Habari,
Kuna kero kubwa sana inayozidi kuongezeka kwenye sekta ya usafirishaji hapa Tanzania, hususan kwa madereva wa malori makubwa.
Kama transporter, serikali inaweka masharti makubwa kuhakikisha madereva wana leseni na vibali vinavyohitajika ili kusafirisha mizigo mbalimbali, ikiwemo kemikali. Wawekezaji nao wanawekeza mabilioni ya fedha kununua magari na kuyaweka barabarani kwa kufuata sheria zote.
Lakini changamoto kubwa ipo kwa baadhi ya madereva. Wanasababisha ucheleweshaji mkubwa wa safari, hawaendeshi magari kwa uangalifu, huacha magari njiani bila utaratibu, huiba mafuta, hupoteza au kuharibu magari na mizigo. Mwishowe, gharama zote hizi hubebwa na mwekezaji. Analazimika kutuma dereva mwingine, kukabiliana na adhabu au makato kutoka kwa mteja, na kugharamia matengenezo au hasara nyingine.
Cha kusikitisha ni kwamba mara nyingi dereva anayesababisha matatizo haya huondoka tu na kwenda kuajiriwa kwenye kampuni nyingine kana kwamba hakuna kilichotokea.
Naamini ni wakati sasa wa taasisi kama TATOA, kwa kushirikiana na wadau wengine wa sekta, kuweka mfumo madhubuti wa kuwawajibisha madereva wanaojihusisha na vitendo hivi. Bila hatua za pamoja, wawekezaji wataendelea kubeba hasara kubwa huku nidhamu kwenye sekta ikiendelea kudorora.
Kuna kero kubwa sana inayozidi kuongezeka kwenye sekta ya usafirishaji hapa Tanzania, hususan kwa madereva wa malori makubwa.
Kama transporter, serikali inaweka masharti makubwa kuhakikisha madereva wana leseni na vibali vinavyohitajika ili kusafirisha mizigo mbalimbali, ikiwemo kemikali. Wawekezaji nao wanawekeza mabilioni ya fedha kununua magari na kuyaweka barabarani kwa kufuata sheria zote.
Lakini changamoto kubwa ipo kwa baadhi ya madereva. Wanasababisha ucheleweshaji mkubwa wa safari, hawaendeshi magari kwa uangalifu, huacha magari njiani bila utaratibu, huiba mafuta, hupoteza au kuharibu magari na mizigo. Mwishowe, gharama zote hizi hubebwa na mwekezaji. Analazimika kutuma dereva mwingine, kukabiliana na adhabu au makato kutoka kwa mteja, na kugharamia matengenezo au hasara nyingine.
Cha kusikitisha ni kwamba mara nyingi dereva anayesababisha matatizo haya huondoka tu na kwenda kuajiriwa kwenye kampuni nyingine kana kwamba hakuna kilichotokea.
Naamini ni wakati sasa wa taasisi kama TATOA, kwa kushirikiana na wadau wengine wa sekta, kuweka mfumo madhubuti wa kuwawajibisha madereva wanaojihusisha na vitendo hivi. Bila hatua za pamoja, wawekezaji wataendelea kubeba hasara kubwa huku nidhamu kwenye sekta ikiendelea kudorora.