Je Wamakonde wanaogopa kufa?

Je Wamakonde wanaogopa kufa?

Zinduna

JF-Expert Member
Joined
Nov 6, 2011
Posts
2,377
Reaction score
3,394
Hebu tuangalie imani zao wakati wa maziko, pale wanapokuwa wameondokewa na mpendwa wao. Kwa kawaida wakati wa Maziko Wamakonde huwa na maombi tofauti na yale yanayofuatwa na madhehebu mengine. Badala ya Sheikh au Kasisi kusoma dua, Wamakonde wana desturi ya kuieleza maiti maombi na maonyo ili marehemu huyo asije patwa na madhara wala asiandamwe na mikasa katika safari yake huko aendako, na pia ndugu wanaobaki nyuma wasikabiliwe na mabalaa na mikosi ya aina yoyote. Wenyewe wanaamini kwamba mabalaa huongozana, yaani likitokea moja hufuata la pili, la tatu na kadhalika. Kwa mujibu wa simulizi zao, kuna madai kwamba pale mambo hayo ya mila yanapopuuzwa vifo mfululizo hutokea katika familia husika.

Mkuu wa mazishi Huieleza maiti wakati wa maziko:

"Ndugu umeacha jembe, mshale, shoka, nyumba na kazi kwa hiyari yako mwenyewe, hakuna aliyekulazimisha kufunga safari hii, ile wewe mwenyewe umeazimia. Umetuacha sisi huku nyuma kwa hiyari yako mwenyewe, Hivi, ufikapo kwenye ukomo wa safari yako, ukaeleze yanayokuhusu wewe binafsi. Wakikuuliza ‘Wako wanadamu wengine waliobaki?' ukawajibu, ‘hapana.' Ujitahidi kuwathibitishia kwamba ni wewe tu peke yako, hakuna mtu mwingine aliyebaki."

Kwa maneno hayo, inadhihirisha wazi kabisa kwamba waliobaki nyuma wanaogopa kufa. Ingawa wanajua kuwa kufa kupo, ila kama kunaweza kukwepeka basi ombi lao lisikilizwe!

Hata hivyo inadaiwa kwamba mila hii bado inafuatwa na Wamakonde wa Msumbiji, tofauti na Wamakonde wa Tanzania ambao mila kwa kiasi kikubwa zimeathiriwa muingiliano wa makabila na dini hizi za mapokeo.
 
Aiseee. . .
Nimependa maagizo na angalizo lao. Umejipeleka mwenyewe, uongelee mambo yako mwenyewe.

Nwy nlitaka kukuuliza hivi we Zinduna show yako ndo imefulia ama?
 
Inafurahisha ubongo!
Kawaida, kuachana na mpendwa wako na kwenda kumzika ni ngumu sana, ndio maana huwa kuna taratibu mbalimbali zinafanywa na jamii mbalimbali, hii ikiwa ni kuvuta muda tu na kutafuta pozi la kumtelekeza marehemu kaburini.
 
Aiseee. . .
Nimependa maagizo na angalizo lao. Umejipeleka mwenyewe, uongelee mambo yako mwenyewe.

Nwy nlitaka kukuuliza hivi we Zinduna show yako ndo imefulia ama?

Yaani Maiti inaambiwa iache kiherehere, izungumze mambo yake yenyewe!
Lizzy Zinduna Talk Show ni kila JUMAMOSI saa nne asubuhi, na show inadumu kwa wiki nzima.
 
Last edited by a moderator:
Yaani Maiti inaambiwa iache kiherehere, izungumze mambo yake yenyewe!
Lizzy Zinduna Talk Show ni kila JUMAMOSI saa nne asubuhi, na show inadumu kwa wiki nzima.

Heheheheh. . .ni noma.

Ahhhh mie nshaboreka. Embu nipe maswali utakayoniuliza kwanza nikariri majibu, sitaki kuaibika.
 
Last edited by a moderator:
Heheheheh. . .ni noma.

Ahhhh mie nshaboreka. Embu nipe maswali utakayoniuliza kwanza nikariri majibu, sitaki kuaibika.
Lizzy Hayo hayo ya Bishanga, yageuze kichwa chini miguu juu!
 
Last edited by a moderator:
Hebu tuangalie imani zao wakati wa maziko, pale wanapokuwa wameondokewa na mpendwa wao. Kwa kawaida wakati wa Maziko Wamakonde huwa na maombi tofauti na yale yanayofuatwa na madhehebu mengine. Badala ya Sheikh au Kasisi kusoma dua, Wamakonde wana desturi ya kuieleza maiti maombi na maonyo ili marehemu huyo asije patwa na madhara wala asiandamwe na mikasa katika safari yake huko aendako, na pia ndugu wanaobaki nyuma wasikabiliwe na mabalaa na mikosi ya aina yoyote. Wenyewe wanaamini kwamba mabalaa huongozana, yaani likitokea moja hufuata la pili, la tatu na kadhalika. Kwa mujibu wa simulizi zao, kuna madai kwamba pale mambo hayo ya mila yanapopuuzwa vifo mfululizo hutokea katika familia husika.

Mkuu wa mazishi Huieleza maiti wakati wa maziko:

"Ndugu umeacha jembe, mshale, shoka, nyumba na kazi kwa hiyari yako mwenyewe, hakuna aliyekulazimisha kufunga safari hii, ile wewe mwenyewe umeazimia. Umetuacha sisi huku nyuma kwa hiyari yako mwenyewe, Hivi, ufikapo kwenye ukomo wa safari yako, ukaeleze yanayokuhusu wewe binafsi. Wakikuuliza ‘Wako wanadamu wengine waliobaki?' ukawajibu, ‘hapana.' Ujitahidi kuwathibitishia kwamba ni wewe tu peke yako, hakuna mtu mwingine aliyebaki."

Kwa maneno hayo, inadhihirisha wazi kabisa kwamba waliobaki nyuma wanaogopa kufa. Ingawa wanajua kuwa kufa kupo, ila kama kunaweza kukwepeka basi ombi lao lisikilizwe!

Hata hivyo inadaiwa kwamba mila hii bado inafuatwa na Wamakonde wa Msumbiji, tofauti na Wamakonde wa Tanzania ambao mila kwa kiasi kikubwa zimeathiriwa muingiliano wa makabila na dini hizi za mapokeo.


...hahahahahaha..wamakonde wa Dar au Mtwara...ama kule Msumbiji. Zinduna..ila unanikumbusha enzi hizo nakaa maeneo ya Migombani....nilkua naenda msasani au Mikocheni A..kuangalia Ngoma zao..Thanx Zindu
 
Last edited by a moderator:
Back
Top Bottom