Kwanini Iran haishambulii ndani ya mipaka ya Israel?

Kwanini Iran haishambulii ndani ya mipaka ya Israel?

Bujibuji Simba Nyamaume

Platinum Member
Joined
Feb 4, 2009
Posts
78,663
Reaction score
167,602
Dhidi ya dhana kwamba Iran haishambulii ndani ya mipaka ya Israel, ukweli ni kwamba Iran imeshawahi na kuendelea kushambulia moja kwa moja ndani ya mipaka ya Israel kwa kutumia makombora na ndege zisizo na rubani (droni), kama ilivyotokea Aprili 2024 na katika wimbi la mashambulizi ya baadaye.
Hata hivyo, kihistoria na kimkakati, Iran mara nyingi imekuwa ikitumia mbinu za "vita vya kivuli" (shadow war) au kupitia washirika wake wa kikanda badala ya mapambano ya ana kwa ana. Sababu kuu za mtindo huu wa kiSTRATEJIA ni hizi zifuatazo:

1. Hofu ya Vita Vikubwa vya Kikanda na Kimataifa
    • Iran inafahamu kuwa shambulio kubwa la moja kwa moja linaweza kusababisha vita kamili vya kikanda ambavyo vinaweza kuiangamiza miundombinu yake ya ndani.
    • Israel inaungwa mkono kwa karibu sana na Marekani na nchi za Magharibi, jambo ambalo linaifanya Iran kuwa makini ili isitoe sababu ya kuvamiwa kijeshi na muungano huo mkubwa.

2. Matumizi ya Washirika wa Nje (Axis of Resistance)
    • Badala ya kutumia jeshi lake kupambana moja kwa moja ndani ya ardhi ya Israel, Iran imekuwa ikitumia makundi ya "mhimili wa upinzani" kama vile Hezbollah huko Lebanon, Houthi Yemen, na wanamgambo mbalimbali nchini Iraq na Syria.
    • Mkakati huu unaiwezesha Iran kuendelea kuiweka Israel katika shinikizo la kiusalama bila kuleta uharibifu wa moja kwa moja kwenye ardhi ya Iran.

3. Uwezo mkubwa wa Kujihami wa Israel (Air Defense)
    • Israel ina mifumo ya kisasa na imara sana ya kuzuia makombora na droni (kama vile Iron Dome, Arrow, na David's Sling) ikisaidiwa na teknolojia za Marekani na washirika wengine.
    • Asilimia kubwa ya makombora ya Iran yamekuwa yakizuiwa angani kabla hayajatua au kusababisha madhara makubwa ndani ya miji ya Israel, jambo linalofanya mashambulizi ya moja kwa moja kuonekana kuwa na tija ndogo ya kijeshi ikilinganishwa na hatari zake.
Kumbuka: Pamoja na vizuizi hivi, mivutano ya sasa inaonyesha mabadiliko ambapo Iran imechagua nyakati fulani kujibu mapigo moja kwa moja kwa makombora ya masafa marefu pale maslahi yake au makamanda wake wakuu wanaposhambuliwa na Israel.
 
Licha ya sababu
Dhidi ya dhana kwamba Iran haishambulii ndani ya mipaka ya Israel, ukweli ni kwamba Iran imeshawahi na kuendelea kushambulia moja kwa moja ndani ya mipaka ya Israel kwa kutumia makombora na ndege zisizo na rubani (droni), kama ilivyotokea Aprili 2024 na katika wimbi la mashambulizi ya baadaye.
Hata hivyo, kihistoria na kimkakati, Iran mara nyingi imekuwa ikitumia mbinu za "vita vya kivuli" (shadow war) au kupitia washirika wake wa kikanda badala ya mapambano ya ana kwa ana. Sababu kuu za mtindo huu wa kiSTRATEJIA ni hizi zifuatazo:

1. Hofu ya Vita Vikubwa vya Kikanda na Kimataifa
    • Iran inafahamu kuwa shambulio kubwa la moja kwa moja linaweza kusababisha vita kamili vya kikanda ambavyo vinaweza kuiangamiza miundombinu yake ya ndani.
    • Israel inaungwa mkono kwa karibu sana na Marekani na nchi za Magharibi, jambo ambalo linaifanya Iran kuwa makini ili isitoe sababu ya kuvamiwa kijeshi na muungano huo mkubwa.

2. Matumizi ya Washirika wa Nje (Axis of Resistance)
    • Badala ya kutumia jeshi lake kupambana moja kwa moja ndani ya ardhi ya Israel, Iran imekuwa ikitumia makundi ya "mhimili wa upinzani" kama vile Hezbollah huko Lebanon, Houthi Yemen, na wanamgambo mbalimbali nchini Iraq na Syria.
    • Mkakati huu unaiwezesha Iran kuendelea kuiweka Israel katika shinikizo la kiusalama bila kuleta uharibifu wa moja kwa moja kwenye ardhi ya Iran.

3. Uwezo mkubwa wa Kujihami wa Israel (Air Defense)
    • Israel ina mifumo ya kisasa na imara sana ya kuzuia makombora na droni (kama vile Iron Dome, Arrow, na David's Sling) ikisaidiwa na teknolojia za Marekani na washirika wengine.
    • Asilimia kubwa ya makombora ya Iran yamekuwa yakizuiwa angani kabla hayajatua au kusababisha madhara makubwa ndani ya miji ya Israel, jambo linalofanya mashambulizi ya moja kwa moja kuonekana kuwa na tija ndogo ya kijeshi ikilinganishwa na hatari zake.
Kumbuka: Pamoja na vizuizi hivi, mivutano ya sasa inaonyesha mabadiliko ambapo Iran imechagua nyakati fulani kujibu mapigo moja kwa moja kwa makombora ya masafa marefu pale maslahi yake au makamanda wake wakuu wanaposhambuliwa na Israel.
Licha ya sababu hizo,ambazo ni msingi,Iran iko kwenye vita vya kiuchumi kitoka Marekani na washirika wake,ambayo imeidhoofisha sana kiuchumi,kiteknologia na athari zake zimeifanya hiyo kutumia fedha chache kufanya mambo mengi.Bila ya hivyo,sidhani kama wairan wangehangaishwa na Israeli
 
170328.jpg
 
Inatakiwa uulize kwanini netanyahu hakuungana na Trump awamu ya pili katika kuishambulia Iran wakati awamu ya kwanza ndio alikua kiherehere?

Kuna vitu vipo wazi kama nyeti za mbuzi lakini wafuasi wa mwamposa mnajizima data
 
Iran wameanza kuandamwa tangu 1908 mpaka leo
Tangu wapate mafuta miaka hiyo na kupewa 16% tu ya faida na muingereza wairan wakataka wauone huo mkataba chini ya PM wa enzi hizo
Wazungu walipokataa kuonyesha basi Iran akasema mkataba ufe
Wazungu hawakupenda wakamuweka mtu wao King Shah
Kwa hiyo ugomvi huu sio wa Israel na Iran bali ni USA na mshirika wake
Na yote haya ni kwa ajili ya mafuta tangu enzi na enzi

Iran alichokozwa akajibu
 
Kwanini Israel hapeleki jeshi na vifaru Tehran? Kama ambavyo anajimwaya mwaya Gaza na Lebanon.
🤣 unataka adinywe kwa staili ya kifo cha mende🤣
 
  • Kicheko
Reactions: EEX
Back
Top Bottom