Baraza la Mitihani, NECTA, Siasa inauwa elimu

Baraza la Mitihani, NECTA, Siasa inauwa elimu

Yaan nashangaa hawa wanaombishia MchunguZI,mara ngapi pepa zimevuja nnchi hii na mitihan ikafutwa?

Sasa hivi watanzania wengi tumekuwa kama MBUNI tunachimbia kichwa kwenye mchanga tukifikiri mwili upo salama.......Mpaka kuja kushtuka tutakuwa tumepoteza mengi sana ya maana
 
So unabisha kuwa mitihan huwa haivuji?,then haiwezekan mtu akapata III form IV na Baadae akapata I form VI?

Ninaamini kuwa matokeo ya mtihani ya mwanafunzi yanategemea mambo mengi.Saikolojia yake wakati wa mtihani,usahihıshajı,mazingira wakati wa kusoma, ufundishwaji na maandalizi aliyopata n.k.Hvyo ni rahisi kupata dv 3 olevel lakini mambo yakibadilika akajikuta anapata dıv 1, vilevile kwa aliyekuwa na div1.Lakini hyo haitokei kwa idadi kubwa ya wanafunzi.Utakuta 70% ya dv ONE za advance walikuwa na div ONE olevel na 30% ndo wamepanda kutoka madaraja mengne.Nenda baraza utapata takwimu hz.
 
Yaan nashangaa hawa wanaombishia MchunguZI,mara ngapi pepa zimevuja nnchi hii na mitihan ikafutwa?

Paper hata zinapovuja bado zinawanufaisha walio na uwezo.Wenye uwezo mdogo hata wakiwa na majibu kwenye chumba cha mtihanı huwa hawawezi bado japo watasogea.Zaidi mitıhani ya huonekana wazi wakati wa kusahıhisha kuwa wameibia ama hukamatwa kwenye mitihani kwa kutojiaminı.Bado hata inapovuja mitihani haiwasaidii sana wasio wazuri.
 
Last edited by a moderator:
Dengree za kitanzania ni za kiswahili kiswahili......mimi wala sizitaki.
 
Kwa nini watu hawaji na inquiry minds? kwa nin watu wanakuja na kukanusha tu wakati wao wanaishi majumban kwao na huyu anaishi nyumban kwake? hapo ndipo unagundua wengi hapo zamani walifaulu kwa ukanjanja tu na ndo maana hoja kama hii wameijia kwa hasira sana na hawa nai wanafunz waliofaulu kuanzia mwaka jana kuendelea na weng waliojib hoja hizi ndo waliofanikiwa na mitihani hii iliyo leak waswas wao ni kuwa kelele zikizid itafutwa otherwise watu wenye akili wangetaka mtoa hoja athibitishe na si kupinga. division 5 at work........ hii nchi inaharibika kwa kuzalisha mijitu isiyo na akili na hii ndo mikanjanja kwenye kila fani.

yep,nice comment
 
MchunguZI

Mzazi unakosea sana! Mtoto wako unamruhusu kwenda shule na simu, tena smart phone? Kwa namna moja au nyingine wewe ni sehem ya tatizo.
Tatua kwanza matatizo yako ndo uanze kulaum necta.
 
Last edited by a moderator:
Mzazi unakosea sana! Mtoto wako unamruhusu kwenda shule na simu, tena smart phone? Kwa naoa moja au nyingine wewe ni sehem ya tatizo.
Tatua kwanza matatizo yako ndo uanze kulaum necta.
No nafikiri kumshambulia mzazi aliyetufunulia ukweli audacious. Mwaka jana kijana wangu akiwa Ruvu Jkt alikutana na mwanafunzi was Tusiime ambaye walikuwa marafik. Alimhakikishia kuwa wao paper walikuwa Nazi. Ss hii Neil hoja. Mambo mengine no side issue.
 
Kwa nini watu hawaji na inquiry minds? kwa nin watu wanakuja na kukanusha tu wakati wao wanaishi majumban kwao na huyu anaishi nyumban kwake? hapo ndipo unagundua wengi hapo zamani walifaulu kwa ukanjanja tu na ndo maana hoja kama hii wameijia kwa hasira sana na hawa nai wanafunz waliofaulu kuanzia mwaka jana kuendelea na weng waliojib hoja hizi ndo waliofanikiwa na mitihani hii iliyo leak waswas wao ni kuwa kelele zikizid itafutwa otherwise watu wenye akili wangetaka mtoa hoja athibitishe na si kupinga. division 5 at work........ hii nchi inaharibika kwa kuzalisha mijitu isiyo na akili na hii ndo mikanjanja kwenye kila fani.

