hamis77
JF-Expert Member
- Aug 20, 2013
- 18,683
- 27,603
Katika Biblia, Daudi anajulikana kama "mtu wa moyo wa Mungu" (1 Samweli 13:14, Matendo 13:22). Hii ni ajabu kwa sababu maisha yake yalikuwa na makosa mengi, ikiwa ni pamoja na uzinzi, mauaji, na kuchukua wake za watu. Hata hivyo, Mungu alimpenda na hata akamjengea heshima mbinguni kwa kumpa mtaa uitwao Sayuni. Swali ni kwa nini Mungu alimpenda Daudi kiasi hiki?
Kwa mtazamo wa kibinadamu, Daudi alionekana kuwa na dhambi nyingi zaidi kuliko Sauli. Mfano wa makosa yake ni:
Kwa upande wa Sauli, kosa lake kubwa lilikuwa kwenda kwa mganga wa Endori (1 Samweli 28), jambo lililoonyesha kwamba hakuwa na uaminifu kwa Mungu bali alitegemea nguvu za giza.
Ikiwa tungetumia mtazamo wa kibinadamu, tungehisi kwamba Sauli alistahili msamaha zaidi kuliko Daudi. Lakini Mungu alimuacha Sauli na kumpenda Daudi zaidi.
Mambo yafuatayo yalifanya Daudi kuwa kipenzi cha Mungu:
Tofauti na Sauli, ambaye alipoonywa alitafuta visingizio, Daudi alipotajwa kosa lake, alikiri mara moja bila kujitetea. Mfano mzuri ni alipoonywa na Nabii Nathani kuhusu dhambi yake na Bathsheba:
"Nimemkosea Bwana." (2 Samweli 12:13)
Hakuanza kujitetea au kulaumu wengine.
Daudi hakutubu kwa maneno tu, bali kwa moyo uliopondeka na kujishusha mbele za Mungu. Zaburi 51 ni mfano wa toba yake:
"Ee Mungu, uumbie moyo safi ndani yangu, na upyae roho iliyo thabiti ndani yangu." (Zaburi 51:10)
Japo Daudi alifanya dhambi, Mungu alimwona kama mtu mwaminifu kwa sababu ya toba yake. Hii inaonyesha siri kubwa ambayo viongozi wengi wa dini hawasemi:
"Ukitubu kwa Mungu dhambi zako, anazisahau kabisa!" (Isaya 43:25, Yeremia 31:34)
Wafalme wote waliokuja baada ya Daudi walihukumiwa kwa kipimo cha Daudi. Mungu alisema mara nyingi:
"Amefanya yaliyo mema kama Daudi, baba yake." (1 Wafalme 15:11)
Hii inaonyesha kwamba Daudi aliwekwa kama kiwango cha uaminifu mbele za Mungu.
Kutokana na upendeleo wa Mungu kwa Daudi, Mungu alimpa heshima kubwa mbinguni. Biblia inasema kuwa mbinguni kuna mji wa Yerusalemu mpya, unaojulikana kama Sayuni:
"Nami nikaona mji mtakatifu, Yerusalemu mpya, ukishuka kutoka mbinguni kwa Mungu." (Ufunuo 21:2)
Katika Agano la Kale, Sayuni ilikuwa mlima wa kifalme wa Daudi, na katika Agano Jipya, inawakilisha makao ya milele ya watu wa Mungu. Hii inamaanisha kuwa Daudi alipewa heshima hata mbinguni!
Katika maisha yangu, ninamchagua Daudi kama mfano wa kuigwa kwa sababu:
Somo kwa sisi leo:
Kwa hiyo, tujitahidi kuwa kama Daudi si kwa makosa yake, bali kwa unyenyekevu wake mbele za Mungu.
Mwisho.
1. Daudi na Sauli: Mizani ya Dhambi zao
Kwa mtazamo wa kibinadamu, Daudi alionekana kuwa na dhambi nyingi zaidi kuliko Sauli. Mfano wa makosa yake ni:
- Kumchukua Bathsheba, mke wa Uria, na kupanga kifo cha Uria vitani (2 Samweli 11).
