YAPO MASWALI MENGI YA KUJIULIZA KUHUSU SUALA HILI AMBAYO POLISI YA TANZANIA LAZIMA IYAJIBU:
(1) Kwa nini, immediately after the accident na kabla hata ya kuwahoji dereva wa Mwakyembe, dereva wa lori na Mheshimiwa Mwakyembe mwenyewe, RPC wa Iringa Bw. Advocate Nyombi alikuja na kauli ya kufunga upelelezi kuwa " tumethibitisha kuwa hakukuwa na njama yoyote katika ajali hii. Tumegundua kuwa chanzo cha ajali ni gari la mbunge kuingia kwenye shimo barabarani". (Angalia gazeti la The Citizen tar.22 Mei, 2009) RPC alikuwa anakimbilia wapi kutoa tamko hilo kabla ya upelelezi kukamilika? RPC alikuwa anataka kuficha kitu gani? Nani alimwambia kuwa kulikuwa na njama?
(2) Kwa kuwa Meneja wa TANROADS, Iringa, amekanusha taarifa ya RPC kwa kusema shimo (pothole) lililopo sehemu hiyo ni la cm 2 ambalo haliwezi kusababisha gari aina ya Landcruiser VX na mataili yake makubwa kupoteza njia na kupinduka, Polisi wanasemaje?
(3) Mashahidi wakuu katika kesi hii ni Mwakyembe na dereva wake, kwa nini ushahidi wao wa kwamba waligongwa na semi-trailor haufuatiliwi na Polisi? Polisi wanaogopa nini kuufuatilia ushahidi huo? Au lori hilo ni lao?
(4) Dereva wa lori hilo ameibuka kukana kuligonga gari la Mbunge Mwakyembe kupitia gazeti la Tanzania Daima. Ni nini kinawazuia Polisi wa Tanzania kumpata dereva huyo kupitia kwa mwandishi wa Tanzania Daima?
(5) Dereva huyo wa lori anadai (kama hatudanganywi na Tanzania Daima) kuwa aliliona gari la Mbunge likipinduka mbele yake lakini hakusimama. Je, Polisi wa Tanzania hawajui kuwa dereva huyo alikuwa na wajibu kisheria kuwasaidia waliopata ajali? Mbali na hoja hiyo ya kisheria, kupitiliza bila kusimama kunajenga hoja ya guilty consciousness upande wa dereva wa lori!
(6) Amri ya kumkamata dereva wa Mwakyembe na kumshitaki, ita achieve nini wakati shahidi mkuu, Mwakyembe, tayari amedai kuwa anayetakiwa kuwa kizimbani ni dereva wa lori!
(7) Raia anapotoa ushahidi kama huo wa Mwakyembe na dereva wake, kazi ya Polisi ni kuufanyia kazi na kuupeleka mahakamani kwa uchambuzi wa kitaalamu. Uwezo wa Polisi kutoamini ushahidi wa upande mmoja nje ya mahakama, unatokana na sheria ipi?
(8) Hivi Polisi wanaelewa implications za kuukataa ushahidi wa Dk. Mwakyembe ambaye siyo tu kiongozi kisiasa bali vilevile ni afisa wa mahakama (kwa msingi kwamba ni wakili)?
(9) Jopo la wachunguzi wa Polisi linasemaje kuhusu taarifa ya awali ya RPC, taarifa ya meneja wa TANROADS na taarifra zingine kwamba ajali hiyo ilisababishwa na taili kuchomoka?
(10) Abiria waliokuwa kwenye mini-bus iliyotokea Iringa na kuona ajali hiyo, wanasemaje kuhusu madai ya Dk. Mwakyembe na dereva wake na madai ya Polisi?
Wakuu, naishia hapo.
Fataki