Halafu mtu anatuambia "mjiajiri"

Halafu mtu anatuambia "mjiajiri"

KiuyaJibu

JF-Expert Member
Joined
Aug 29, 2007
Posts
853
Reaction score
210
Hii inanipa mashaka kuhusu
1.jpg
elimu tuliyo-copy kutoka kwa wakoloni enzi hizo hadi sasa bado tunaing'ang'ania
 
Cha kushangaza, mpaka unaandika huo ujumbe umetumia technologia ya huyo huyo mkoloni unayemponda
Mimi sijaponda, ila nimetoa angalizo sisi tuliopokea mfumo wa elimu kutoka kwa wakoloni; lengo langu, inabidi kufanyike mapinduzi/mageuzi katika sekta ya elimu.
 
Cha kushangaza, mpaka unaandika huo ujumbe umetumia technologia ya huyo huyo mkoloni unayemponda
Mkoloni katupatia elimu, then yeye akaiacha na kuanzisha elimu ya kisasa na ya kiteknolojia wakati sisi tunaendelea kung'ang'ania ya zamani.

Nilichukiwa na mwalimu wangu wa sayabsi kisa kumuomba atufundishe kutengeneza balbu
 
Mimi sijaponda, ila nimetoa angalizo sisi tuliopokea mfumo wa elimu kutoka kwa wakoloni; lengo langu, inabidi kufanyike mapinduzi/mageuzi katika sekta ya elimu.
Sikubaliani na wewe. Enzi za mkoloni kulikuwa na Technical schools, Domestic science colleges na sehemu nyingi ambazo kila mtu aliweza kupata nafasi kulingana na alivyofaulu. Sasa hivi hivi vitu vimekufa. Hata primary tulikuwa tuna masomo ya kazi za mikono. Unaandaliwa kufanya useremala, kushona, kulima kiutaalamu, kutengeneza vyungu na kazi nyingi tu. Hata primary kulikuwa na domestic science. Sasa vipo wapi? Usimlaumu mkoloni laumu wanaobadili mitaala kila kukicha bila kuangalia mbele kutatokea nini. Hao wakoloni unaowasema vitu walivyotuachia tuendeleze sisi wenyewe na siasa zetu tumeviua.
 
Hii inanipa mashaka kuhusu View attachment 1003581elimu tuliyo-copy kutoka kwa wakoloni enzi hizo hadi sasa bado tunaing'ang'ania
Mkuu suala LA kujiajir ama kutojiajir n personal issue. Consequences za kuto kuwa na kipato n juu yako mwenywe. Education system haiusiki hata kdogo coz this time around Kuna various sources za wewe kupata taarifa na ujuzi mbali mbali ambazo ztaweza kujenga kimazubuti ama kuharibu kisawa sawa
 
Sikubaliani na wewe. Enzi za mkoloni kulikuwa na Technical schools, Domestic science colleges na sehemu nyingi ambazo kila mtu aliweza kupata nafasi kulingana na alivyofaulu. Sasa hivi hivi vitu vimekufa. Hata primary tulikuwa tuna masomo ya kazi za mikono. Unaandaliwa kufanya useremala, kushona, kulima kiutaalamu, kutengeneza vyungu na kazi nyingi tu. Hata primary kulikuwa na domestic science. Sasa vipo wapi? Usimlaumu mkoloni laumu wanaobadili mitaala kila kukicha bila kuangalia mbele kutatokea nini. Hao wakoloni unaowasema vitu walivyotuachia tuendeleze sisi wenyewe na siasa zetu tumeviua.
Sijamaanisha kuwa elimu ya mkoloni ni mbaya kwa 100% lahasha; ninachomaanisha mimi kuna vitu vya kurekebisha katika elimu hiyo tuliyorithi kutoka kwa mkoloni. Kwa mfano baada ya kutufundisha kilimo cha mahindi Marekani tunatakiwa kujifunza kilimo cha mahindi Iringa; ngano Canada badala ya Arusha...n.k halafu wagunduzi wa milima na maziwa yetu wote ni wageni yaani tunasoma mtu ametoka all the way from Europe halafu sisi tuko hapa na yeye ametukuta then tunaambiwa yeye ndiyo aliyegundua mlima Kilimanjaro, ziwa Tanganyika...n.k
Lakini bado, walitukatalia kuendelea kuyatendea haki yafuatayo mila, desturi, tamaduni na mambo yetu mengine na kutuambia kuwa ni ya kishenzi na kutuachia ya kwao na kutuambia ya kwao ni bora kuliko yetu; kwa kiasi fulani kuna mambo yetu yaliyokuwa mazuri na mengine ni mabaya pia lakini hawakutaka hata kidogo tuendelee nayo ila tuchukue yao bila hata kuhoji ubora wake na hata mitaala ya elimu ilianzia kwao pia.
 
