OMKEIT 93
JF-Expert Member
- May 12, 2026
- 252
- 376
Assalam alaykum.
Tujikumbushe fadhira za kuwatendea wema wazazi wetu
Katika Uislamu, baada ya haki ya Mwenyezi Mungu ﷻ, hakuna haki kubwa kuliko haki ya wazazi wawili. Kuwatendea wema wazazi ni sababu ya kupata radhi za Allah, kuongezewa baraka, na kufunguliwa milango ya kheri duniani na Akhera.
1. ALLAH AMEAMRISHA KUABUDIWA YEYE NA KUWAFANYIA WEMA WAZAZI
Allah ﷻ amesema:
وَقَضَىٰ رَبُّكَ أَلَّا تَعْبُدُوا إِلَّا إِيَّاهُ وَبِالْوَالِدَيْنِ إِحْسَانًا
“Na Mola wako Amehukumu kuwa msimuabudu yeyote isipokuwa Yeye, na wazazi wawili mtendeeni wema.”
[Surat Al-Israa: 23]
Aya hii inaonyesha ukubwa wa nafasi ya wazazi, kwani Allah ﷻ ameunganisha haki yao na haki Yake.
2. KUWATII WAZAZI NI MIONGONI MWA MATENDO BORA ZAIDI
Abdullah bin Mas’ud رضي الله عنه amesema:
“Nilimuuliza Mtume ﷺ: Ni tendo gani lililo bora zaidi?”
Akasema:
“Swala kwa wakati wake.”
Nikasema: Kisha nini?
Akasema:
“Kuwafanyia wema wazazi wawili.”
[Imepokewa na Al-Bukhari na Muslim]
Hii inaonyesha kuwa birrul walidayn (wema kwa wazazi) ni katika ibada kubwa kabisa mbele ya Allah.
3. RADHI ZA ALLAH ZIKO KATIKA RADHI ZA WAZAZI
Mtume ﷺ amesema:
“Radhi za Mola ziko katika radhi za mzazi, na hasira za Mola ziko katika hasira za mzazi.”
[At-Tirmidhiy]
Mzazi akifurahi kwa mtoto wake kutokana na utiifu na wema wake, hiyo huwa sababu ya Allah kumpenda mja huyo.
4. KUWATENDEA WEMA WAZAZI NI SABABU YA KUINGIA PEPONI
Mtume ﷺ amesema:
“Ameangamia, ameangamia, ameangamia!”
Akaulizwa: Ni nani ewe Mtume wa Allah?
Akasema:
“Yule aliyewakuta wazazi wake wamezeeka mmoja wao au wote wawili kisha asiingie Peponi.”
[Muslim]
Hadithi hii inaonyesha kuwa kuwahudumia wazazi hasa wanapozeeka ni mlango mkubwa wa Pepo.
5. HATA NENO DOGO LA KUUDHI LIMEKATAZWA
Allah ﷻ amesema:
فَلَا تَقُلْ لَهُمَا أُفٍّ وَلَا تَنْهَرْهُمَا وَقُلْ لَهُمَا قَوْلًا كَرِيمًا
“Usiwaambie hata ‘Ah!’ wala usiwakemee, na sema nao maneno ya heshima.”
[Surat Al-Israa: 23]
Ikiwa kusema “Ah!” tu kumekatazwa, basi ni wazi kuwa kuwatukana, kuwadharau au kuwanyanyasia ni dhambi kubwa mno.
KAULI ZA MASWAHABA NA WANAZUONI
Abdullah Ibn Abbas رضي الله عنه
Alisema:
“Hakuna Muislamu mwenye wazazi wawili walio hai, akawa anawafanyia wema kwa kutarajia malipo kutoka kwa Allah, isipokuwa Allah Atamfungulia milango miwili ya Pepo.”
Al-Hasan Al-Basriy رحمه الله
Alisema:
“Birrul walidayn ni kuwatii katika yale yote yasiyo maasi, na kuwaudumia kwa unyenyekevu na upole.”
Imam Ibn Taymiyyah رحمه الله
Alisema:
“Baada ya haki ya Allah na Mtume Wake ﷺ, hakuna haki iliyo kubwa kuliko haki ya wazazi.”
Imam Adh-Dhahabiy رحمه الله
Alihesabu kuwa:
“Kuasi wazazi ni miongoni mwa madhambi makubwa yenye kuangamiza.”
NAMNA ZA KUWATENDEA WEMA WAZAZI
Kuwaheshimu mbele ya watu.
Kuwasaidia kifedha na kimahitaji.
Kutowaudhi kwa maneno au vitendo.
Kuwaombea dua.
Kuwatembelea na kuwajulia hali.
Kuwatii katika mambo ya kheri.
Kuwafanyia ihsani hata wanapokuwa wazee.
HITIMISHO
Wazazi ni mlango wa Pepo. Mtu anayewaheshimu na kuwafanyia wema wazazi wake hupata baraka duniani na Akhera. Na anayewadharau au kuwaasi hujiweka karibu na adhabu ya Allah ﷻ.
Tuwaenzi wazazi wetu kabla hatujawapoteza, kwani siku wakiondoka duniani, machozi na majuto hayatawarudisha tena.
رَبِّ ارْحَمْهُمَا كَمَا رَبَّيَانِي صَغِيرًا
“Mola wangu! Warehemu wazazi wangu kama walivyonilea nikiwa mdogo.”