- Kuchukua wake za watu kama Abigaili (1 Samweli 25:39-42).
- Kufanya hesabu ya watu isivyotakiwa, jambo lililosababisha tauni (2 Samweli 24).
Kwa upande wa Sauli, kosa lake kubwa lilikuwa kwenda kwa mganga wa Endori (1 Samweli 28), jambo lililoonyesha kwamba hakuwa na uaminifu kwa Mungu bali alitegemea nguvu za giza.
Ikiwa tungetumia mtazamo wa kibinadamu, tungehisi kwamba Sauli alistahili msamaha zaidi kuliko Daudi. Lakini Mungu alimuacha Sauli na kumpenda Daudi zaidi.
2. Kwa Nini Mungu Alimpenda Daudi?
Mambo yafuatayo yalifanya Daudi kuwa kipenzi cha Mungu:
i) Alikuwa mtu wa kukubali makosa mara moja
Tofauti na Sauli, ambaye alipoonywa alitafuta visingizio, Daudi alipotajwa kosa lake, alikiri mara moja bila kujitetea. Mfano mzuri ni alipoonywa na Nabii Nathani kuhusu dhambi yake na Bathsheba:
"Nimemkosea Bwana." (2 Samweli 12:13)
Hakuanza kujitetea au kulaumu wengine.
ii) Alikuwa mtu wa kutubu kwa dhati
Daudi hakutubu kwa maneno tu, bali kwa moyo uliopondeka na kujishusha mbele za Mungu. Zaburi 51 ni mfano wa toba yake:
"Ee Mungu, uumbie moyo safi ndani yangu, na upyae roho iliyo thabiti ndani yangu." (Zaburi 51:10)
iii) Mungu hakumhesabu Daudi kama mkosefu
Japo Daudi alifanya dhambi, Mungu alimwona kama mtu mwaminifu kwa sababu ya toba yake. Hii inaonyesha siri kubwa ambayo viongozi wengi wa dini hawasemi:
"Ukitubu kwa Mungu dhambi zako, anazisahau kabisa!" (Isaya 43:25, Yeremia 31:34)
iv) Mungu aliwalinganisha wafalme wote wazuri na Daudi
Wafalme wote waliokuja baada ya Daudi walihukumiwa kwa kipimo cha Daudi. Mungu alisema mara nyingi:
"Amefanya yaliyo mema kama Daudi, baba yake." (1 Wafalme 15:11)
Hii inaonyesha kwamba Daudi aliwekwa kama kiwango cha uaminifu mbele za Mungu.
3. Daudi na Mtaa wa Sayuni Mbinguni
Kutokana na upendeleo wa Mungu kwa Daudi, Mungu alimpa heshima kubwa mbinguni. Biblia inasema kuwa mbinguni kuna mji wa Yerusalemu mpya, unaojulikana kama Sayuni:
"Nami nikaona mji mtakatifu, Yerusalemu mpya, ukishuka kutoka mbinguni kwa Mungu." (Ufunuo 21:2)
Katika Agano la Kale, Sayuni ilikuwa mlima wa kifalme wa Daudi, na katika Agano Jipya, inawakilisha makao ya milele ya watu wa Mungu. Hii inamaanisha kuwa Daudi alipewa heshima hata mbinguni!
Kwa Mimi Daudi ni Role Model Wangu, Sichoki kumsoma
Katika maisha yangu, ninamchagua Daudi kama mfano wa kuigwa kwa sababu:
- Alikuwa na moyo wa unyenyekevu.
- Alikubali makosa yake haraka na kutubu kwa dhati.
- Alimpenda Mungu kwa moyo wake wote.
Somo kwa sisi leo:
- Mungu hashughuliki na ukubwa wa dhambi zako, bali jinsi unavyotubu.
- Hakuna dhambi isiyoweza kusamehewa kama mtu atatubu kwa moyo wa kweli.
- Kitu cha thamani kwa Mungu si sadaka, bali moyo uliopondeka na unyenyekevu (Zaburi 51:17).
Kwa hiyo, tujitahidi kuwa kama Daudi si kwa makosa yake, bali kwa unyenyekevu wake mbele za Mungu.
Mwisho.