Mkuu upo sahihi kabisa. Kwanza chukua LIKE ya nguvu. Hakika namna watu wanavochangia hoja za msingi kama hizi inatupa mashaka na kuelimika kwa mtu. Badala ya kudadisi zaidi ili kujua nini hasa kilitokea watu wanabisha tu. Tungemuuliza mleta mada je mwanae anasema ni pepa ngapi haswa zilivija? Katika maswali walokuwa wakitumiwa hakuna wakati yote yalikuwa sio sahihi(wrong)? Na je pepa zilikuwa zinavuja wakati gani, yani usiku au ni ile asubuhi subuhi saa chache kabla ya pea kuanza?
Haya pamoja na mengine yangetusaidia kujua namna pepa zinavovuja na pengine kuja na mkakati wa kudhibiti jambo hilo. Kubisha bila kuchambua hoja sio jambo lakufanywa na mtu yeyote hasa anaeamini kuwa amekwenda shule na 'kuelimika'
Tubadilike wadau na tuache ushabiki wa kufuta mkumbo kwakuangalia tu wengine wamekanusha basi sote tukanushe. Mitihani kuvuja inawezekana kabisa na hata mtaani hizo tetesi zilikuwepo kwahiyo tusikanushe hoja za msingi bila ya kutoa hoja kinzani zenye mashiko
 
Mheshimiwa Mchunguzi Huru, mimi sina maslahi yoyote kwenye huu mjadala.Km wewe ni mkweli na ukawa umebahatika kwenda shule ya sekondari japo mpaka advance hauwezi bisha kwamba wanaofaulu vizuri O'level, wengi wao ndo hujitokeza kufanya vizuri hata A'level.Chukulia darasa lako kama mfano.Hao Marian,Feza,Cannosa n.k, siwapi sifa kwamba wanajua kufundisha sana lah, hawa wanachuku wale watoto waliokuwa wazuri shule za msingi na ambao hapo nyuma walizoeleka kupangiwa shule za vipaji maalum kwa lugha ya serikalı.

Nı kazi rahisi kidogo kuwafanya watoto hawa wafaulu mtihani wa kidato cha 4.Vılevıle hawa watoto wanakuwa wametoka shule tofautitofauti zikiwemo za umma na binafsı.Km unataka kujiridhisha, ebu panga ziara,tembelea şhule ya Feza ama Marian, na ukiweza omba uingie darasani na ushuhudia mwalimu anafundisha na ushiriki wa wanafunzi kwenye somo husika.

Angalia mitıhani ya wanafunzi walıofanya na kusahihishwa, angalia maktaba ya shule,maabara, Geography room na ıdara za masomo yote, angalıa wasifu wa walimu na manejiment ya shule hzo then tuletee feedback.Sikatai ırregularities zipo kwenye mitihani lakn not that much big.Chunguza vyuo vikuu vyote na utuletee taarifa kuwa wengi wanaoibuka vinara wa kuwa na GPA kubwa, ufaulu ulikuwaje Advance.Wachache utawakuta walikuwa na div 3 au usiwapate kabisa.

Naomba niseme kama musomi. Duniani tunatofautiana uwezo. Kweli kabisa kuna wale wanaotifua F.4 na hata F.6. Tunachoongelea hapa ni wizi wa mitihani unaopelekea wanafunzi kuibuka na performaces safi kabisa F. 4 na baadaye F.6 hovyo au Chuo kikuu hovyo kabisa!!

Shule za private ni tatizo kubwa ktk wizi huu wa mitihani na hii inanifanya kila wakati nitie mashaka sana juu ya matokeo yao. Yanaweza kuwa ni halali lakini jina lao ni chafu.

KUna kijishule hapa Dar kilianzishwa na mwanasiasa na walipofika darasa la Saba walimu waliitwa na kutoa majibu kwa vijana. Matokeo yakawa mazuri sana na hiyo ukawa ni mtaji kwa mwaka uliofuata. Fomu za kujiunga ikawa ni kugombania, ikawa biashara nzuri!! Hiyo ndo Dar na private schools.

Ubora wa waalimu siyo kweli kabisa. Ukilinganisha na shule za serikali kuna waalimu wenye class 1 na uzoefu miaka zaidi ya 20. Mwenye uzoefu wa miaka 20 private huyo ni mstaafu labda. Tatizo la serikali niambie ile hali ya kutowajali lakini watu kama hao private ni countable.

Tunabaki pale pale, wanafundisha lakini tamaa ya biashara imewafanya wawe wezi wa mitihani.
 
Mzazi unakosea sana! Mtoto wako unamruhusu kwenda shule na simu, tena smart phone? Kwa namna moja au nyingine wewe ni sehem ya tatizo.
Tatua kwanza matatizo yako ndo uanze kulaum necta.

Kila mtu atatue tatizo lake. Mzazi kaleta tatizo la NECTA sasa unataka NECTA awe msafi kwa sababu tu mwanafunzi alikuwa na simu? Hiyo ndo nini sasa! Let's stop these nonsense.