[Surat Al-Israa: 24]
Tujikumbushe fadhira za kuwatendea wema wazazi wetu
Katika Uislamu, baada ya haki ya Mwenyezi Mungu ﷻ, hakuna haki kubwa kuliko haki ya wazazi wawili. Kuwatendea wema wazazi ni sababu ya kupata radhi za Allah, kuongezewa baraka, na kufunguliwa milango ya kheri duniani na Akhera.
1. ALLAH AMEAMRISHA KUABUDIWA YEYE NA KUWAFANYIA WEMA WAZAZI
Allah ﷻ amesema:
وَقَضَىٰ رَبُّكَ أَلَّا تَعْبُدُوا إِلَّا إِيَّاهُ وَبِالْوَالِدَيْنِ إِحْسَانًا
“Na Mola wako Amehukumu kuwa msimuabudu yeyote isipokuwa Yeye, na wazazi wawili mtendeeni wema.”
[Surat Al-Israa: 23]
Aya hii inaonyesha ukubwa wa nafasi ya wazazi, kwani Allah ﷻ ameunganisha haki yao na haki Yake.
2. KUWATII WAZAZI NI MIONGONI MWA MATENDO BORA ZAIDI
Abdullah bin Mas’ud رضي الله عنه amesema:
“Nilimuuliza Mtume ﷺ: Ni tendo gani lililo bora zaidi?”
Akasema:
“Swala kwa wakati wake.”
Nikasema: Kisha nini?
Akasema:
“Kuwafanyia wema wazazi wawili.”
[Imepokewa na Al-Bukhari na Muslim]
Hii inaonyesha kuwa birrul walidayn (wema kwa wazazi) ni katika ibada kubwa kabisa mbele ya Allah.
3. RADHI ZA ALLAH ZIKO KATIKA RADHI ZA WAZAZI
Mtume ﷺ amesema:
“Radhi za Mola ziko katika radhi za mzazi, na hasira za Mola ziko katika hasira za mzazi.”
[At-Tirmidhiy]
Mzazi akifurahi kwa mtoto wake kutokana na utiifu na wema wake, hiyo huwa sababu ya Allah kumpenda mja huyo.
4. KUWATENDEA WEMA WAZAZI NI SABABU YA KUINGIA PEPONI
Mtume ﷺ amesema:
“Ameangamia, ameangamia, ameangamia!”
Akaulizwa: Ni nani ewe Mtume wa Allah?
Akasema:
“Yule aliyewakuta wazazi wake wamezeeka mmoja wao au wote wawili kisha asiingie Peponi.”
[Muslim]
Hadithi hii inaonyesha kuwa kuwahudumia wazazi hasa wanapozeeka ni mlango mkubwa wa Pepo.
5. HATA NENO DOGO LA KUUDHI LIMEKATAZWA
Allah ﷻ amesema:
فَلَا تَقُلْ لَهُمَا أُفٍّ وَلَا تَنْهَرْهُمَا وَقُلْ لَهُمَا قَوْلًا كَرِيمًا
“Usiwaambie hata ‘Ah!’ wala usiwakemee, na sema nao maneno ya heshima.”
[Surat Al-Israa: 23]
Ikiwa kusema “Ah!” tu kumekatazwa, basi ni wazi kuwa kuwatukana, kuwadharau au kuwanyanyasia ni dhambi kubwa mno.
KAULI ZA MASWAHABA NA WANAZUONI
Abdullah Ibn Abbas رضي الله عنه
Alisema:
“Hakuna Muislamu mwenye wazazi wawili walio hai, akawa anawafanyia wema kwa kutarajia malipo kutoka kwa Allah, isipokuwa Allah Atamfungulia milango miwili ya Pepo.”
Al-Hasan Al-Basriy رحمه الله
Alisema:
“Birrul walidayn ni kuwatii katika yale yote yasiyo maasi, na kuwaudumia kwa unyenyekevu na upole.”
Imam Ibn Taymiyyah رحمه الله
Alisema:
“Baada ya haki ya Allah na Mtume Wake ﷺ, hakuna haki iliyo kubwa kuliko haki ya wazazi.”
Imam Adh-Dhahabiy رحمه الله
Alihesabu kuwa:
“Kuasi wazazi ni miongoni mwa madhambi makubwa yenye kuangamiza.”
NAMNA ZA KUWATENDEA WEMA WAZAZI
Kuwaheshimu mbele ya watu.
Kuwasaidia kifedha na kimahitaji.
Kutowaudhi kwa maneno au vitendo.
Kuwaombea dua.
Kuwatembelea na kuwajulia hali.
Kuwatii katika mambo ya kheri.
Kuwafanyia ihsani hata wanapokuwa wazee.
HITIMISHO
Wazazi ni mlango wa Pepo. Mtu anayewaheshimu na kuwafanyia wema wazazi wake hupata baraka duniani na Akhera. Na anayewadharau au kuwaasi hujiweka karibu na adhabu ya Allah ﷻ.
Tuwaenzi wazazi wetu kabla hatujawapoteza, kwani siku wakiondoka duniani, machozi na majuto hayatawarudisha tena.
رَبِّ ارْحَمْهُمَا كَمَا رَبَّيَانِي صَغِيرًا
“Mola wangu! Warehemu wazazi wangu kama walivyonilea nikiwa mdogo.”
[Surat Al-Israa: 24]