Sijamaanisha kuwa elimu ya mkoloni ni mbaya kwa 100% lahasha; ninachomaanisha mimi kuna vitu vya kurekebisha katika elimu hiyo tuliyorithi kutoka kwa mkoloni. Kwa mfano baada ya kutufundisha kilimo cha mahindi Marekani tunatakiwa kujifunza kilimo cha mahindi Iringa; ngano Canada badala ya Arusha...n.k halafu wagunduzi wa milima na maziwa yetu wote ni wageni yaani tunasoma mtu ametoka all the way from Europe halafu sisi tuko hapa na yeye ametukuta then tunaambiwa yeye ndiyo aliyegundua mlima Kilimanjaro, ziwa Tanganyika...n.k
Lakini bado, walitukatalia kuendelea kuyatendea haki yafuatayo mila, desturi, tamaduni na mambo yetu mengine na kutuambia kuwa ni ya kishenzi na kutuachia ya kwao na kutuambia ya kwao ni bora kuliko yetu; kwa kiasi fulani kuna mambo yetu yaliyokuwa mazuri na mengine ni mabaya pia lakini hawakutaka hata kidogo tuendelee nayo ila tuchukue yao bila hata kuhoji ubora wake na hata mitaala ya elimu ilianzia kwao pia.
Stupidity is not a crime!, man you are dumber!.
Kwani mpaka leo kuna mkoloni anayekuja wapangia syllabus za mashuleni na vyuoni kwenu!?..
Usimlaumu Muzungu/mkoloni mlaumu Bwanafrika anayetaka kumuiga mkoloni kuishi mpaka leo!.
Mbona huyo muzungu aliitawala China lakini leo anaenda mpigia magoti amsaidie fedha!?.
Shule ni sehemu ya kukupa maarifa sio sehemu ya kukupa maisha!, tatizo mkiwa mashuleni mnajikuta wasomi hata external issues mnaweka pembeni. Ukiwa unasoma haukatazwi kuanza tafuta na kazi za kufanya ili kujiendeshea maisha yako ya kila siku.
 
Sijamaanisha kuwa elimu ya mkoloni ni mbaya kwa 100% lahasha; ninachomaanisha mimi kuna vitu vya kurekebisha katika elimu hiyo tuliyorithi kutoka kwa mkoloni. Kwa mfano baada ya kutufundisha kilimo cha mahindi Marekani tunatakiwa kujifunza kilimo cha mahindi Iringa; ngano Canada badala ya Arusha...n.k halafu wagunduzi wa milima na maziwa yetu wote ni wageni yaani tunasoma mtu ametoka all the way from Europe halafu sisi tuko hapa na yeye ametukuta then tunaambiwa yeye ndiyo aliyegundua mlima Kilimanjaro, ziwa Tanganyika...n.k
Lakini bado, walitukatalia kuendelea kuyatendea haki yafuatayo mila, desturi, tamaduni na mambo yetu mengine na kutuambia kuwa ni ya kishenzi na kutuachia ya kwao na kutuambia ya kwao ni bora kuliko yetu; kwa kiasi fulani kuna mambo yetu yaliyokuwa mazuri na mengine ni mabaya pia lakini hawakutaka hata kidogo tuendelee nayo ila tuchukue yao bila hata kuhoji ubora wake na hata mitaala ya elimu ilianzia kwao pia.
Nakubaliana nawe kwa mengi. Kumbuka elimu wakati wa mkoloni hata hayo mahindi iringa walikuwa hawajaintroduce kiasi hicho. Hivyo walikuwa wakitolea mfano wale wanaozalisha na kuuza nje kwa wingi siyo kwa ajili ya chakula chao tu na ziada kidogo.
 
Mkuu suala LA kujiajir ama kutojiajir n personal issue. Consequences za kuto kuwa na kipato n juu yako mwenywe. Education system haiusiki hata kdogo coz this time around Kuna various sources za wewe kupata taarifa na ujuzi mbali mbali ambazo ztaweza kujenga kimazubuti ama kuharibu kisawa sawa
Kwa kufanya mambo kwa kubahatisha, mtazamo wako utakuwa sahihi; ila ikiwa tunataka kufanya kwa lengo la kudumu kwa muda mrefu, kushindana katika level ya kitaifa/kimataifa, kukua na kuwa msaada kwa wengine ndiyo hapo panapohitajika elimu ya ujasiriamali.
Kuwa na elimu ya ujasiriamali pamoja na faida nyingine kunaweza kumsaidia mhusika katika mazingira mengi kwa mfano huna mtaji unaweza kuandikia business plans ambayo yenyewe tu ukiipeleka kwenye taasisi za fedha au kwa venture capitalists tayari unapata mtaji na kuendelea kuutekeleza mtaji wako kwa vitendo; kwa maana nyingine kufanya vitu kiweledi kuna tija zaidi kuliko kufanya kwa kubahatisha kama mtazamo wako hapo juu unavyoelekea.
 
Back
Top Bottom