Iko haja ya kuangalia upya mfumo wa mahakama zetu! Kesi za utumiaji mbaya wa madaraka, rushwa, ufisadi na uhujumu uchumi zisichukue muda mrefu bila kutolewa maamuzi. Kwanza ni hasara kwa serikali na nchi na haitoi mafunzo kwa kizazi kichanga kuona kuwa haya ni matendo maovu katika jamii!
Kama tumeweza kuwa na utaratibu wa kushughulikia kesi za uchaguzi ndani ya muda flani kwanini tushindwe kwenye kesi hizi za uhujumu uchumi?!. Chukua mfano wa Mkurugenzi ambaye amesimamishwa kazi na kupelekwa mahakamani kwa ubadhirifu, kesi ikiendelea kwa miaka sita , anaendelea kupokea mshahara, tunalipa mawakili wa serikali, mtuhumiwa ana dunda tu barabarani!! Ipo haja ya kuangalia upya mfumo wa kushughulikia kesi za namna hii!..
Ziko taarifa za kesi za wakurugenzi wa wilaya ambao wako mahakamani toka mwaka 2004 maana yake ni zaidi ya miaka nane sasa wako mahakamani tu na kesi zinaendeshwa kwa muda wote huu. Ukiacha hasara kwa serikali na Taifa, ukiacha sura mbaya kwa kizazi kichanga/ kipya, hivi kwanini kesi hii ichukue miaka zaidi ya nane? Ushahidi gani unaosumbua kuhukumu?!! Mwisho wa siku anashinda kesi anaidai serikali.... Huu nao ni ufisadi mwingine.
NAPE, hakuna mtu anayependa kuchelewesha kesi kwa makusudi, unachotakiwa kuelewa ni kwamba, haki inayoharakishwa inaweza kuwa haki inayoleta madhara kwa upande mwingine.
Wewe unaongelea upande wako kama mwananchi au ukiwakilisha selikali ya tz, ule upande wa mshitakiwa naye ana ya kwake na ukiharakisha kesi bila msingi, kwanza kabisa unaweza kumdhurumu haki, pia unaweza kuwa umepoteza muda kwasababu unaweza kuta umeweka mianya ya yeye kukata rufaa mahakama ya juu na kuachiwa kabisa, hivyo mbio zote za nyuma unakuwa ulikuwa unapoteza muda na pesa etc.cha muhimu ni kwamba, hata kama inachukua muda kiasi gani, lazima jambo lifanyike kwa umakini wa kutosha ili kuondoa mianya yote ya mshitakiwa ambaye kweli ameiba, kuponyoka.
Kwa wale wanasheria wanajua hili. Jambo jingine ni kwamba, kitu kinachoitwa kesi ni kigumu sana, na kinahitaji ushirikiano si wa wale wanaoappear mahakamani tu, bali wa wananchi wooote tz, kwasababu pale mawakili wa serikali wanapopambana kumshitaki mtu, kuna watu wengine humo humo kwenye serikali wanapambana kupoteza ushahidi au kupoteza maisha ya wale mawakili wa serikali ambao wanalipwa kwam mwezi hata milioni moja haifiki...wanarisk maisha yao kwenye mikesi hiyo kwa mshahara kidogo sana hivyo ni rahisi yeye kuthamini maisha yake kwanza au hata kujoin mshitakiwa kama atakuta kuna maslahi, hivyo labda serikali ingewajali hawa jamaa, na kuweka pesa nyingi zaidi kwenye vitengo vya upelelezi mfano ile task force etc ingesaidia.
Polisi ni watu wa ajabu sana, hapa tz hakuna polisi hata mmoja unayetakiwa kumwamini, polisi wapelelezi wanaharibu kesi ajabu, na hawa ndio wanaosababisha hata mawakili wa serikali kupoteza kesi kwasababu wao ndio wanaokamata washitakiwa na kukusanya ushahidi etc. Hakuna kitengo kibaya kama cha polisi kwa rushwa, anaweza akakusanya ushaidi na akaweka mianya ya mshitakiwa kuja kupata nafuu wakati wa prosecution baada ya kupewa kidogo pesa, hivyo utakuta, kuna matatizo sana kwenye prosecution ya kesi si hizi za uchaguzi tu, bali hata zile zingine zote, kwanza, mawakili wa serikali rushwa si sana mfano: pale kwa dpp ambapo mimi nilishafanya kazi, akikugundua tu kuwa unatuhumiwa au una mazingira ya kula rushwa, hakucheleweshi kabisa, hivyo utakuta kesi inaanza kuharibiwa kwa wapelelezi, inakuja kuharibiwa na hakimu na pengine wakili wa serikali ambaye ana maslahi machache hivyo anaogopa kujilipua kupigania kesi hiyo ashinde kwasababu huwezi kurisk maisha yako kwa maslahi madogo...kuna kesi zingine kama hizo za mafisadi wa CCM Rajab Marando etc, nguo zao zilikuwa zinafuliwa kibondo kabla ya kuingia court, hivyo kuna intimidation nyingi, kwa kifupi mawakili wa serikali ambao wanasimama na kuonekana wabaya mbele wananchi, wako ktk mazingira magumu......ukifika court wao ndo wanaonekana wabaya kwasababu wanamshitaki accused kwa nguvu zote utafikiri selikali ndo baba yao.
HATA WAPELELEZI WA PCCB wanakula rushwa sana, yaani pccb wanakula rushwa sawa tu na polisi wapelelezi....tz imeoza sana ndugu yangu. ukiona kesi imechelewa, ujue kuna sababu kama hizo, pia kesi za uchaguzi kama umefuatilia zinagarimu pesa nyingi sana, sasa sijui nchi yetu ina pesa kiasi gani kushugulikia kila kesi ambazo zipo za ufisadi kila wilaya, pesa hazipo...hii ya uchaguzi tu ilichukuliwa kama first priority, lakini zingine mnasema hamna pesa...achieni madaraka kwa chadema muone kama mambo hayatabadilika.