Akili maana yake ni matokeo(matendo) ya kitu fulani

Akili maana yake ni matokeo(matendo) ya kitu fulani

safuher

JF-Expert Member
Joined
Feb 11, 2019
Posts
12,312
Reaction score
18,187
Kumekuwa na mijadala mingi ambayo ikionesha maana ya akili ni nini,wameelezea na kutofautiana watu wengi juu ya nini tafsiri ya akili.

Baada ya kuchukua muda wangu kidogo na kuwaza juu ya jambo hili nimeona nishee nanyi maana ya akili ambayo nimeiafiki baada ya kujadiliana na ubongo wangu.

Bila kupoteza muda kwa mjadala tutakutana kwenye comment,AKILI maana yake ni matokeo.

Kivipi ?
Kwa sababu kila anaesema mtu fulani ana akili lazima awe na jambo au kitendo ambacho kakifanya huyo mtu anaedaiwa kuwa na akili.

Mfano
Watu wanasema fulani ana akili amwpata GPA kubwa,hiki kitendo cha yeye kupata GPA kubwa ndio komefanya tujue jamaa ana akili.

Mfano 2
Utasema aliyegundua balbu ana akili sana,bila kufanya kitendo cha yeye kugundua balbu singesema kama ana akili, hivyo kitendo chake kimetujisha kuwa ana akili.

Mtu ambaye amezaliwa hafanyi lolote lile,kalala tu ni ngumu kusema ana akili nyingi kwa sababu hajatuoneaha matendo yake.

Watu maarufu magenius wote tumewajua kwamba wana akili nyingi kwa sababu ya matendo yao,bila matendo yao tusingejua kama wana akili nyingi kiasi hiko.

Hata wewe msomaji tutasema una akili nyingi utakapofanya jambo au tendo au matokeo chanya kwemye jamii yako,kama hukufanya hautiwi kwenye kundi la watu wenye akili nyingi.

Mtu akitembea basi ana akili ya kutembea.
Mtu akila ana akili ya kula
Mtu akienda chooni ana akili ya kuenda chooni.

Bila matokeo hakuna akili.
 
Hayo matendo unayapimaje kujua yana husiana na akili?

Kibopa aliye panda juu ya meza wakati wa sherehe ya harusi akavua nguo mbele ya umma kisha akanya juu ya keki ambayo ilitarajiwa kuliwa na maharusi, hicho sio kitendo?

Kwasababu ni kitendo je kitendo hicho tukiite akili?
 
TO(Tanzania ones) wanavyopoteaga kwenye macho pamoja na masikio ya jamii baada ya kumaliza vyuo vikuu tunaweza kusema kuwa ni watu wenye akili?
Jamii ndio itaamua kama iwaite hao kuwa ni wenye akili kutokana na rekodi zao ama mpaka wawe na matendo ya juu yenye kuendelea ndio wawe na akili,hapo jamii husika ndio itaamua..
 
Jamii ndio itaamua kama iwaite hao kuwa ni wenye akili kutokana na rekodi zao ama mpaka wawe na matendo ya juu yenye kuendelea ndio wawe na akili,hapo jamii husika ndio itaamua..
Rekodi zao zipi hizo mkuu?
 
Mods pelekeni jamii intelligence huu uzi 😃
Afadhali umeanzisha uzi ila umejipanga?
Kama kwa ubishi sijajipanga,kama kwa mjadala wa kuelimishana nimejopanga ikiwemo na kukubali mawazo ya wenzangu yenye nguvu.
 
Za kuwa ma TO ndio rekodi nilizokusudia ...
Kuwa na akili ni kupata A kwenye physics na kuyatumia maarifa hayo kuleta mabadiliko chanja katika jamii au ni kuweka rekodi ya kupata A kisha hakuna faida yoyote katika jamii?

Kama unapata A kwenye physics halafu kunakuwa hakuna faida yoyote ya A yako,kwa nini kitu kama hicho tukiite kuwa ni akili?
 
Sina hakika kama hujachanganya mind and intelligence or intellect.

Navyo elewa akili kila mtu anazo.

Mind is the thought factory hata kichaa anayo, Ni functionality kama ilivyo kutembea.

If I ask you to close your eyes and see me with your ears, can you.

do it? You would say it is impossible to see with the ears.

because only the eyes have been given the power to comprehend sight.

The mind can be considered as the brain in action. When the brain is dead, the mind cannot function.
 
Nadhani akili ni inborn trait ambayo naweza sema ni uwezo wa mtu kuweza kulitambua jambo fulani, na baada ya kuwa na ufahamu wa jambo hilo sina uhakika kama kuna ulazima wa yeye kutenda baada ya kuwa na ufahamu wa hicho kitu.

Akili na matendo sidhani kama kuna one to one relationship.Labda naweza sema thoughts and actions go together na sio eti intelligence and actions.
 
Hayo matendo unaya pimaje kujua yana husiana na akili?
Mimi nimesema akili ni matendo,unaposema kitu kuhusiana maana yake hivyo vitu viko tofauti,mimi sijatofautisha matendo na akili.
hicho sio kitendo?
Ni kitendo.
Kwasababu ni kitendo je kitendo hicho tukiite akili?
Ndio tutayaita ni akili.

