uchumi wetu dhidi ya majanga. Kiwanda chenye Bima ya Fire kikiungua huweza kuendelea kulipa mishahara wafanya kazi kwa kipindi maalum kutokana na bima inayoitwa Loss of Profit au consequetial loss . Na pia kiwanda hichi kitapata fidia ya kukiwezesha kurudi katika uzalishaji . Hili likitokea kiwanda kitaendelea kuzalisha na kuajiri hivyo kuendelea kulipa kodi zake serikalini.
Bila ya Bima kiwanda kitafungwa na wafanya kazi watasimamishwa kazi na pia Serikali itakosa kodi ambazo kiwanda hicho ilikua inalipa. Chukulia kiwanda kina ajiri watu 1000 ni Payeee kiasi gani serikali itazikosa ? Fikiria na kodi nyengine ngapi itakosa ?

Tanzania mpaka sasa penetration ya huduma ya bima iko chini ya 0.80% . Awareness iko chini sana ni secta iliyo changa Sana na ina changa moto nyingi sana.
Karibuni kulikua na mjadala wa Sera ya TAifa ya Bima 2015 - 2025. Yalijaliwa mengi kuhusu secta hii ikiwamo kuongeza kiwango cha msamaha wa kodi kwa wale wanaokata Bima za maisha ili kuhamasisha savings kwa raia. Na waandaaji wa sera hii ni wasomi wetu wa BOT na hazina ? leo hao hao wanaenda kinyume kabisa na sera ambayo tumekubaliana kuipitisha. Mambo ya ajabu kabisa.

Mwaka jana insurance Premium zilipanda sana kutokana na hasara ambazo mashirika ya BIma yamekua yakipata.UPandaji huu wa gharama za BIma ulipingwa sana na watumiaji wa huduma za bima na wizara ya fedha kupitia naibu waziri alizuia zoezi hilo mpaka mwafaka upatikane. Hali hii ilifanya kuwe na mazungumzo na hatimae wadau walikubaliana juu ya kiwango cha kupanda kwa gharama hizo. Juu ya hivyo gharama bado ni kubwa na wengi walipunguza ukubwa wa bima zao na wenye magari wengi wLi opt kufanya third party insurance.

Leo wizara hio hio ya fedha inakuja na kuweka VAT kwenye malipo ya bima. Hali hii itaongeza premium zote za bima.
Wale wenye magari sasa watapaswa kulipa zaidi kwenye bima zao na wenye viwanda nao watapaswa kulipa zaid kwenye viwanda vyao. Gharama za uendeshaji zitapanda viwandani na wenye makampuni ya transport. Halii hii itaweza kufanya watu wapunguze kutumia huduma ya bima au wenye viwanda wanaweza ku arrange bima njee ya nchi ambapo ni rahisi zaidi . Pia wenye magari wataendelea ku take risks na kukata bima ya chini au feki.

Hili likipangwa Brokers wengi sio VAT registered hivyo utekelezaji utakua mgumu hapo 1st July. Na hili linakuja kwa wataalamu wetu wa uchumi pale BOT kuwa dhaifu sana , wakiwa na kiburi sana , huwa hawataki kushirikisha wadau katika mambo mengi yanayohusu maendeleo ya nchii hii. Hujifanyia mambo watakavyo wao tu bila ya kuwa na ujuzi wa sekta husika.

Kwa kifupi ongezeko hili la vat litaenda kuua moja kwa moja huduma za bima, wengi wata ona ni anasa sio ya lazima na hili likitokea litaathiri uchumi wetu pale majanga yakitokea na pia hali hii itarejesha nyuma uwekezaji kutoka nje ya nchi kwani hizi ni katika gharama za uendeshji ambao kw wenzetu ni muhimu lakini zipo juu sana

Mkuu nakubaliana na wewe kabisa. Hii nchi kama vile haina wataalmu. Leo hii sekta ya bima ni changa mno na uelewa upo chini sana. Kwa mtizamo wangu hiki kilipaswa kuwa kipindi cha kuelimisha jamii juu ya umuhimu wa bima,kitu ambacho kingesaidia watu wengi kujiunga na huduma za bima. Kama hili lingefanyika lingesaidia sana kutanua ajira za vijana wanaotafuta kazi kila siku ili hali kuna maeneo ambayo yana uwezo wa kuzalisha ajira nyingi na kwa bahati mbaya hayajatumika. Bima ni eneo ambalo halijatumika na bado lina fursa nyingi. Kwa utaratibu huu wa VAT kwenye sekta hii haitakuwa kirahisi. Hii nchi ni kama................
 
Sijaisoma, bajeti ila kwa mujibu wa Gazeti la Mwananchi la jana wanasema elimu imepewa kimaumbile kikubwa kuliko Kilimo. Ndiyo najiuliza Je.Sasa serikali imeamua kukubaliana na Mtangaza nia Edward aliyesema vipaumbele vyake ni elimu elimu elimu huku akisema halikuwa jambo jema kukipa kilimo kimaumbile? Je pia twaweza kusema kuwa serikali inampigia kampeni Ndugu Edward apitishwe na chama chake kugombea Urais kimya kimya kupitia Bajeti yake?

Mkuu ukweli ni kuwa elimu imekuwa ikipewa fedha nyingi kuliko sekta nyingine kwa muda mrefu. Kwa hiyo hilo sio jipia na wala sio kuwa ni kukubaliana au kukataa hoja ya mh edo.
 
Bajeti ni nzuri , naamini haiwez ridhisha kila mtu lakini nimeipenda kutokuwa tegemezi cha msingi serikali ijifunge mkanda kukusanya kodi ili bajeti ifanikiwe asilimia kubwa
 
Jamani hebu nisaidieni. Mie PAYE yangu naona ni zaidi ya 26% sas nashindwa kuelewa hii 11% ya PAYE ni kwa watu wa ngazi zipi maana mie niko kwenye 7 digits salary.
 
White elephant budge! Kama 2014/15 walishindwa kukusanya hiyo budget ya trillion 21(?)/19(?) ni MIUJIZA gani watafanya mwaka 2015/16 kukusanya trillion 24? Mark my words serikali haitaweza kuzikusanya hizo trillion 24 hili ni changa la macho.
 
Huku kwenye sukari mmmmm! ni kweli tuna sukari ya kujitosheleza? sasa hivi tutauziwa kilo sh2500, naomba mawazo yenu kwa hili la sukari wana jf wenzangu
 
Back
Top Bottom