Simu ya mtoto wake imelikosea nini taifa hili? NECTA kuachia mtihani wanalikosea taifa hili. FINITO!
 
Wacha kutetea ujinga wewe! Tatizo la wizi wa mitihani lilikuwa kubwa kabla ya uteuzi wa Dr. Ndalicko. Waislam wakamlalamikia kwa kigezo chakuwa siyo mwislam anawafelisha waislam. Mkuu wa kaya akalipokea hilo sasa tunarudia kulekule kwenye kuzagaa kwa mitihani barabarani. Wazazi na watoto wavivu ndiyo wanaopenda vya bure.
Wivu huo.Maswali kutoka kwa wanafunzi wa Tusiime kvp?Ina mwanao alikuwa akitumiwa maswali na wanafunzi wote wa Tusıime au hapo shuleni kwao wenzake nao pia wana marafiki Tusiime?Mtihani wa NECTA format yake ilivyo inawawezesha walimu na wanafunzi makini kuprobe maswali ya mtihani na hilo si kosa na ndıyo maana mwanao amekuambia mengne hayakuwa halisi.
 
Mitihani ivuje lakin pia na udin.necta upo. Dk ndarichako alinyooshewa. Kidole kwa udin wa dhair na mpango wake dhid ya waislamu kupitia somo la dini.
 
Wacha kutetea ujinga wewe! Tatizo la wizi wa mitihani lilikuwa kubwa kabla ya uteuzi wa Dr. Ndalicko. Waislam wakamlalamikia kwa kigezo chakuwa siyo mwislam anawafelisha waislam. Mkuu wa kaya akalipokea hilo sasa tunarudia kulekule kwenye kuzagaa kwa mitihani barabarani. Wazazi na watoto wavivu ndiyo wanaopenda vya bure.
Wivu huo.Maswali kutoka kwa wanafunzi wa Tusiime kvp?Ina mwanao alikuwa akitumiwa maswali na wanafunzi wote wa Tusıime au hapo shuleni kwao wenzake nao pia wana marafiki Tusiime?Mtihani wa NECTA format yake ilivyo inawawezesha walimu na wanafunzi makini kuprobe maswali ya mtihani na hilo si kosa na ndıyo maana mwanao amekuambia mengne hayakuwa halisi.
 
MchunguZI

Mwanao na rafiki zake hao wa whatsapp wanatakiwa wawajibishwe
 
Last edited by a moderator:
We mzazi pia wewe unakosa la kumruhusu mwanao kuwa na simu shule nijuavyo mimi hairusiwi kumiliki simu shule kwa mwanafunzi pia hiyo shule aliyokuwa anasoma kama ni hivyo ichunguzwe mara mbili
hili la tusiime nadhani hapo unakinyongo binafsi na shule husika ila siyo kweli pepa ilivuja na kama ilivuja kulikuwa na wasimamizi wa aina zote hadi polisi na kama mitihin katka ukaguzi wake haikuwa iwefungwa basi wote polisi na wasimamizi ni wa kuhojiwa
 
We mzazi pia wewe unakosa la kumruhusu mwanao kuwa na simu shule nijuavyo mimi hairusiwi kumiliki simu shule kwa mwanafunzi pia hiyo shule aliyokuwa anasoma kama ni hivyo ichunguzwe mara mbili
hili la tusiime nadhani hapo unakinyongo binafsi na shule husika ila siyo kweli pepa ilivuja na kama ilivuja kulikuwa na wasimamizi wa aina zote hadi polisi na kama mitihin katka ukaguzi wake haikuwa iwefungwa basi wote polisi na wasimamizi ni wa kuhojiwa

Nazi kweli, kwa hiyo simu ndiyo imevujisha mitihani? Unauhakika gani kuwa TUSIIME mitihani haikuvuja?
 
MchunguZI

pole sana kwa kuwa hujui ulisemalo wala ulitendalo. Umedanganywa na kijana wako kwa kuwa kuvuja paper la NECTA Siku hizi ni ndoto za mchana. Pengine umetumwa, hata Kama umetumwa, umetumia hoja dhaifu. Pole!!!

Naona uko chini ya kiwango. Uthibitisho wa kuvuja kwa mitihani, ni hawa vijana kuwa na mitihani halisi kabla haijafanyika. Uthibitisho wako kwamba mitihani haivuji ni upi?

Ukiendelea kusema ni ndoto, ni njonzi, ni ushoga, whatever .... utakuwa huitendei haki brain yako.
 
Watu wanamponda mtoa mada wakati ana hoja ya msingi.Kuibiwa mkitihani ni janga la kielimu wandugu!
Wahusika wa mPM jamaa kupitia mtoto wake wafatilie namba za simu iliyotumika kutuma mtihani,mambo yaanzie hapo hadi huo mtandao ujulikane na kuchukuliwa hatua stahiki.
Acheni kufanya mzaha kwenye Elimu
 
Back
Top Bottom