Lugha ya Kiswahili ni masikini kuliko hata Kisukuma

Lugha ya Kiswahili ni masikini kuliko hata Kisukuma

Shy land

JF-Expert Member
Joined
Jul 28, 2013
Posts
6,245
Reaction score
2,856
Najua kila mtu ninapozungumzia umasikini wa lugha ananielewa vizuri sana, katika upembuzi wangu wa lugha nimeona leo niwaonyeshe jinsi lugha yetu hii tunayojinadi nayo ilivyo masikini kuliko hata kisukuma.

kwanza kabisa lugha hii kuna baadhi ya maneno ukilataja moja tu halileti maana husika tofauti ya kisukuma mfano "kichwa" mtu akisema kichwa hutomwelewa moja kwa moja maana katika hugha ya kiswahili lazima utajiuliza ni kichwa cha nini kinachoongelewa, hapo utaleta habari za kichwa cha mtu, kichwa cha paka, tofauti na kisukuma chenyewa ukisema tu 'nyano," unamanisha kichwa cha paka,
 
msukuma katika ubora wake, kwani ukisema head unamaanisha head of what? head of a person,head of a cat or? kwa maana hiyo kisukuma ni bora kuliko lugha zote.
Big up msuKUMA
 
Kama nyinyi ndo mtahiniwao katika mitihani ya Taifa ya NECTA, no wonder tunapata sufuri nyingi.
 
Nilipokuwa Tanzania 1968-1970 nikapata nafasi kuishi na kufanya kazi pamoja na watu waliosema lugha za Kijita, Kisimbiti, Kikurya, Kijaluo na Kisukuma. Darasani na shambani tulikuwa tikiongea kwa Kiswahili. Lakini nyumbani kila familia ikatumia lugha yake; nami, nikisikiliza tu, sikusema lolote isipokuwa maneno machache ya kuamsha, n.k.

Wakati huo huo lugha iliyoonekana kuwa tamu zaidi masikioni mwangu ilikuwa ni Kisukuma. Halafu, naelewa jinsi Shy Land aonavyo jambo hili. Lakini, ukweli ni kwamba kila lugha ina utamu wake, na ni vigumu sana kulinganisha lugha tofauti. Kisukuma ni bora kwa Wasukuma. Kinaeleza ukweli, uwema na mazingira ya Usukuma. Na hivyo ndivyo ifanyavyo lugha zote zingine za Tanzania.

Kiswahili huhudmiia wote Tanzania. Hakina maneno mengi kwa kichwa ama n'gombe kama zile zingine. Kina nia tofauti. Kinavuta WaTanzania wengi popote pia hata kutoka Kenya, Uganda, Rwanda, DRC, Malawi na wengineo, na kuimarisha baina yao uelewa, heshima na pengine kukubalika. Kuna methali kutoka Usukuma isemayo, "lwala lutatobaga buki." Kiswahili chajaribu kuhuduma vidole vyote vya Tanzania, ili vyavute utamu wa mazingira yote na kutetea kukubalikana

PS:Kama mnavyoona Kiswahili changu kimeingiliwa kutu; ndio sababu nimejiunga na JF.
 
Najua kila mtu ninapozungumzia umasikini wa lugha ananielewa vizuri sana, katika upembuzi wangu wa lugha nimeona leo niwaonyeshe jinsi lugha yetu hii tunayojinadi nayo ilivyo masikini kuliko hata kisukuma.

kwanza kabisa lugha hii kuna baadhi ya maneno ukilataja moja tu halileti maana husika tofauti ya kisukuma mfano "kichwa" mtu akisema kichwa hutomwelewa moja kwa moja maana katika hugha ya kiswahili lazima utajiuliza ni kichwa cha nini kinachoongelewa, hapo utaleta habari za kichwa cha mtu, kichwa cha paka, tofauti na kisukuma chenyewa ukisema tu 'nyano," unamanisha kichwa cha paka,

Kwaiyo kwa sababu Hiyo tu ndo unaona kiswahili ni lugha maskini?

Kwa Hiyo kisukuma ni lugha tajiri kuliko kiswahili sio?

Niambie PANADO kisukuma inaitwaje?

Usiponiambia basi ujue hakuna lugha tajiri duniani,lugha ni kitu hai,misamiati yake huzaliwa,huishi na ambayo haitumiki huweza kufa.
Najua hujanielewa qwa 7bu kswhl we hujui
 
Najua kila mtu ninapozungumzia umasikini wa lugha ananielewa vizuri sana, katika upembuzi wangu wa lugha nimeona leo niwaonyeshe jinsi lugha yetu hii tunayojinadi nayo ilivyo masikini kuliko hata kisukuma.

kwanza kabisa lugha hii kuna baadhi ya maneno ukilataja moja tu halileti maana husika tofauti ya kisukuma mfano "kichwa" mtu akisema kichwa hutomwelewa moja kwa moja maana katika hugha ya kiswahili lazima utajiuliza ni kichwa cha nini kinachoongelewa, hapo utaleta habari za kichwa cha mtu, kichwa cha paka, tofauti na kisukuma chenyewa ukisema tu 'nyano," unamanisha kichwa cha paka,
Shy land rafiki hapa sikubaliani nawe kwakuwa dunia nzima hakuna lugha inayoishi kwa maneno,nahau misamiati,silabu na semi zake yenyewe, hakuna lugha inayojitosheleza hata maramoja kwenye kila kitu
 
Last edited by a moderator:
Lugha zote ni bora,hakuna lugha iliyo bora kuliko nyingine
 
Najua kila mtu ninapozungumzia umasikini wa lugha ananielewa vizuri sana, katika upembuzi wangu wa lugha nimeona leo niwaonyeshe jinsi lugha yetu hii tunayojinadi nayo ilivyo masikini kuliko hata kisukuma.

kwanza kabisa lugha hii kuna baadhi ya maneno ukilataja moja tu halileti maana husika tofauti ya kisukuma mfano "kichwa" mtu akisema kichwa hutomwelewa moja kwa moja maana katika hugha ya kiswahili lazima utajiuliza ni kichwa cha nini kinachoongelewa, hapo utaleta habari za kichwa cha mtu, kichwa cha paka, tofauti na kisukuma chenyewa ukisema tu 'nyano," unamanisha kichwa cha paka,

Namkumbuka Mwalimu wng na Mhadhiri wng wa kiswhil, wte kwa pamoja waliniambia Lugha yyt itumiwayo na binadam yyte pale duniani ni tajiri wa misamiati kwa Jamii huska.

Na pia hakuna Lugha inayojitosheleza kwa misamiati ilihali Jamii inakuwa na maendeleo kla sku hvo ila kukicha watu wanasambaa kutoka sehem moja kwend nyngne, hta hyo Lugha ya kiingereza inayosfika kuwa ndii Lugha kubwa duniani ,kama hujui Lugha hyo asilimia 60-70% ina misamiati nje ya waingereza..

KISWAHILI SIO LUGHA YA KAWAIDA KAMA UNAVYOFIKIRIA NI LUGHA INAYOWANYIMA WAZUNGU USINGIZI KTK KUJUA SARUFI YAKE.
chukua mfano huu
"Kile Kibabu Kidogo Kifupi Kinene Kimefariki" hii ni ktu inaitwa "Upatinisho wa kisarufi"
NB: Huwezi kupata hyo ktu ktk Lugha yyte zaid ya kswhil.
 
Back
Top Bottom