Je, Tutsi ni moja ya makabila ya Tanzania?

Je, Tutsi ni moja ya makabila ya Tanzania?

Maguge Maguge

JF-Expert Member
Joined
Sep 1, 2016
Posts
2,734
Reaction score
1,781
Hodi humu ndani mchana huu,
Najua humu kuna wajuzi wengi tu juu ya swali langu na hoja zinazilizunguka,

Katika nchi hii kuna kabila la "hutu" lililopewa uraia,

Na tunajua kabisa kwamba wahutu na watutsi ni makabila ya Burundi na Rwanda, sina hakika kama na congo pia;

Sasa hili kabila liitwalo "(wa)tutsi" tunalo nchi hii wengine ni walimu, wengine madaktari, wengine wana nyadhifa kubwa kulio hizo na hawaishi kama raia wa kuandikishwa, wanaishi kama wazawa!

Jambo hili linanipa maswali sana, lipo katika utaratibu gani?
Je katika orodha y makabika ya Tanzania na hili limo?

Na kama halimo, kwa nini wanaishi kama raia wasio wa kuandikishwa?

Walipataje nafasi za ajira?

Na je kabila hili ku shea na sisi katika mambo ya uongozi na utawala ni sawa? Ama hata kazi za kawaida za serikali ni sawasawa tu?

Wajuzi juu ya mambo haya ya uraia naombeni mnisaidie, ili nijue hili jambo linalonipa shida



Nawasilisha
 
Rekebixha sperling kwenye title ya thread yako. Kuhusu kuwepo kwa watutsi nchini cyo issue hyo ni impact ya muingiliano wa watu na ni sawa sawa wakamba wanaopatikana tanzania na kenya vivyo hvyo hata hawa tutsi japo kiasili ni watu wa Rwanda lakin kumbuka hata Burundi wapo pia
 
Hodi humu ndani mchana huu,
Najua humu kuna wajuzi wengi tu juu ya swali langu na hoja zinazilizunguka,

Katika nchi hii kuna kabila la "hutu" lililopewa uraia,

Na tunajua kabisa kwamba wahutu na watutsi ni makabila ya Burundi na Rwanda, sina hakika kama na congo pia;

Sasa hili kabila liitwalo "(wa)tutsi" tunalo nchi hii wengine ni walimu, wengine madaktari, wengine wana nyadhifa kubwa kulio hizo na hawaishi kama raia wa kuandikishwa, wanaishi kama wazawa!

Jambo hili linanipa maswali sana, lipo katika utaratibu gani?
Je katika orodha y makabika ya Tanzania na hili limo?

Na kama halimo, kwa nini wanaishi kama raia wasio wa kuandikishwa?

Walipataje nafasi za ajira?

Na je kabila hili ku shea na sisi katika mambo ya uongozi na utawala ni sawa? Ama hata kazi za kawaida za serikali ni sawasawa tu?

Wajuzi juu ya mambo haya ya uraia naombeni mnisaidie, ili nijue hili jambo linalonipa shida



Nawasilisha


Hakuna ,,Kabila" liitwalo Watusi Dunia hii!​
 
But hope nimekujib mkuu
Je kuna aina ya utambuzi unaofanywa kuwatofautisha na wale wa ng'ambo, pamoja na udhibiti wa kuhakikisha kwamba hawawezi kuwakaribisha na hivyo kujikuta tunao wageni ndani ya kabila hili?
 
Rwanda hakuna hayo unayoyaita Makabila mawili, bali kuna watu wa aina moja tu waitwao Wanyarwanda, na Lugha yao ni moja tu iitwayo Kinyarwanda!
Unaposema wanyarwanda maana yake ni watu wa Rwanda sawa na kusema watanzania au wakongo,
Kigezo cha kuwa na lugha moja ni kama Tanzania nzima tunavyoongea kiswahili, hivi mimi na wewe tunaelewana lakini utakuta ni makabila tofauti!
 
Unaposema wanyarwanda maana yake ni watu wa Rwanda sawa na kusema watanzania au wakongo,
Kigezo cha kuwa na lugha moja ni kama Tanzania nzima tunavyoongea kiswahili, hivi mimi na wewe tunaelewana lakini utakuta ni makabila tofauti!


Hapana, hapo umekosea, tena sana tu, huwezi kufananisha Rwanda na Tanzania au Rwanda na Kongo, kwa maana Tanzania kuna lugha nyingi kwa mfano lugha ya kindengereko siyo sawa na lugha ya Kimasai lkn Wanyarwanda wote wanaongea lugha moja kwa kifupi hakuna lugha ya kitusi wala ya kihutu wote wote wanaongea lugha moja tu iitwayo Kinyarwanda, na wana utamaduni mmoja tu!
 
Wanaongea kinyarwanda, lakini Hutu na Tutsi ni jamii tu.
Hii unayoisema inaweza kuwa sahihi, sawa na watu wa katavi wanavyojiita, mara wabende, wengine eti warwila, wengine eti wapimbwe, eti wanyakalema yaani mfipa akitoka wanapopaita kabende anaitwa eti mbende, akitoka mpimbwe eti ni mpimbwe!

Lakini hata kama hoja yako ni sahihi, Dunia haijui hivyo, na zaidi "TURUDI KWENYE MADA"
 
Majadiliano hujenga uelewa, hasa ikiwa wanaojadili wanajadili kwa kufikiria na siyo kwa mzaha wala ushabiki,

Yaani unasema yeyote asiyefanana hata kwa mbali na wasomali ni Mhutu?

We jamaa umekula merege ya wapi?

Au sijakuelewa vizuri?
 
Back
Top Bottom