Akili(matendo) ambayo jamii itayakubali kama ni matendo yenye tija kwao na yenye kuheshimika basi hayo matendo ndio akili njema.

Matendo ambayo jamii itayatafsiri kama ni ya kipuuzi na yasiyo na tija kabisa,basi matendo hayo ndio yatakuwa akili mbovu.
 
Nadhani akili ni inborn trait ambayo naweza sema ni uwezo wa mtu kuweza kulitambua jambo fulani, na baada ya kuwa na ufahamu wa jambo hilo sina uhakika kama kuna ulazima wa yeye kutenda baada ya kuwa na ufahamu wa hicho kitu.Akili na matendo sidhani kama kuna one to one relationship.Labda naweza sema thoughts and actions go together na sio eti intelligence and actions.
Kufahamu ni kitendo.

mawazo ni kitendo,ukiwaza maana yake umetenda jambo la kuwaza.

Hivyo hata mtu akifahamu kitendo cha kufahamu tu ni kitendo na hiko kitendo ndio akili yenyewe
 
Kufahamu ni kitendo.

mawazo ni kitendo,ukiwaza maana yake umetenda jambo la kuwaza.

Hivyo hata mtu akifahamu kitendo cha kufahamu tu ni kitendo na hiko kitendo ndio akili yenyewe
siko vizuri kwenye kiswahili lakini sidhani kama kufahamu ni kitendo navyojua kufahamu ni hali ya kutambua jambo
 
Ndugu yangu naona unajaribu kufikiria akili ni nini ila umeshindwa kunga'mua ukaamua utumie mifano ambayo haijitoshelezi 😃

Anyway nitakusaidia kukuelewesha,

Kwanza kabisa ili uwe na akili ni lazima uwe na ubongo, ila unaweza kuwa na ubongo lakini usiwe na akili nyingi,

Chukulia mfano una puto tupu (empty baloon) ambalo tulifananishe na ubongo wa mtoto aliyezaliwa leo,
empty-balloon-24922580.jpg

Mtoto kadri muda unavyozidi kwenda anakuwa anajifunza mambo mbali mbali kama vile majina ya watu vitu n.k pia anajifunza matendo (tabia) kwa kuangalia kutoka kwa watu wanao mzunguka, hapo anakuwa analijaza puto(ubongo) upepo (akili au kwa kiingereza mnaita mind), content zinazojazwa kwenye ubongo zote lwa pamoja ndio tunaziita akili
20211006_201332.jpg


Kwahiyo akishakuwa mtu mzima tunamchukulia kuwa ana akili timamu sababu puto lake(ubongo) lina hewa nyingi (akili) au content pia anakuwa na uwezo wa kuchakata hizo content kutofautisha nembo jema na jambo baya

Tunachotofautiana binadamu ni wingi wa upepo (akili) mfano mtu aliyesoma sana tunasema ana akili nyingi sababu puto lake kalijaza content muhimu mnaita maarifa,

You can not create something from nothing

Newton asingegundua law of gravity kama asingesoma maandiko ya GALILEI GALILEO, Michael Faraday asingegundua laws of electrolysis kama asingejichimbia kusoma vitabu kwenye library ya baba yake, R.Ohm asingegundia resistance kama asingesoma vitabu alivyokuwa analetewa aviwekee ma cover,

Kimsingi akili ni mkusanyiko wa taarifa mbali mbali kwenye ubongo ambao hutengeneza taarifa ya kitu, vitu au maarifa
 
Ndugu yangu naona unajaribu kufikiria akili ni nini ila umeshindwa kunga'mua ukaamua utumie mifano ambayo haijitoshelezi 😃

Anyway nitakusaidia kukuelewesha,

Kwanza kabisa ili uwe na akili ni lazima uwe na ubongo, ila unaweza kuwa na ubongo lakini usiwe na akili nyingi,

Chukulia mfano una puto tupu (empty baloon) ambalo tulifananishe na ubongo wa mtoto aliyezaliwa leo,View attachment 1965912
Mtoto kadri muda unavyozidi kwenda analijaza puto(ubongo) upepo (akili au kwa kiingereza mnaita mind), View attachment 1965923

Kwahiyo akishakuwa mtu mzima tunamchukulia kuwa ana akili timamu sababu puto lake(ubongo) lina hewa nyingi (akili)

Tunachotofautiana binadamu ni wingi wa upepo (akili) mfano mtu aliyesoma tunasema ana akili nyingi sqbabu puto lake kalijaza maarifa,

You can not create something from nothing

Newton asingegundua law of gravity kama asingesoma maandiko ya GALILEI GALILEO, Michael Faraday asingegundua laws of electrolysis kama asingejichimbia kusoma vitabu kwenye library ya baba yake, R.Ohm asingegundia resistance kama asingesoma vitabu alivyokuwa analetewa aviwekee ma cover,

Kimsingi akili ni mkusanyiko wa taarifa mbali mbali kwenye ubongo ambao hutengeneza taarifa ya kitu, vitu au maarifa
Hey blood excuse me! something is strange here.Umesema akili ndo mind kwa English? You need to clarify this please!
 

Similar Discussions

Back
Top Bottom